ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆเวลาขับรถ...  (อ่าน 3963 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
ถามเพื่อนๆเวลาขับรถ...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:12:44 »
1.เวลาขับรถตอนกลางวันหรือบ่ายๆที่ดวงอาทิตย์ตั้งฉากกับโลกหรือศีรษะ แสงอาทิตย์จะสะท้อนกระจกหลังรถคันหน้ามาเข้าตาเรา โดยเฉพาะรถที่ติดฟิล์มปรอทจะสะท้อนแสงแรงมากๆ เพื่อนๆเป็นกันไหม มีวิธีแก้กันยังไง
2.เพื่อนๆคิดว่ารถที่เปลี่ยนไฟตัดหมอกเป็นไฟซีนอนนั้นดีไหม สว่างไหม รบกวนแยงตาคนอื่นไหม ถ้าติดควรใช้กี่ k.ดี ที่สว่างๆ 8000หรือ10000k.ดีเปล่า ฝนตกมองเห็นไหม

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
Re: ถามเพื่อนๆเวลาขับรถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:26:12 »
1. ผมเปลี่ยนเลนไปอยู่เลนอื่นหรือว่าแซงรถคันนั้นไปเลยครับ
2. ไฟตัดหมอกปกติยังไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ จะไปติดซีนอนทำไมครับ เคยสอบถามราคาค่าทำ หลายพันอยู่ ไม่คุ้มค่าที่จะทำครับ แล้วก็แยงตาแน่นอนครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:11:42 »
1. เปลี่ยนเลนครับ แต่ถ้ารถมันติดๆ เคลื่อนตัวได้ช้า แล้วลำแสงที่ส่องมาแยงตามันพอที่จะผลักที่บังแดดออกมาบังได้ ก็ดึงมาบังซะก็จบ

2. สว่าง..แต่สีขาวอมฟ้าๆ พวกนั้นมันไม่ตัดหมอกนะ กลื่นไปกับหมอกเลย
พวก 10,000K ค่า luminous จะต่ำ เทียบเท่าหลอดแต่งสีขาวทั่วไป
ฝนตก หรือ แม้แต่ขับในเมือง บางช่วงมองแทบไม่เห็น ได้แต่เท่ห์อย่างเดียว
และส่วนใหญ่เท่าที่เจอจะแยงตาครับ
ถ้าอยากให้คันอื่นมองเห็นชัดๆ เวลาหมอกลง
แนะนำใส่หลอดธรรมดาสีเหลืองเข้ม จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:35:51 »
ถ้าคนที่อยากจะใส่ยังไงก็ต้องใส่ซีนอนให้ได้แนะนำแค่ 4300K +- พอครับ เพราะมันจะมีเส้นตัดระดับไม่แพร่กระจายมั่วไปหมดครับ(ไฟใหญ่นะครับ ไม่ใช่ตัดหมอก)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:09:03 »
ไฟตัดหมอกไม่ต้องไปเปลี่ยนเป็นซีนอนหรอกที่มันเป็นอยู่ก็สว่างพอใช้ในช่วงที่หมอกลงหนาพอแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 18:09:57 »
ไฟตัดหมอกหลอดเดิมก็แยงตาพอแล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนเป็นซีนอนเมื่อไหร่ นอกจากจะไม่ได้ตัดหมอกแล้ว

ยังอาจจะโดนด่าสาปแช่งกลับมาอีกด้วยซ้ำ

:( :(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 19:22:27 »
ขอถามบ้างหละกันครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้

เวลาขับรถตอนกลางคืนนี่รู้สึกกันหรือเปล่าครับ

ว่าไฟถนนที่เป็นสีเหลือง มันทำให้มองถนนชัดเจนกว่าไปสีขาว

ซึ่งผมรู้สึกว่ามันสะท้อนกันถนนทำให้แสบตากว่าไฟสีเหลือง
;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 15:56:04 »
ขอถามบ้างหละกันครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้

เวลาขับรถตอนกลางคืนนี่รู้สึกกันหรือเปล่าครับ

ว่าไฟถนนที่เป็นสีเหลือง มันทำให้มองถนนชัดเจนกว่าไปสีขาว

ซึ่งผมรู้สึกว่ามันสะท้อนกันถนนทำให้แสบตากว่าไฟสีเหลือง
;)

แปลกที่ว่า ขับโคโรลล่าแม่ เห็นถนนสว่างกว่ายาริส S Ltd
ไม่แน่ใจว่าความมืดของฟิล์มเกี่ยวหรือไม่นะครับ