ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปเล็งๆ Alphard ตามเตนท์รถ ขอ 3 คำถามครับ  (อ่าน 11413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เกิดมาไม่เคยซื้อรถกับเตนท์เลยครับ เคยแต่ขายให้เตนท์
เลยอยากจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ

รถที่ผมไปดูไว้มี 2 คัน ตามที่ได้ถามไปก่อนหน้านี้นะครับ
แต่ก็ยังไม่ตัดสินใจซะทีเดียว วันเสาร์จะขอไปวนหาอีกสักคันสองคัน
เพื่อเปรียบเทียบ ก่อนตัดสินใจ Final สัปดาห์หน้าครับ

ดูไว้เป็นปี 2009-2010 ครับ

รบกวนถามดังนี้ครับ

1. ซื้อรถกับทางเตนท์ มีกระบวนการขั้นตอน อย่างไรครับ ( ซื้อสดครับ )
ต้องเตรีมเอกสารอะไร และ ต้องทำการตรวจเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ
การจะทะเบียน การเช็คว่าเป็นรถจดประกอบ ดูยังไงครับ

2. ผมไม่เคยใช้รถตู้ และก็ไม่มีความคิดที่จะซื้อ จนกระทั้งคุณแม่อายุ 60 ต้อง
ผ่าตัดหมอนรองกระดูก แล้วปวดหลังทุกครั้งที่ต้องเดินทาง Alphard จำเป็นต้องตรวจเช็ค
ส่วนไหนเป็นพิเศษบ้างครับ  ไม่มีความรู้เลยจริงๆครับ การดูว่ากรอไมล์ การดูว่ารถจมน้ำ
หรือชนหนักมา ตรวจสอบยังไงครับ

3. ในกรณีถ้าผมซื้อคันที่เป็นเบาะผ้ามาจากญี่ปุ่น ผมต้องการจะหุ้มเบาะหนังทั้งคัน
งบประมาณในการหุ้มเบาะควรอยู่ที่เท่่าไหร่ และ แนะนำร้านที่ไหนครับ ไม่ทราบจริงๆ

ขอรบกวน 3 ข้อนะครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
ก็ยินดีรับฟังครับ 

ขอบคุณมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
Re: จะไปเล็งๆ Alphard ตามเตนท์รถ ขอ 3 คำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 12:49:52 »
ไมไม่ซื้อเป็นรถใหม่ไปเลยหล่ะครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: จะไปเล็งๆ Alphard ตามเตนท์รถ ขอ 3 คำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 12:53:11 »
เพื่อนของเพื่อนผมอีกที ทำเต๊นท์

ผมเคยถามหารถรุ่นนี้เมื่อซัก 1-2 ปีก่อน ช่วงหลังน้ำท่วม

เพื่อนผมบอกผมว่า ถ้าไม่ได้ซื้อต่อจากคนรู้จัก รู้ประวัติ

ซื้อรถใหม่เหอะ

คำตอบอาจขัดใจบ้าง แต่ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 13:04:34 »
ถ้ารถมือสองราคาเกินล้าน  ลองจ้างช่างที่เป็นงานไปด้วยก็ดีครับ

จ่ายให้เค้า 2-3 พัน (มั๊ง) ค่าเสียเวลา

ลองหาในกูเกิ้ล  "รับดูรถมือสอง" ดู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 13:14:44 »
ตั้งงบไว้ไม่เกิน 2 ล้านครับ

แล้วรถคันนี้จะใช้งานเดือนละ 2-3 ครั้งเท่านั้น

เพื่อวิ่งเข้าไปหาหมอที่ กทม. น่ะครับ

เลยไม่อยากเสียเงินเกินความจะเป็นน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 13:16:56 »
H1ป้ายแดง รู้สึกว่าจะ1.5M นะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 13:29:18 »
H1ป้ายแดง รู้สึกว่าจะ1.5M นะ

