ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องรถมือสอง สำหรับอาจารย์ใหม่และนศ.ปริญญาเอกครับ (เพื่อนผมเองครับ)  (อ่าน 3710 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่า

เพื่อนผมเองเป็น นศ ป.โท กำลังจะจบเทอมนี้แล้ว ไม่เกิน 3-4 เดือน จะไปทำงานเป็นอาจารย์ เงินเดือนประมาณ 2.4 หมื่นครับ (เท่าที่ดูนะครับ น่าจะแน่นอน เพราะสาขาผม มีคนไปเป็นอาจารย์น้อยมาก นับคนได้เลย) และน่าจะได้ทุนเรียนต่อด้วย
ที่นี่ เขาจำเป็นต้องใช้รถแน่ๆ ครับ เพราะบ้านอยู่สมุทรปราการ ไปทำงานใกล้สุด คือ ฝั่งธน
ถ้าได้ทุนไปเรียนต่อ น่าจะไปที่ศาลายา หรือ สามย่าน(ถ้าที่นี่คงไม่เอารถไป)

อยากขอคำแนะนำว่า ควรจะซื้อรถในกลุ่มไหนดี รุ่นไหนที่เหมาะสม

เขาอยากได้รถที่ไม่เก่ามาก แต่ไม่ต้องซ่อมมาก ถ้าติดแก๊ซด้วยก็ดี

ถ้าแบบราคาไม่เกินแสนนี่ เป็นไปได้ไหมครับ

เขามีลูกและภรรยาอย่างละหนึ่งคนครับ รายได้รวมกันไม่เกิน 3.5 หมื่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
มือหนึ่งเชียร์สวิฟท์
แต่จะตึงไปรึเปล่าครับรวมค่าดูแลกินไปครึ่งของเงินเดือนแน่ๆ
นศ.ป.เอกไม่ได้สิทธิพิเศษจอดรถนะครับ จอดตามมีตามเกิดไปแย่งดับนศ ป.ตรีบ้านรวยเอาครับ

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
Vios มือสองสภาพดีๆก็มีเยอะครับ ที่แนะนำเพราะติดแก๊ชแล้วอุ่นใจกว่า หากเป็นป้ายแดง City นั่งแล้วโล่งกว่า
สองตัวนี้ผ่อนสบายๆอยู่นะ

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
พิมพ์ตกไปรึเปล่าครับ

ราคาไม่เกินแสนนี่ ลำบากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ดีจังครับ จบโทแล้วได้เป็นอาจารย์เลย
แต่ว่าแสนนึงนี่ลำบากหน่อยนะ
ผมคงแนะนำให้เพิ่มงบหน่อยจบกับ
Soluna หยดน้ำ/ City Type Z
ไม่ก็ดาวน์ป้ายแดงอีโค่ไปเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่เกินแสน ติดแก๊สก็ตำเลือกสามัญไม่หนีจากนี้

สามห่วง, eg, e-car, b14 ถูกใจคันไหนก็แค่นั้น แต่แนะนำสามห่วง ซ่อมเก็บงานซักหน่อย ถ้าให้ดีก็จับโอเวอร์ฮอล น่าจะใช้ได้อย่างต่ำซัก แสนโล

Stroke8

รถต่ำกว่าแสนเยอะแยะครับ แต่มันจะไปติดปัญหาข้อที่ว่า ไม่เก่ามาก ไม่ต้องซ่อมมาก คือแบบว่า มันก็มีเหตุผลนะครับ ที่รถคันนี้ราคามันต่ำกว่าแสน ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพื่อนของคุณนั้นสามารถทำอะไรกับรถได้มากแค่ไหน ดูรถเป็นแค่ไหน รถราคาต่ำกว่าแสนนี่หาได้ไม่ยากเลยครับ มีอยู่ถมเถไป แต่ถ้าเราดูไม่ดี มันก็วิ่งได้แค่เดือนเดียว แล้วก็หยุดวิ่งนั่นแหละครับ แค่นั้นเลยจริงๆ อาจจะเอาไปเข้าอู่ดีๆได้ จ่ายซักหมื่นสองหมื่น ก็วิ่งต่อได้นานนม แต่รถมันก็ต้องอยู่อู่นานหน่อยนะครับ อันนี้คงจะเลี่ยงไม่ได้

