ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ CAMRY ACV30 ติดLPG  (อ่าน 8847 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
สนใจ CAMRY ACV30 ติดLPG
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 22:37:32 »
มองๆ รถมือสองไว้วิ่งทางไกล สนใจ CAMRY ACV 30 เครื่อง 2.4 คิดว่าเรียวแรงน่าจะโอเค ใครเคยใช้หรือมีคำแนะนำ ขอเสียงหน่อยค่ะ ( มีงบประมาณ 5 แสนบาทค่ะ)
Just a way I am.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจ CAMRY ACV30 ติดLPG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 08:32:56 »
ถ้าเป็นผมจะหาตัว 2.0E หรือ G ครับ

ออฟไลน์ chit__p8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:10:46 »
แนะนำตัว2.4 เดินทางไกลได้สบาย ติดแก๊สก็ได้ครับ กำลังไม่ถือว่าอืด อะไหล่หาง่ายครับ

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:47:12 »
เท่าที่ขับมา
- ต้นจัด ปลายอั้น (ได้190)
- เบาะนั่งแล้วเมื่อยมากในทุกที่นั่ง (ลูกน้องผมที่มีรุ่นเดียวกันเคยขับจากกทม.ไปเชียงใหม่ เขาบอกทรมานมาก)
- ช่วงล่างนิ่มย้วย และมักม้วยมรณาคาฮอยท์
- เครื่องเสียงของรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ เสียงค่อนข้างนรกแตก และ หัวอ่านเปราะมาก

แต่
- นุ่มนวลชวนฝัน ทั้งช่วงล่างและการเปลี่ยนเกียร์
- ทนทาน
- มีหน้าปัด3สีไว้ให้กดแก้เบื่อ

อย่างไรก็ตาม เวลาซื้ออย่าลืมดูสีของแผ่นพลาสติกปิดเครื่อง ยิ่งเหลืองมากเจ้าของเก่ายิ่งกดเยอะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:18:27 »
- เบาะนั่งแล้วเมื่อยมากในทุกที่นั่ง (ลูกน้องผมที่มีรุ่นเดียวกันเคยขับจากกทม.ไปเชียงใหม่ เขาบอกทรมานมาก)
- ช่วงล่างนิ่มย้วย และมักม้วยมรณาคาฮอยท์
- เครื่องเสียงของรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ เสียงค่อนข้างนรกแตก และ หัวอ่านเปราะมาก

แต่
- นุ่มนวลชวนฝัน ทั้งช่วงล่างและการเปลี่ยนเกียร์
- ทนทาน
- มีหน้าปัด3สีไว้ให้กดแก้เบื่อ

อย่างไรก็ตาม เวลาซื้ออย่าลืมดูสีของแผ่นพลาสติกปิดเครื่อง ยิ่งเหลืองมากเจ้าของเก่ายิ่งกดเยอะ
ข้อมูลแน่นจริงๆ เลยค่ะ ขอบคุณนะคะ  ตอนนี้ก็มองๆหาอยู่ค่ะ สนใจตัว M/C ปี 2005 ค่ะ อยากได้เครื่อง 2.4 เพราะกะว่าจะเอาวิ่งจาก เชียงใหม่ไปเชียงราย เพราะจะต้องไปทำงานเชียงรายซักช่วงหนึ่ง ปกติใช้ วีโก้เรี่ยวแรงดีมากๆ แต่ช่วงล่างมันร่อนสุดๆ เดินทางด้วยความหวาดเสียวตลอด พอเปลี่ยนเอาอัลติส NGV ไป ช่วงขึ้นเขาก็อืดมากๆ แต่ก็แลกมาด้วยช่วงล่างที่ดีประมาณนึง มองไปที่ คัมรี่ เพราะคิดว่า เครื่องใหญ่น่าจะมีกำลังที่ดี ขึ้นเขาไม่น่าจะเหนื่อย แต่ไม่รู้ว่าช่วงล่างถ้าเทียบกะอัลติสโฉมปัจจุบันนี่ จะโอเคกว่าหรือเปล่า แต่เรื่องความเร็วสูงสุดนี่ไม่ซีเรียสค่ะ เพราะปกติขับเร็วสุดๆ ก็ 150 เอง ทางเหนือไม่ค่อยมีทางยาวๆ ให้อัดขนาดนั้น ส่วนใหญ่ขึ้นๆลงๆ เขาตลอดค่ะ
อ้อ อีกอย่างนึง ราคากลางควรจะเป็นที่เท่าไหร่ค่ะ เฉพาะตัวรถไม่รวมค่าซ่อมนี่ 5 แสน พอได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 12:31:33 »

