ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรูปรถ DX ให้พี่จิมมี่ดูค่ะ  (อ่าน 15175 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
ฝากรูปรถ DX ให้พี่จิมมี่ดูค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:54:07 »

คันนี้ได้รับช่วงมาจากเพื่อนของคุณแม่ค่ะ เป็นKE70 โฉมแรก ไฟกลม คุณลุงท่านซื้อมือหนึ่งมาจากห้างนิยมพานิช จ.เชียงใหม่ ราคาสองแสนหนึ่งหมื่นบาท จดทะเบียนปี 2523  มีเกียร์ 5 สปีด วัดรอบ เข็มขัดนิรภัยมาจากโรงงานเลย  (สมัยนั้นเบนซ์ยัง 4 สปีดอยู่เลยนะคะ) ทันสมัยน่าดู ตอนนี้ทุกอย่างเดิมๆค่ะ ทำสีอย่างเดียว ใช้งานได้ดีไม่จุกจิก สมเป็นตระกูลพี่โตเขาหละ
Just a way I am.

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ฝากรูปรถ DX ให้พี่จิมมี่ดูค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:14:07 »
สวยจังครับ

ออฟไลน์ decptt

Re: ฝากรูปรถ DX ให้พี่จิมมี่ดูค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:23:19 »
งามมั่กๆ

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:57:46 »
พอจะแสดงภาพภายในได้ไหมครับ ขอบคุณที่ลงภาพให้ชมเป็นบุญตาครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:36:06 »
เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เดิมสนิท!!!!!

โห!!!!!!

ขอบคุณมากครับ....

หน้าตา ตรงรุ่นปี ในญี่ปุ่น เปิดตัว มีนาคม 1979
ส่วนรุ่นไฟเหลี่ยม ปี 1981

รักษาไว้ๆๆๆๆๆ อยากดูคันจริงมากๆๆๆๆ

อ้อ กระจกมองข้าง พี่คิดว่าเป็นของรุ่นปี 1981 Minorchange นะจ้ะ
เพราะเวอร์ชันไทย ตอนออกขาย เขาไม่มีมาให้จากโรงงานเลยนะ กระจกมองข้างเนี่ย
ต้องมาติดเองข้างนอก ตอนนั้น เหมือนว่ากฎหมายยังไม่บังคับมั้ง

ส่วนล้อ น่าจะเป็น ล้อของตัว Levin หรือ Liftback GT ในเวอร์ชันญี่ปุ่นแหะ
เพราะถ้าเป็นไฟหน้าตัวนี้ จะไม่มีล้อแบบนี้ในแค็ตตาล็อก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 14:52:26 โดย J!MMY »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:10:38 »
เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เดิมสนิท!!!!!

โห!!!!!!

ขอบคุณมากครับ....

หน้าตา ตรงรุ่นปี ในญี่ปุ่น เปิดตัว มีนาคม 1979
ส่วนรุ่นไฟเหลี่ยม ปี 1981

รักษาไว้ๆๆๆๆๆ อยากดูคันจริงมากๆๆๆๆ

อ้อ กระจกมองข้าง พี่คิดว่าเป็นของรุ่นปี 1981 Minorchange นะจ้ะ
เพราะเวอร์ชันไทย ตอนออกขาย เขาไม่มีมาให้จากโรงงานเลยนะ กระจกมองข้างเนี่ย
ต้องมาติดเองข้างนอก ตอนนั้น เหมือนว่ากฎหมายยังไม่บังคับมั้ง

ส่วนล้อ น่าจะเป็น ล้อของตัว Levin หรือ Liftback GT ในเวอร์ชันญี่ปุ่นแหะ
เพราะถ้าเป็นไฟหน้าตัวนี้ จะไม่มีล้อแบบนี้ในแค็ตตาล็อก
ถ้าพี่จิมมี่มาเชียงใหม่นะ เหวินให้ยืมขับเลย ในฐานะที่พี่เป็น My idol ของเหวิน เรื่องกระจกนี่คงมาใส่ทีหลังนะคะ เดาเอา แต่ล้อนี่ แหะๆ พี่โดนเหวินต้มละ มันก็ล้อเดิมแหละค่ะ แค่แปะ วงแหวนโครเมี่ยมเข้าไปละก็พ่นกระทะเป็นสีดำเท่านั้นเอง อัพเกรดทันตา อิอิ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:30:30 »
พอจะแสดงภาพภายในได้ไหมครับ ขอบคุณที่ลงภาพให้ชมเป็นบุญตาครับ
จัดให้ตามคำขอค่ะ อยากอวดอยู่แล้ว ทุกอย่างเดิมๆมายังไงยังงั้นนะคะ อุปกรณ์หน้าตาประหลาดนี้พอมีใครทราบบ้างป่าวคะว่ามันคืออะไร  มันคือ อุปกรณ์กันขโมยยุคดึกดำบรรพ์ค่ะ ล๊อคด้วยรหัส ถ้ารหัสไม่ตรงก็เอาเบรคมือลงไม่ได้เจ๋งไหมคะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:34:00 »
Slimjim