ดูมาแล้วครับ แต่ตัดสินใจเลือกเป็น Alphard น่ะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 13:52:40 »
2.4ไม่ไฮบริดขอลองขับดูก่อนถ้าไม่ให้ลองก็ไม่ซื้อเอาช่างที่เซียนโตต้าไปด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:06:59 »
แนะนำตัวเวลแค็ปครับ

พ่อผมเคยจะซื้อ แล้วก็ไม่ได้ซื้อ ทุกวันนี้ยังบ่นเสียดายอยู่เลย
ตอนนั้นผมเป็นคนแนะนำให้ซื้อให้อาม่านั่งครับ อายุตอนนั้น70 เวลาไปไหนที ไหนจะต้องปีนหรือก้มขึ้นรถ ลำบากมาก
แต่รุ่นที่ว่า สบายบรื๋อเลย แถมเอาเก้าอี้ออกมาใช้ไปไหนมาไหนได้อีกครับ

เห็นมีขายอยู่สองคันใน วันทูคาร์ครับ
รถไม่น่าจะโทรม เพราะมันตรงจุดประสงค์มากๆ

ลองแวะๆไปดูสองคันนี้ก็ได้นะครับ ถ้าไม่ได้ซีเรียสอะไร

ออฟไลน์ Buns

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:15:06 »
มาช่วยตอบเรื่องทำเบาะครับ งานเนี้ยบๆก็เห็นที่ วิชัยการช่างครับ ลองติดต่อไปถามราคาดู เคยเห็นงานจริงๆแล้ว ดูดีมาก
แต่อาจจะต้องรอคิวยาวหน่อย

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:59:25 »
ได้ดู vellfire ยัง ภายในเหมือน Alphard ทุกอย่าง ต่างกันที่ไฟหน้า vellfire จะดูวัยรุ่นกว่านะ คับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:10:18 »
1. ซื้อรถกับทางเตนท์ มีกระบวนการขั้นตอน อย่างไรครับ ( ซื้อสดครับ )
ต้องเตรีมเอกสารอะไร และ ต้องทำการตรวจเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ
การจะทะเบียน การเช็คว่าเป็นรถจดประกอบ ดูยังไงครับ

หลังจากดูรถเรียบร้อย ถูกใจตามสภาพก็ จ่ายเงิน ทำสัญญาซื้อขาย เอาสำเนาบัตรประชาชนจากผู้ขายมาด้วยพร้อมลายเซ็น ถ้าโอนลอยก็ต้องไปโอนเองเอาใบโอนมาด้วย

หรือนัดไปเจอที่ขนส่งให้คนขายโอนให้พร้อมรับรถกลับบ้าน อย่าลืมเอาเล่มทะเบียนกลับมาด้วย

2. ผมแนะนำชวนช่างไปดูดีกว่า

3. ร้านเบาะทั่วไปก็หุ้มได้หมด แต่ถ้าจะเอาดีๆก็ตามร้านมีชื่อหน่อย แต่ราคาก็แพงตามร้านครับ

แนะนำ ไม่สนใจVW Caravelle บ้างหรอครับ ผมว่ามันนั่งสบายกว่า Alphard ส่วนใหญ่แต่ง VIP มาแล้ว เบาะหนังแล้วด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 21:31:39 โดย localgame »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 21:07:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:29:17 »
เรื่องเบาะ ยืนยันวิชัยการช่างครับ สุดจิงๆ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 12:43:12 »
ดูยากนะครับ งบสองล้าน  ลองดู เวลไฟล์ ดีไหมครับ เห็นเวปวันทูคาร์ สองล้านต้นๆ  เป็นโฉมตัวปัจจุบันด้วย  แต่เป็นรถปี 2009 

แต่ถ้าจะซื้อมือง สอง ผมว่า เพิ่มอีกจะได้มือหนึ่งเวลล์ไฟล์  นะครับ เห็นราคาของเกรย์ในวันทูคาร์ ราคา 2.8-3.0 ล้าน