แต่
- ทนทาน

ข้อมูลแน่นจริงๆ เลยค่ะ ขอบคุณนะคะ  ตอนนี้ก็มองๆหาอยู่ค่ะ สนใจตัว M/C ปี 2005 ค่ะ อยากได้เครื่อง 2.4 เพราะกะว่าจะเอาวิ่งจาก เชียงใหม่ไปเชียงราย เพราะจะต้องไปทำงานเชียงรายซักช่วงหนึ่ง ปกติใช้ วีโก้เรี่ยวแรงดีมากๆ แต่ช่วงล่างมันร่อนสุดๆ เดินทางด้วยความหวาดเสียวตลอด พอเปลี่ยนเอาอัลติส NGV ไป ช่วงขึ้นเขาก็อืดมากๆ แต่ก็แลกมาด้วยช่วงล่างที่ดีประมาณนึง มองไปที่ คัมรี่ เพราะคิดว่า เครื่องใหญ่น่าจะมีกำลังที่ดี ขึ้นเขาไม่น่าจะเหนื่อย แต่ไม่รู้ว่าช่วงล่างถ้าเทียบกะอัลติสโฉมปัจจุบันนี่ จะโอเคกว่าหรือเปล่า แต่เรื่องความเร็วสูงสุดนี่ไม่ซีเรียสค่ะ เพราะปกติขับเร็วสุดๆ ก็ 150 เอง ทางเหนือไม่ค่อยมีทางยาวๆ ให้อัดขนาดนั้น ส่วนใหญ่ขึ้นๆลงๆ เขาตลอดค่ะ
อ้อ อีกอย่างนึง ราคากลางควรจะเป็นที่เท่าไหร่ค่ะ เฉพาะตัวรถไม่รวมค่าซ่อมนี่ 5 แสน พอได้ไหมคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

วีโก้ว่าร่อนแล้ว เจอแคมรี่ตัวนี้อาจจะหนีเสือปะไอ้เข้ เอานะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 13:25:32 »
มีทั้ง ACV30 ทั้ง Altis เลยครับ
เอาจริงๆผมก็อยู่เชียงใหม่ แถบนี้มีแต่ภูเขา
ACV30 วิ่งเข้าโค้งได้แย่กว่า Altis ปจบ. ครับ
ช่วงล่างนุ่ม โคลง จนคอนนี้อัดโช้คมาใหม่ อาการโคลงลดลง
เข้าโค้งดีกว่าเดิมมาก แต่ด้วยความสูงของที่นั่งในห้องโดยสารพอๆกับกระบะ Dmaxตัวเตี้ยรุ่นเก่า
อาการเหวี่ยงยังค่อนข้างมีเยอะ นั่งข้างหลังมึนง่ายๆ คนขับต้องเข้าและออกให้สมูธนิดนึง ไม่งั้นคนนั่งหลังตายแน่ 55
เรื่องความแรงเครื่อง 2.4 กดเป็นมาทุกช่วง ขับทางตรง160สบายๆ ตัวรถค่อนข้างนิ่งกว่า c-segment อยู่แล้ว
ซื้อมาต้องเปลี่ยนยางขอบประตูหน่อย เพราะคันที่บ้านผมเริ่มเสื่อม เสียงลมเข้าเยอะเวลาขับเร็ว เสียงปิดประตูก็จะไม่ค่อยนิ่ม
ส่วนเรื่องความทนหายห่วงครับ
ถ้าจะหาเลือก 2.4Q ไปเลย ตัวไมเนอร์ออพชั่นครบครันกว่าตัวก่อนไมเนอร์มาก
ถ้าเลือกรถสภาพดีๆมาได้ ก็แทบไม่จำเป็นต้องเก็บงานอะไรเลย เปลี่ยนแต่ของเหลวก็พอ