ถ้าเกิดอย่างลองเสี่ยงดูจริงๆ ... ก็ ... ดูควันน้ำเงินจากท่อไอเสีย ดูน้ำมันหยดใต้รถ ดูทุกอย่างที่คุณควรจะดูเมื่อซื้อรถมือสอง อย่าแม้แต่จะคิดว่ารถราคาแค่นี้ ไม่ต้องดูอะไรมากหรอก เลยนะครับ แล้วก็อย่าคิดว่าจะได้รถสภาพดี เพราะก็จะหาไม่ได้เหมือนกัน แต่บางเรื่องที่ไม่สำคัญ อย่างสีและตัวถัง บุบบ้าง ถลอกบ้าง สนิมขึ้นบ้าง อะไรนิดๆหน่อยๆ ก็เอามาช่วยลดราคาได้ (แต่ถ้าเกิดรถที่ผุจนมีความเสี่ยงด้านโครงสร้างหักครึ่งอะไรเทือกนี้ ก็อย่าไปเอานะครับ) หรือภายในเบาะเน่าเฝะ ก็เอามาลดราคาได้ ขอแค่เครื่องและช่วงล่างพอใช้ก็พอครับ

ถ้าเกิดเพื่อนของคุณหาเวลาว่างได้ ทำอะไรเองให้ตัวรถดูดีหน่อย ซ่อมนู่นซ่อมนี่ระหว่างเวลาว่าง ขัดล้างอะไรหน่อย พอถึงเวลามีเงินจริงๆ เอาไปขาย อาจจะได้กำไรด้วยนะครับ นี่แหละ ข้อดีของรถราคาต่ำจนไม่รู้จะต่ำถึงไหนแล้ว

อ๋อ ผมลืมไปอย่างนึงครับ อย่าซื้อรถยุโรป โดยเฉพาะซีตรองและเปอร์โยเก่าๆ

แล้วก็เรโนลต์

แล้วก็โอเปิ้ล

แล้วก็วอลโว่ขับหน้า

แค่นั้นแหละครับ (วอลโว่ขับหลังก็พอได้นะ แต่อาจจะซดดุไปหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 23:00:32 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ต่ำแสนคิดได้ก็แค่สามห่วงกับอีคาร์ครับ แต่หาสภาพดีๆเริ่มยากล่ะกลัวแต่เอามาซ่อมแล้วบานถ้าดูเป็นซ่อมจบก็ใช้ได้ยาวๆพอมีเงินเก็บจะเอาคันใหม่แล้วขายออกก็ขาดทุนไม่มาก อะไหล่เพียบช่างซ่อมได้ทั้งนั้นแม้แต่อู่เพิงข้างทาง จะติดแก๊สก็ง่ายรึหารถที่ติดมาแล้วก็มีเพียบ ไม่งั้นก็มอเตอร์ไซด์แล้วหล่ะครับสะดวกรวดเร็วหาที่จอดง่ายแต่เป็นเนื้อหุ้มเหล็กไม่ใช่เหล็กหุ้มเนื้ออย่างรถยนต์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

ต่ำแสนคิดได้ก็แค่สามห่วงกับอีคาร์ครับ แต่หาสภาพดีๆเริ่มยากล่ะกลัวแต่เอามาซ่อมแล้วบานถ้าดูเป็นซ่อมจบก็ใช้ได้ยาวๆพอมีเงินเก็บจะเอาคันใหม่แล้วขายออกก็ขาดทุนไม่มาก อะไหล่เพียบช่างซ่อมได้ทั้งนั้นแม้แต่อู่เพิงข้างทาง จะติดแก๊สก็ง่ายรึหารถที่ติดมาแล้วก็มีเพียบ ไม่งั้นก็มอเตอร์ไซด์แล้วหล่ะครับสะดวกรวดเร็วหาที่จอดง่ายแต่เป็นเนื้อหุ้มเหล็กไม่ใช่เหล็กหุ้มเนื้ออย่างรถยนต์

ครับ เขาใช้รถมอไซด์อยู่นะครับ ตอนนี้

Wave 100 เขาเลยหาสิ่งที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สามห่วง ครับ

มือ 1 เชียร์ Vios LPG

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
    งบประมาณเเสน ก็น่าจะได้สามห่วงหรือชื่อรุ่น AE101 มีความรู้เรื่องรถมือสองสักหน่อยจะดีมากเลยคะ เพราะเราเคยใช้รุ่นนี้มาก่อน เครื่องยนต์ทนทานมากจริงๆ เเต่ด้วยความที่รุ่นนี้มันโดนยำอย่างอื่นมา เลยต้องซ่อมจุกจิกไม่จบสักที ถ้าคุณโชคดีได้รถรุ่นนี้ในสภาพดีมา มันจะใช้ได้นานมากเช่นกัน(เราใช้อยู่ 4 ปี) เเถมราคาขายต่อไม่ขาดทุนด้วย ถ้าคุณเพิ่มงบได้อีกหน่อยก็จะมีรุ่นรถในเลือกเยอะกว่านี้นะ เราเห็นในเว็บโตโยต้าชัวร์มีหลายรุ่นเลยที่ราคาน่าสนใจ