ผู้เขียน หัวข้อ: บริเวณตัวถังรถที่มันสากๆ มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ และมีวิธีแก้ไขอย่างไรคับ  (อ่าน 11398 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือบริเวณตัวถังรถผม แถวๆส่วนโค้งช่วงก่อนถึงปลายตูด ( เป็ด ) ผมเอามือลูบๆดู รู้สึกมันสากๆ ไม่ลื่นไหลเลยคับ ผมจำไม่ได้ว่ามันเกิดขึ้นตั้งแต่เมื่อไหร่คับ ในขณะที่ส่วนอื่นๆๆม่เป็นเพราะเอามือลูบดูมันก็ลื่นไหลดีคับ แต่พอมาถึงบริเวณนั้นมันต่างกันเลยคับ สีก้ไม่ได้เพี้ยนไรนะคับ ขนาดไปเข้าคารืแคร์มาแล้วก็ยังไม่หาย ผมอยากทราบว่ามันจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ และเพือ่นสมาชิกท่านใดเคยมีประสบกาณณืแบบนี้บ้างและมีวิธีแก้ไขอย่างไรคับ ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ :) :) :)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ลองลูบดินน้ำมันดู เผื่อเป็นฝุ่นที่ติดแน่นครับ

ลองลูบดินน้ำมันดู เผื่อเป็นฝุ่นที่ติดแน่นครับ

ขอบคูรมากคับสำหรับคำตอบ  ;)
อืมๆเหรอคับ แต่ดูแล้วไม่น่าจะใช่ฝุ่นนะคับเพราะสีรถก็เหมือนเดิม ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะยางไม้รึเปล่าคับ อ้อ ดินน้ำมันนี่คือดินน้ำมันสำหรับลูบรถเหรอคับ หาซื้อได้ที่ไหนคับเพราะผมไม่เคยใช้มาก่อนเลย ใช้แต่ครีมขัดสีรถ  ไม่ใช่ดินน้ำมันก้อนสองบาทที่เด็กเอามาปั้นตุ๊กตาใช่มั้ยคับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดินน้ำมันนี้เอาไว้ขจัดคราบฝังแน่นบนผิวสีรถโดยเฉพาะครับ
ใช้ดีมากมาย ละอองสีก็เอาออกได้  แต่ต้องใช้คูากับสเปรย์แวกซ์,ดีเทลเลอร์นะครับ
ก้อนละประมาณ 500 ขึ้นไปตามขนาดและยี่ห้อ
ตอนนี้ผมใช้ของแมกไกวส์อยู่ ทั้งชุดพันกว่าบาท ใช้มาหลายครั้งแล้ว ยังไม่หมด
ได้ดินน้ำมัน2ก้อน เพิ่งใช้ไปก้อนเดียวอยู่เลยครับ ค่อยๆแบ่งใช้เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 13:20:44 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ toon 18

• **
ฝุ่นที่ว่านี่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นนะครับ ขนาดรถผมสีขาวล้างรถเช็ดแห้งเสร็จเงาวิ้ง แต่ลองเอามือลูบกระโปรง
จะพบกับความสากเป็นเศษฝุ่นเล็กๆที่มองไม่เห็นแต่ใช้มือสัมผัสได้เท่านั้น

พอลูบดินน้ำมันเท่านั้น พื้นผิวเรียบเหมือนรถใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
เป็นพวกสิ่งสกปรก ผุ่น ยางไม้ ฝุ่นเบรค ละอองสี ละอองน้ำมัน ฯลฯ ทีฝังลงไปบนผิวสีชั้นบน(เคลียร์โค้ท) เอาดินน้ำมัน+น้ำยา Quick Detailer หรือ Clay Lubricant ถูไปถูมาแป้บเดียวก็หาย  ผิวรถจะเรียบนุ่มลื่นเหมือนรถใหม่ๆเลยครับ  อ้อ...ใช้เสร็จแล้วต้องลง Wax หรือ น้ำยาเคลือบด้วยนะครัับ เพราะผิวสีจะโดนเปิดจากการขัดถูของดินน้ำมัน ต้องเคลือบทับจะได้สะอาดเงานานๆ

หากเริ่มใช้ดินน้ำมันลูบรถแล้วจะเสียนิสัยครับ เพราะพอรถสากๆก็จะทนไม่ได้ ต้องอยากลูบดินน้ำมันทุกที

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
ขอแจม จขกท นะครับ

ดินน้ำมันใช้กับละอองยางมะตอยได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอแจม จขกท นะครับ