ช่วงล่างดีกว่าวีโก้(ตัวแรก)ครับ คอนเฟิร์ม ผมเคยขับวีโก้ไปอำเภอสะเมิงมาตอนปีใหม่  ทางแบบโค้งนรกแตก แถมมีทั้งหลุมและบ่อ
Vigo รถเหวี่ยงและแข็งมากตกหลุมทีกระเทือนถึงตับ พยายามขับดีๆแล้วคนในรถยังเกือบอ้วกแตกตายทั้งคัน 555
ACV30 เหวี่ยงน้อยกว่า ตกหลุมตกบ่อ คนในรถรู้สึกดีกว่าครับ
แต่ถ้าเป็นวีโก้ตัวไมเนอร์ครั้งแรกหรือแชมป์นี่ไม่รู้ครับ รู้ว่าเค้าปรับปรุงมาเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 13:28:27 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 14:51:57 »
งบนี้ อยากได้รถมีกำลัง เกาะถนน เข้าโค้งดี ติดแก๊ซได้

1.Honda Accord G7 2.4 ปี 2004 - 2007 หาเอาได้เลยครับ ขับดีกว่า ACV30 เยอะ
2.Honda Civic FD 2.0 ปี 2006 up ให้เลือกขับขึ้นเขาเจอโค้ง ขอตัวนี้ยังดีกว่า ACV30 ถึงจะเล็กกว่าก้อเถอะ
3.Mazda3 2.0 ตัวแรก อืดหน่อย แต่ช่วงล่างดีมาก

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ oreo_san

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 17:05:38 »
ถ้าซื้อมาตั้งใจติด LPG  แล้วใช้ยาวๆ ผมว่า ACV30 น่าสนใจมาก แต่ควรเปลี่ยนโช๊คทั้งหมดเลือกรุ่นดีๆ หน่อย
ผมใช้ติดแก๊ส LPG  ระบบหัวฉีด รุ่นที่บอกว่ามี OBD. วิ่งมาได้ประมาณ 49,000 กม. ยังไม่เคยมีปัญหา ไฟ engine ไม่เคยขึ้น
ไม่เคยต้องจูนระบบใหม่ ......... ส่วนเบาะนั่งนานๆ แล้วเมื่อยก็ใช้การแวะปั๊ม พักรถบ้างพักคนด้วย ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 18:43:20 »
ที่บ้านใช้อยู่ อายุเกือบ 11 ปี ตั้งแต่ป้ายแดง เพิ่งซ่อมใหญ่ไปหมื่นกว่าบาท
ทั้งแอร์ ทั้งกรอง น้ำมันเกียร ถ่ายหมด คงใช้ได้อีกนาน
ตัวนี้ อะไหล่ถูกดีครับ ซ่อมแล้วจบ

ช่วงล่าง
ทางตรงยาวๆ 140-160 มั่นคงดีตามประสารถใหญ่
ทางโค้ง เปลี่ยนเลน โยกหลบแรงๆ ถือว่าทำได้ไม่ดีสำหรับรถใหญ่ แต่รับได้สำหรับรถบ้านทั่วๆไป

อัตราเร่ง
ต้นจัดดีครับ แรงบิดเยอะ
กลาง ถ้าขับเรื่อยๆ มองเข็มอีกทีก็ 120-130 แล้ว เดินทางไกลโอเคมาก ครึ่งคันเร่งก็แซงได้แล้วครับ
ปลาย เริ่มๆหมดลมที่ 170-180 แต่ช่วงล่างไม่เอาด้วยตั้งแต่ 140 แล้ว ขับ 110-130 กำลัีงดี สบายๆครับ

