ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //  (อ่าน 12978 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 02:37:18 »

ปัญหาของรถคันนี้ ไม่ด้อยู่ที่งานวิศวกรรม
แต่มันอยู่ที่ การออกแบบเบาะนั่ง และการตั้งราคา ต่างหาก!

เพราะเบาะนั่งหนะ เลวร้ายที่สุด ตั้งแต่ผมทำรีวิวกันมาเลย
ถ้าไม่นับ Tata Xenon และพนักศีรษะของ Hyundai Tucson

แต่ สมรรถนะ กลับน่าแปลกใจว่า แรงใช้ได้ ประหยัดปานกลาง
หนึบ และมั่นใจได้ในความเร็วสูงกว่าชาวบ้าน แม้จะมีอาการวอกแวกอยู่บ้างก็ตาม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6377

คลิป ถ่ายทำแล้ว ส่งมอบไฟล์ไปแล้ว อีกพักใหญ่คงมีเผยแพร่ครับ แต่คงไม่ใช่เร็วๆนี้แน่ๆ

แสดงความเห็นได้ตามอัธยาศัย

คิวต่อไป Vios.........A-Class Camry BMW 640i Toyota 86 Lexus IS , Lexus GS Ford Focus กับ Ranger ฯลฯ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 04:21:33 »
พี่มาดึกเชียว ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปอ่านก่อนนะ

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : Chevrolet SPIN //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 04:38:04 »
ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

แต่ละคันในคิวน่าติดตามทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 04:59:50 »
ขอบคุณครับ
ขอไปติดตามก่อน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 05:10:44 »
อ่าน Spin แล้วเลยกลับไปอ่าน Ertiga ตกใจกับราคามากๆ
พี่จิมมี่คาดการณ์ไว้ที่ 700,000-850,000 และไม่ควรเกิน 890,000
เพิ่งรู้ว่ารุ่นท็อปออกมาต่ำกว่าที่พี่จิมมี่ตั้งลิมิตไว้ถึง 2 แสนบาท!!

นี่ถ้าผมไม่ได้เพิ่งเปลี่ยนรถมาเป็น Civic เมื่อช่วงต้นปี
บอกตรงๆคันนี้คงได้มาจอดในบ้านผมแทน Civic อ่ะครับ

วันก่อนเห็นสีเลือดหมูป้ายแดงจอดอยู่ คือมันมองไปมองมาแล้วสวยมากๆอ่ะ
หน้าตาหล่อเหมือนสวิฟท์ แต่ดูเป็นผู้ใหญ่ เป็นคนอบอุ่นมากขึ้น
ผมมองแล้วเกิด Story ของคนที่ใช้ Suzuki ขึ้นในหัวเลย ภาพมาเป็นฉากๆเลย

ปล. นี่มันกระทู้ Spin นี่หน่า พูดถึงแต่ Ertiga ซะงั้น 55

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 05:37:01 »
ขอบคุณครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:28:14 »
ขอบคุณครับ

รีวิวได้แบบจริงใจดี ดีก็บอกว่าดีไม่ดีก็บอกไม่ดี

คิวหน้าถึงวันที่รอคอยแล้ว ;D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 07:45:07 »
อากาีรเดียวกับผมเลยครับ

เรื่่องความเอนกประสงค์ของเบาะนั่งภายใน  ตอนมอเตอร์โชว์ ไปลองนั่งมา ทั้ง Ertiga / Spin

แล้วยิ่งไปลองขับ ลองนั่ง เบาะ ของ Ertiga ที่ศูนย์มา ผมเลือก Ertiga ได้อย่างไม่ลังเล เลย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:26:04 »
นอกจากที่คุณจิมมี่ว่ามาแล้ว
อีกปัญหาคือ"คนไทยไม่นิยมรถแนวนี้"    ด้วยสภาพถนนไม่ดีและน้ำท่วมบ่อย PPV จึงเป็นตัวเลือกที่มาก่อน
บวกกับนโยบายรถคันแรกเน้นกระบะกับ ECO Car ไปซะหมดแล้ว
ปีนี้กำลังทรัพย์เลยแห้งเหือด  ดูได้จากข่าวยอด GDP เมื่อเช้านี้  ตกฮวบ
ถ้าไม่เป็นที่ต้องการของตลาดจริงๆขายยากครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:29:12 »
พี่จิมมี่ครับ