ดินน้ำมันใช้กับละอองยางมะตอยได้หรือเปล่าครับ

ได้ครับ
แต่ถ้าเยอะๆ จะเหนื่อยหน่อย และดินน้ำมันเสื่อมเร็ว อายุจะสั้นลงไปเยอะ
และก้อนนึงก็แพงอยู่ครับ
ยางมะตอยใช้น้ำยาขัดสีอ่อนๆหรือน้ำยาขจัดคราบยางมะตอยไปเลยจะประหยัดและสะดวกกว่า
แต่ถ้าติดไม่มาก มีแค่ไม่กี่เม็ด ก็ใช้ได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ wannachat

ลูบแล้วสะดุดมือ อาจเกิดจากคราบสกปรกต่างๆ รวมถึงเอาคราบเหลืองๆออกได้พอสมควร

แก้เบื้องต้น คือ การลูบดินน้ำมัน
-ทำเอง ก็ซื้อดินน้ำมันสำหรับรถมา
-จ้างร้านล้างแล้วลูบดินน้ำมัน ก็ประมาณ 250

ดินน้ำมันสำหรับรถมี 2 แบบ คือ แบบหยาบ กับ แบบละเอียด
แบบ หยาบ จะราคาประมาณ 1200
ข้อดี เอาสิ่งสกปรกออกได้ดีกว่า(สำหรับรถไม่เคยดูแล) แพงกว่า
ข้อเสีย อาจเกิดรอยได้มากกว่า

แบบละเอียด ราคา 150-250  แล้วแต่ว่าขนาดกี่กรัม
ข้อดี ราคาไม่แพง  เอาสิ่งสกปรกออกได้พอสมควร(สำหรับรถดูแล) เกิดรอยน้อย
ข้อเสีย  เอาคราบสกปรกออกไม่ดีเท่าแบบหยาบ

ส่วนยางมะตอย  แบบหยาบเอาออกได้ แต่ถ้าติดนานเอาออกยาก  เรื่องนี้ แนะนำน้ำมันสน ดีกว่า

ถ้าชุดใหญ่เลย คือ
ลูบดินน้ำมัน แล้วขัดสีรถ

ลูบดินน้ำมันต้องมีอะไรมาหลื่อลื่น เพื่อให้เกิดรอยน้อยที่สุด เช่น หล่อลื่นด้วยน้ำยาล้างรถแบบลื่นๆหน่อย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ที่บ่อยๆ ก็มี ละอองเกสรต้นไม้ ครับ ผมเจอกะต้นลั่นทม บ่อยมาก

เงาเป็นประกายมุกกันเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ nok

ผมคิดว่ามันเป็นลักษณะของตัวรถส่วนนั้นนะครับ ผู้ผลิตจะทำเหมือนพื้นผิวหยาบๆเพื่อป้องกันการกระทบของเศษหินและฝุ่นละอองครับเวลาทำความสะอาดก็ง่ายด้วย

ออฟไลน์ ake210

• **
รถผมเคยเป็น เกิดจากโดนละอองสีมา ต้องไปให้อู่สีขัดออก

ออฟไลน์ crucifixzz

แนะนำพวก carpro ironX, wolf chemicals deionizer, autosmart fallout remover ลงก่อนแล้วค่อยใช้ดินน้ำมันลูบตามครับ  งานที่ได้จะดีมากครับ เหมือนรถใหม่เลย

ขอบคุณมากๆเลยคับสำหรับคำแนะนำที่ดีคับ  ;)

ออฟไลน์ wooot

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ลูบดินน้ำมันแบบข้างบนว่ามาเลยครับ
มีเงินก็ซื้อของแพงมาใช้ได้เลย
ดินน้ำมัน ผมซื้อในคลับมาก้อนละ 150 บาท ใช้ดีครับ ก้อนสีฟ้าๆ
จริงๆ อยากได้ของแพงแต่เกินความจำเป็นไปหน่อย
ข้อเสียจะแข็งๆ หน่อย ก่อนใช้ก็นวดก่อนซักหน่อยนึง ให้มันนิ่มๆ
ก้อนนึงแบ่งครึ่งก็จะได้เป็น 2 ก้อน
ผมลองลูบหลายๆ แบบแล้ว ทั้งดีเทลเลอร์ น้ำเปล่า แชมพู
สรุปดินน้ำมันแบบที่ผมซื้อมาลูบตอนล้างแชมพูออกเลยครับ
คือหลังล้างแชมพู ยังไม่ต้องล้างน้ำเปล่าเอาแชมพูออก
เอาดินน้ำมันลูบพร้อมกับเอาสายยางเปิดน้ำลูบพร้อมกันไปเลย ผิวลื่นดีมากครับ :)