โดยรวม สมรรถนะ ติดแค่ที่ช่วงล่างนุ่มย้วยไปหน่อย อัตราเร่ง ด้านเครื่องยนต์หายห่วง

อีกตัวเลือก แนะนำคือรุ่น ACV40 ครับ เพิ่มงบอีกหน่อย ได้รถใหม่กว่า ขับดีกว่า
แต่ถ้างบไม่พอ ACV30 ก็เป็นทางเลือกที่โอเคครับ

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 20:55:09 »
ที่บ้านใช้อยู่ อายุเกือบ 11 ปี ตั้งแต่ป้ายแดง เพิ่งซ่อมใหญ่ไปหมื่นกว่าบาท
ทั้งแอร์ ทั้งกรอง น้ำมันเกียร ถ่ายหมด คงใช้ได้อีกนาน
ตัวนี้ อะไหล่ถูกดีครับ ซ่อมแล้วจบ

ช่วงล่าง
ทางตรงยาวๆ 140-160 มั่นคงดีตามประสารถใหญ่
ทางโค้ง เปลี่ยนเลน โยกหลบแรงๆ ถือว่าทำได้ไม่ดีสำหรับรถใหญ่ แต่รับได้สำหรับรถบ้านทั่วๆไป

อัตราเร่ง
ต้นจัดดีครับ แรงบิดเยอะ
กลาง ถ้าขับเรื่อยๆ มองเข็มอีกทีก็ 120-130 แล้ว เดินทางไกลโอเคมาก ครึ่งคันเร่งก็แซงได้แล้วครับ
ปลาย เริ่มๆหมดลมที่ 170-180 แต่ช่วงล่างไม่เอาด้วยตั้งแต่ 140 แล้ว ขับ 110-130 กำลัีงดี สบายๆครับ

โดยรวม สมรรถนะ ติดแค่ที่ช่วงล่างนุ่มย้วยไปหน่อย อัตราเร่ง ด้านเครื่องยนต์หายห่วง

อีกตัวเลือก แนะนำคือรุ่น ACV40 ครับ เพิ่มงบอีกหน่อย ได้รถใหม่กว่า ขับดีกว่า
แต่ถ้างบไม่พอ ACV30 ก็เป็นทางเลือกที่โอเคครับ

จริงครับ ACV40 ขับดีกว่า ACV30 พอสมควร แต่โช้คยังชอบตายคาฮอยท์เหมือนเดิม

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 21:12:49 »
มีทั้ง ACV30 ทั้ง Altis เลยครับ
เอาจริงๆผมก็อยู่เชียงใหม่ แถบนี้มีแต่ภูเขา
ACV30 วิ่งเข้าโค้งได้แย่กว่า Altis ปจบ. ครับ
ช่วงล่างนุ่ม โคลง จนคอนนี้อัดโช้คมาใหม่ อาการโคลงลดลง
เข้าโค้งดีกว่าเดิมมาก แต่ด้วยความสูงของที่นั่งในห้องโดยสารพอๆกับกระบะ Dmaxตัวเตี้ยรุ่นเก่า
อาการเหวี่ยงยังค่อนข้างมีเยอะ นั่งข้างหลังมึนง่ายๆ คนขับต้องเข้าและออกให้สมูธนิดนึง ไม่งั้นคนนั่งหลังตายแน่ 55
เรื่องความแรงเครื่อง 2.4 กดเป็นมาทุกช่วง ขับทางตรง160สบายๆ ตัวรถค่อนข้างนิ่งกว่า c-segment อยู่แล้ว
ซื้อมาต้องเปลี่ยนยางขอบประตูหน่อย เพราะคันที่บ้านผมเริ่มเสื่อม เสียงลมเข้าเยอะเวลาขับเร็ว เสียงปิดประตูก็จะไม่ค่อยนิ่ม
ถ้าจะหาเลือก 2.4Q ไปเลย ตัวไมเนอร์ออพชั่นครบครันกว่าตัวก่อนไมเนอร์มาก
ถ้าเลือกรถสภาพดีๆมาได้ ก็แทบไม่จำเป็นต้องเก็บงานอะไรเลย เปลี่ยนแต่ของเหลวก็พอ