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:31:45 »
1. จดประกอบดูที่เล่มทะเบียนครับรวมถึงรถกรมศุลด้วย
2.จ้างคนชำนาญไปดูครับ แต่เรื่องกรอกไมล์ คงต้องแล้วแต่บุญวาสนา
3.หุ้มใหม่ควรไม่เกิน 5หมื่นครับมากกว่านี้แพงมากๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:42:34 »
วันนี้ไปลองมาทางยาวพอสมควร

ปรากฏว่า เมารถ ครับ 555

ไปลองกัน 3 คน นั่งเบาะคนละแถว

เมาหมดทั้ง 3 คน ยังไม่แน่ใจว่าเมา

เพราะกลิ่นเก่า หรือเมาเพราะ ช่วงล่าง

พรุ่งนี่ไปดูอีกครับ ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 22:09:47 »
ซื้อมือ 1 ไปเลยดีกว่าครับ ตอนแรกผมก็ไปดูๆมือ 2 แต่เห็นราคาละรับไม่ได้ ทำไมราคาตกน้อยจัง เลยไปจบที่ Vellfire ก่อนออกคิดว่าคงใช้งานยาก แต่พอได้มาติดใจนิ้มดีขับสบาย แต่ๆๆมันกินน้ำมันเอาเรื่องเลยทีเดียว

ช่องว่างราคา มือ 1 กับ มือ 2 ดูมันจะน้อยไปหน่อยผมว่าปี 2010 ยัง ล้านปลาย สองต้น กับ รถใหม่ๆ 2.95 รวมของแถมนั้นนี้ได้เบาะแบบ VIP อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 22:11:22 โดย champ147 »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 23:29:41 »
สงสัยต้องตัดใจจาก Alphard ซะแล้ว
มันสวยมากเลยนะครับ Option ก็ดี
แต่วันนี้ไปลองมาอีก 2 คัน อาการเดียวกันเลย
คือเมารถ 555+ แม่ผมอายุเยอะไม่เท่าไหร่
แต่แฟนผมนี่ตั้งแต่คบกันมายันลูก 1 คน
ไม่เคยเมารถเลยครับ แต่ลอง Alphard 3 คัน
เมาทั้ง 3 คัน เลย ขอหยุดหารถทำการบ้านก่อน
เผื่อจะมีตัวเลือกอื่น หรือได้ลอง Alphard+KYB SR ก่อน

รถดีครับไม่เถียงเลย นุ่มจริงครับ แต่ 90 Up เมารถก็ไม่ไหว อิอิ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 00:29:16 »
สงสัยต้องตัดใจจาก Alphard ซะแล้ว
มันสวยมากเลยนะครับ Option ก็ดี
แต่วันนี้ไปลองมาอีก 2 คัน อาการเดียวกันเลย
คือเมารถ 555+ แม่ผมอายุเยอะไม่เท่าไหร่
แต่แฟนผมนี่ตั้งแต่คบกันมายันลูก 1 คน
ไม่เคยเมารถเลยครับ แต่ลอง Alphard 3 คัน
เมาทั้ง 3 คัน เลย ขอหยุดหารถทำการบ้านก่อน
เผื่อจะมีตัวเลือกอื่น หรือได้ลอง Alphard+KYB SR ก่อน

รถดีครับไม่เถียงเลย นุ่มจริงครับ แต่ 90 Up เมารถก็ไม่ไหว อิอิ

ไปลอง caravelle ดูก่อนครับ ถ้ายังไม่ชอบสงสัยคงต้องไป S-Class มือสองแล้วหละครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 11:04:19 »

ไปลอง caravelle ดูก่อนครับ ถ้ายังไม่ชอบสงสัยคงต้องไป S-Class มือสองแล้วหละครับ

ขอบคุณครับ ยังไงก็ต้องเป็นรถตู้
แต่จะ carrvelle / vito และอาจเอา H1 เข้ามาร่วมคิดด้วยแล้วครับ