ลาพักร้อนไปเชียงใหม่กันเหอะว่ะเพื่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:41:09 »
Slimjim

ลาพักร้อนไปเชียงใหม่กันเหอะว่ะเพื่อน
ฮั่นแน่ ผู้พันเชง ให้เกียรติมาเยี่ยมชมกระทู้เราด้วย ขอโทษนะคะที่ไม่ได้เอ่ยถึง เหวินก็ปลื้มท่านผู้พันเหมือนกันค่ะ ถ้ามาก็บอกนะคะ จะขอให้นอนในฝากระโปรงท้ายรถละก็ถ่ายรูปเป็นเกียรติประวัติซะหน่อย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:09:57 »
รถสมัยใหม่จะเก็บแบบไว้แบบนี้ได้มั้ยน้ออ
รถผม 7 ปีเอง นู้นนี้นั่นตลอดเลย

ล่าสุด ผมจี๊ดดดดเลย ขับอยู่ดีๆ ดับ!!! ไฟเครื่องโชว์
ผมเลยเอา OBD Scan ดู ผลออกมาว่า รหัส กุญแจ กับ ECM เครื่องยนต์ไม่ตรงกัน อ่านผลจบแล้วจี๊ด....ต้องเคลียคฺ Code ถึงขับต่อไปได้ 

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:19:20 »
ผมมี Corona Liftback ปี 82 แต่สภาพไม่เดิมละ T T อยากได้เดิมๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:28:31 »
Slimjim

ฮั่นแน่ ผู้พันเชง ให้เกียรติมาเยี่ยมชมกระทู้เราด้วย ขอโทษนะคะที่ไม่ได้เอ่ยถึง เหวินก็ปลื้มท่านผู้พันเหมือนกันค่ะ ถ้ามาก็บอกนะคะ จะขอให้นอนในฝากระโปรงท้ายรถละก็ถ่ายรูปเป็นเกียรติประวัติซะหน่อย

แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง เสียงจริงเลยนะนี่

สุดยอดครับ เดิมๆดี

ออฟไลน์ boyperapon

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:46:35 »
คิดถึงอดีตเลยครับ
เคยขับ2ประตูสมัยนั้นเรียกกระเทย
คันนี้เดิมจังครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:49:17 »
Slimjim

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เมื่อไหร่ดี?

เอาจริงนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 17:00:59 »
เอารถที่จะทำรีวิวซักคันทดสอบเดินทางไกลเลยแล้วทำรีวิวท่องเที่ยวเป็นไงครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 20:03:40 »
ขอถามพี่ JIMMY เพิ่มซักหน่อยครับ
เห็นเคยบอกว่า KE70 เป็น 1 ใน 3 corolla ที่ดีที่สุด
แล้วอีกสองรุ่นนี่คือตัวไหนครับ
ผมเดาว่าน่าจะเป็น E100 หรือตัว 3 ห่วง
แต่อีกรุ่นนึกไม่ออกเลย ใช่ E90 หรือโดเรม่อนหรือเปล่าครับ

แล้วทำไมทั้ง 3 รุ่น ที่พี่ JIMMY บอกจึงได้เป็นที่สุดของ corolla ได้หรอครับ
เอาแบบคร่าวๆ ก็ได้ครับถ้า เหตุผลมันยาว  :D

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 20:55:42 »
ขอถามพี่ JIMMY เพิ่มซักหน่อยครับ
เห็นเคยบอกว่า KE70 เป็น 1 ใน 3 corolla ที่ดีที่สุด
แล้วอีกสองรุ่นนี่คือตัวไหนครับ
ผมเดาว่าน่าจะเป็น E100 หรือตัว 3 ห่วง
แต่อีกรุ่นนึกไม่ออกเลย ใช่ E90 หรือโดเรม่อนหรือเปล่าครับ