ช่วงล่างดีกว่าวีโก้(ตัวแรก)ครับ คอนเฟิร์ม ผมเคยขับวีโก้ไปอำเภอสะเมิงมาตอนปีใหม่  ทางแบบโค้งนรกแตก แถมมีทั้งหลุมและบ่อ
Vigo รถเหวี่ยงและแข็งมากตกหลุมทีกระเทือนถึงตับ พยายามขับดีๆแล้วคนในรถยังเกือบอ้วกแตกตายทั้งคัน 555
ACV30 เหวี่ยงน้อยกว่า ตกหลุมตกบ่อ คนในรถรู้สึกดีกว่าครับ
แต่ถ้าเป็นวีโก้ตัวไมเนอร์ครั้งแรกหรือแชมป์นี่ไม่รู้ครับ รู้ว่าเค้าปรับปรุงมาเรื่อยๆ

เคยเห็นที่น้องเคยรีวิวไว้แล้วค่ะ (เดาเอาว่าเป็นน้อง) คันสีทองสภาพดีมากๆ ขอบคุณนะคะ ที่มาให้ข้อมูล อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน สำนวนน่ารักดีค่ะ อ่านง่าย เป็นกันเอง ชอบๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 01:30:05 »

เคยเห็นที่น้องเคยรีวิวไว้แล้วค่ะ (เดาเอาว่าเป็นน้อง) คันสีทองสภาพดีมากๆ ขอบคุณนะคะ ที่มาให้ข้อมูล อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน สำนวนน่ารักดีค่ะ อ่านง่าย เป็นกันเอง ชอบๆ
ขอบคุณครับที่เข้าไปอ่าน คันนั้นรถพ่อผมเองครับ ตอนนี้ยังใช้ดีอยู่และมีทีท่าว่าจะใช้ต่อไปเรื่อยๆ
ปล.ผมอายุ 25อ่าครับ ผมคงจะเป็นน้องจริงๆใช่มั๊ยครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:21:43 »
ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย อีกราวๆ 5 หมื่น ผมว่าอาจจะมีตัวเลือกดีๆเข้ามาเพิ่มอีกพอสมควรนะครับ ตามที่ rep บนแนะนำกันครับ
จะเป็นพวกปี 2006 ขึ้นไป ได้รถใหม่กว่า ขับดีกว่า ยังไงลองหาโอกาสทดลองขับดูครับ
แต่ถ้าเลือก ACV30 แล้วหาคันที่สภาพดีได้ ผมคิดว่า 5 แสนน่าจะเอาอยู่ครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 13:57:59 »
ผมไม่ชอบทรงACV30 เป็นการส่วนตัวครับ ถ้าเป็นผมจะติดLPGอยู่แล้วขอAccord G7 V6 3,0โลดเลยครับ มีมูนรูฟมาให้ด้วยครับ

ในงบประมาณที่น่าจะถูกกว่าACV30ด้วย ในปีเดียวกัน ณ ตอนนี้ผมว่าG7 ดูดีกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:27:46 »

ค่ะเป็นน้องจริงๆ พี่จะ 31 แล้วค่ะ อยู่เชียงใหม่เหมือนกันเลย น้องอยู่โซนไหนคะนี่ เพื่อเจอกันได้ทักทายเนาะ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:29:30 »
ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย อีกราวๆ 5 หมื่น ผมว่าอาจจะมีตัวเลือกดีๆเข้ามาเพิ่มอีกพอสมควรนะครับ ตามที่ rep บนแนะนำกันครับ
จะเป็นพวกปี 2006 ขึ้นไป ได้รถใหม่กว่า ขับดีกว่า ยังไงลองหาโอกาสทดลองขับดูครับ
แต่ถ้าเลือก ACV30 แล้วหาคันที่สภาพดีได้ ผมคิดว่า 5 แสนน่าจะเอาอยู่ครับ
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้กะลังชั่งใจว่าจะเพิ่มงบประมาณเพื่อขยับไปเอา acv 40 หรือ ACCORD G8 ดีกว่าไหม

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 14:40:11 »
ไม่น่าเชื่อว่า จขกท จะอายุ 31 แล้ว