รบกวนแก้ไขเนื้อหาด้วยครับ

ตรงระยะต่ำสุดจากพิ้น ไม่ใช่ 157 มม แต่เป็น 191 มม ครับ

http://www.chevrolet.co.th/cars/spin/features-and-specs/model-specs.html

ขอบคุณครับสำหรับรีวิว

ผมชอบรถแบบนี้นะ สูงดี

ผมเป็นคนชอบขับลุยๆ ทางลูกรัง บางทีการขับรถแบบ March ไม่เหมาะกับผมเลย มันไปทางที่ถนนไม่ดีได้ลำบากชีวิตมากๆ

คันนี้สูงดี สะใจคนชอบลุยๆ ครับ ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:58:05 »
ขอบคุณมากครับขอตัวไปอ่านก่อน รอเรนเจอร์อยู่เลยคิวใกล้แว้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:14:29 »
พาเพื่อนไปดู ก็ติเรื่องเบาะนั่งเหมือนกัน มันเลยไปออกของซูซุกิแทนและที่สำคัญมันบอกว่า แผงคอนโซลรูปร่างแปลกๆยังใงไม่รู้

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:25:11 »

ตรงระยะต่ำสุดจากพิ้น ไม่ใช่ 157 มม แต่เป็น 191 มม ครับ

http://www.chevrolet.co.th/cars/spin/features-and-specs/model-specs.html

ผมเป็นคนชอบขับลุยๆ ทางลูกรัง บางทีการขับรถแบบ March ไม่เหมาะกับผมเลย มันไปทางที่ถนนไม่ดีได้ลำบากชีวิตมากๆ

คันนี้สูงดี สะใจคนชอบลุยๆ ครับ ;)
ถ้าดูจากเสป๊คเมืองนอก 157 นะครับ
https://www.google.co.th/search?q=chevrolet+spin+ground+clearance&oq=chevrolet+spin+ground+&aqs=chrome.1.69i57j0j69i62.9620j0&sourceid=chrome&ie=UTF-8

spin นี่ตอนเปิดตัวก็บอกว่ากว้าง 1900 กว่า ยังงงว่าใหญ่กว่า ford ranger ได้ไง
http://car.kapook.com/view58398.html

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:47:21 »
อ้างถึง
BMW 1-Series รุ่นแรก 2006 , Daihatsu Applause , Honda Stream , Honda
Legend V6 3.5 L 1997 , Honda Integra DC2, ปี 1993 - 1997 , Honda Vigor
ปี 1995 , Mazda 626 ปี 1997 รุ่นสุดท้าย 200 คัน , Opel Omega , Opel Vectra , 
Toyota Crown ตั้งแต่ รุ่นปี 1993 จนถึง 1999 ที่ถูกสั่งนำเข้ามาขายแบบเงียบๆ ล่าสุด
ในช่วง 2-3 ปีมานี้ ก็เห็นมีแต่ Mitsubishi Lancer EX และ Nissan Pulsar ที่ควงแขนกัน
เข้ามาขออาศัย อยู่ร่วมบัญชีรายชื่อกับเขาด้วยอย่างไม่เต็มใจนัก

ไม่น่าแปลกใจอะไรนะครับ

ขนาดคนแถวๆนี้ยังไปซื้อฮอนด้าซิตี้แทนเลย

ขอแซวนิดๆนะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:51:29 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ

ออฟไลน์ Elros

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:59:50 »
รออ่าน 86  ;D

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:03:02 »
ถ้าไม่ได้อ่านหัวกระทู้ผมคงนึกว่ารีวิวSuzuki เพราะมีแต่คนพูดถึง Erica  ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:20:34 »

ถ้าดูจากเสป๊คเมืองนอก 157 นะครับ
https://www.google.co.th/search?q=chevrolet+spin+ground+clearance&oq=chevrolet+spin+ground+&aqs=chrome.1.69i57j0j69i62.9620j0&sourceid=chrome&ie=UTF-8

spin นี่ตอนเปิดตัวก็บอกว่ากว้าง 1900 กว่า ยังงงว่าใหญ่กว่า ford ranger ได้ไง
http://car.kapook.com/view58398.html

งั้นในไทยข้อมูลอาจจะผิดแล้วละครับ :D

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:23:57 »
อ่านเจอเกจวัดน้ำมันหลอน ชวนให้เสียวกับระบบไฟของรถฝึ่งยุโรปจริงๆ เรื่องไฟในรถนี้จุกจิก

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:38:34 »
ผมกลับมองว่า ยังไม่มีรถค่าย chev ที่มาทดแทน Zafira 2.2 ได้

เพราะ Zafira ตัวที่ขับสนุก นั่ง 6 คน บรรทุกกระเป๋าเต็มคันรถ วิ่งขึ้นเหนือสบายๆ เร่งแซงทันใจ
ช่วงล่างนิ่ม หนึบ ทั้งหมดนี้มันอยู่ในรถทรงเหลี่ยมๆอย่าง Zafira เครื่อง 2.2