แล้วทำไมทั้ง 3 รุ่น ที่พี่ JIMMY บอกจึงได้เป็นที่สุดของ corolla ได้หรอครับ
เอาแบบคร่าวๆ ก็ได้ครับถ้า เหตุผลมันยาว  :D
อยากรู้เหมือนกันค่ะ ว่าไอ้เจ้าปี๊บติดล้อมันมีดีอะไรนักหนา พี่จิมมี่ถึงอวยมันขนาดนั้น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 06:36:17 »
เพราะว่า ทั้ง 3 รุ่นนี้ ออกมาในช่วงที่ ศก.ญี่ปุ่นกำลังบูม สุดขีด
ดังนั้น มีอะไร พ่อก็ยัดทะนานเข้าไปให้ซะเต็มคันไปหมด
แทบไม่ค่อยจะลดต้นทุนกันเลย โดยเฉพาะ 100 เนี่ย
ถือเป็น Corolla ที่ดีที่สุด ทนที่สุด และ สวยที่สุด ไปพร้อมกัน
Toyota จะไม่มีวัน ทำ Corolla ออกมาแบบนั้นได้อีกแล้ว

ส่วน 90 นั้น ได้ชื่อว่า นำบุคลิกของ Crown มาใส่ลงไปมากที่สุด
เวอรชันญี่ปุ่นสวยมากๆ แต่เวอร์ชันไทย กระจอกไปเลยทีเดียว

70 เป็นรุ่นที่ผมเกิดพอดี ผมโตมากับรถรุ่นนี้ มันเป็นรุ่นที่ขายดีสุด
รุ่นหนึ่งในประวัติศาสตร์ เริ่มมีเครื่องแปลกๆ ใหม่ๆ ก็รุ่นนี้
มันเป็นรถที่ดีไซน์เรียบง่าย แต่ดูได้นาน กว่าจะเก่าไปตามกาลเวลา
ก็มี 10 กว่าปีให้หลัง รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่ทนมือทนตีน ถ้าดูแลดีๆ
เพราะเป็นรุ่นแรกที่ Toyota Thailand ชุบกันสนิมด้วยประจุไฟฟ้า
แคธไอออน อีดีพี

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 18:50:58 »
ขอบคุณพี่ JIMMY มาเลยครับสำหรับคำตอบเหตุผลของแต่ละรุ่น
ยิ่งพอได้ดู catalog เวอร์ชั่นญี่ปุ่นของรุ่นเก่าๆ แล้วรู้สึกถึงของมีคุณค่ามีพลังอย่างบอกไม่ถูก ของรุ่นเก่าๆ เลยครับ

แถม ใครอยากดู catalog เก่าๆ เวอร์ชั่นญี่ปุ่นดูได้จากนี่นะครับ
http://www.toyota-global.com/company/history_of_toyota/75years/vehicle_lineage/car/id60003543/index.html

ส่วน link นี้เป็น timeline ของรถรุ่นต่างๆ ของ Toyota ตลอด 75 ปี แถมมี catalog ให้ดูแทบทั้งหมดเลยด้วย
http://www.toyota-global.com/company/history_of_toyota/75years/vehicle_lineage/family_tree/index.html

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:03:03 »
น่าสะสม KE25 เพิ่มอีกซักคัน ตอนนี้หายากหน่อย แต่ถ้าสมบูรณ์สวยคุ้ม  ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 22:13:28 »
ไมล์ตีกลับรึยังครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 23:34:07 »
น่าสะสม KE25 เพิ่มอีกซักคัน ตอนนี้หายากหน่อย แต่ถ้าสมบูรณ์สวยคุ้ม  ;D
แต่ก่อนที่บ้านเคยมีคันนึงนะคะ ของคุณพ่อ สีเหลือง ประตูไม่มีขอบกระจก สวยมากๆ ตอนหลังประสบอุบัติเหตุ ขายซากไปตั้งแต่เล็กๆ แล้ว ขอบอกว่าเป็นรถ classic ของ toyota รุ่นที่ จขกท. ชอบมากที่สุด อยากได้ที่สุด ไม่แน่ค่ะ ถ้าเจอเดิมๆ อาจได้รำลึกความหลังกับมันอีกซักครั้งมั้ง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 18:44:11 »
ผมยังเสียดายมากๆ เดิมคันแรกในชีวิตใช้ Subaru FF1 Supertouring (มือสอง) แล้วก็เลิกใช้ มาใช้ KE25 สีเหลือง (มือสอง) ใช้จนปะผุไปครั้งนึง แล้วก็เปลี่ยนซื้อรถใหม่มาใช้ ถึงวันนี้คิดถึงทั้งสองคันมาก เคยไปเจอ KE25 ที่สมบูรณ์มากในอู่ทำสีรถ เจ้าของไม่ขายแต่เอารถมาให้อู่ตีโป่งซุ้มล้อ ให้ใหญ่ๆ เห็นแล้วเสียดายมากๆ ไม่รู้เค้าคิดอะไร