จริงๆอยากเห็นรถค่าย chev ทำรถ 7 ที่นั่งอย่าง Zafira 2.2 ออกมาอีก
ผมว่าถ้าใครเคยใช้รถรุ่นนี้มาก่อน คงจะรู้ว่าทำไมรถ 7 ที่นั่งรุ่นนี้ถึงมีชื่อเสียงและน่าใช้
ทุกวันนี้รถรุ่นนี้มีอายุเกือบ 10 ปีละ บางคนก็ขายทิ้งไปเพื่อหาคันใหม่มาทนแทน
แต่หลายๆคนก็หารถรุ่นใหม่ๆที่ขับได้เหมือน zafira 2.2 ยังไม่ได้

แต่ใช่ว่าจะไม่มีข้อเสีย ถ้าใครใช้รถรุ่นนี้แล้วไม่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆ ตั้งแต่แรกๆ
ตอนนี้คงเจ็บกันไปเยอะกับค่าซ่อมเกียร์

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 10:40:33 »
ขอบคุณครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:13:46 »
ทำไปทำมา อยาก Check ๆ out ของ Ertiga  M/T ขึ้นมาเลย  :P

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:17:08 »
ผมชอบรูปทรง  สวยดี  แต่เบาะ  เฮ้ออ

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:26:02 »
ผมใช้ zafira 1.8 อยู่ คิดจะเปลี่ยนรถใหม่ ก็เฝ้าอ่านรีวิวของคุณจิมมี่
และจากรีวิว spin ของคุณจิมมี่ ทำให้ผมก็ตัดตัวเลือกเจ้า spin ได้อย่างสบายใจ
...
"รอคิวอ่าน vios อยู่ครับ ขอบคุณครับที่จัดให้อ่าน..."

ออฟไลน์ ole7

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:04:12 »
ทางบ้านตอนแรกสนใจครับ แต่พอไปดูตัวจริง+วัสดุตกแต่งภายในดูธรรมดามากเลยขอผ่าน

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:21:48 »
เห็นด้วยทุกประการกับเรื่องศูนย์บริการเชฟวี่

อาการที่เจอบ่อยครั้ง คือ "โบ้ย" ความผิดไปที่ลูกค้า ว่าใช้งานรถหนักไปบ้างหละ ใช้งานผิดประเภทบ้างหละ หรือไม่ก็บอกว่า "มันก็เป็นอย่างนี้แหละ" ต้องมีบกพร่องบ้าง

แค่เริ่มต้นแบบนี้ก็ไม่มีใครอยากยุ่งด้วยแล้วครับ เพราะไม่แสดงถึงความจริงใจในการ "แก้" ปัญหาเอาซะเลย เห็นแต่แนวทางที่จะ "ปัด" ปัญหาให้พ้นตัวเท่านั้นเอง

ถ้าเคลียร์ตัวเองได้เมื่อไหร่ ผมเชื่อว่าทุกคนก็พร้อมจะหันมองทางเลือกนี้ใหม่อีกครั้ง  ;D

แต่ถ้าทำคลุมเครือ ปล่อยผ่าน เงียบๆแล้วคิดว่าจบ...ผมจะเป็นอีกคนนึ่งที่ช่วยกดเชฟวี่ให้จมดินจนถึงฝั่งอเมริกา ไม่ต้องกลับมาเหยียบแผ่นดินสยามอีกเลย  :P
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:31:10 »
ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ golfdukdik

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:52:51 »
อ่านรีวิวแล้วต้องขอบคุณพี่จิมมี่ครับที่พูดถึงเรื่องการแก้ปัญหาและบริการหลังการขายของเชฟโรเลตและหวังทางเชฟโรเลตจะนำไปปรับปรุงครับ

จากคนใช้เชฟคนนึง  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:13:33 »
จริงๆแล้ว ใน Manual ของการเป็นผู้จำหน่ายนั้น มาเป็นแฟ้มหนามาก
และมีรายละเอียดค่อนข้างครบ ในการประเมิน ขั้นตอนการประเมิน
ก็ค่อยข้างจะโหดพอประมาณ

แต่ ผมยังไม่คิดว่าเพียงพอสำหรับการดูแลลูกค้า...

ปัญหาทั้งหมด ต้องเริ่มแก้ที่ Attitude ของคนกันก่อน

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 17:39:26 »
ถ้าตัดเรีองศูนย์ออกไปได้ผมว่าChevroletเป็นรถทีน่้าใช่นะครับผมเองไม่ได้ลองตัวSPINเลยเดียวว่างๆไปดูครับขอบคุณรีวิวครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003