ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องขาย และ สินเชื่อรถ eco+เก่งเล็ก ตอนนี่ และอีก5ปี  (อ่าน 3632 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี่ผมใช้suzuki swiftอยู่ ออกในโครงการรถคันแรก

เรื่องมีอยู่ว่า พอดี เพื่อนผมทำงานธนาคาร เรื่องสินเชื่อรถยนต์ ผมเลยถามว่ารถผมถ้าขอสินเชื่อจะได้เท่าไหร่
ปรากฎ เพื่อนบอกswiftไฟแนนเขาไม่รับ เพราะไม่ใช่รถตลาด ไม่รับจำนำ ตอนนี่รถที่ไม่ตลาด ธนาคารเขาไม่รับเลย

ผมเลยมานั้งคิด นี่ผมคิดผิดไหมเนี้ยออกรถไม่ตลาด เพราะคิดดูแล้ว ขอสินเชื่อรถยนต์ยังไม่ได้เลย แล้วไหนจะเรื่อง ตอนนี่ตลาดรถมือสอง ยังไม่ค่อยรับรถเก๋งเล็กเขาเต้นเลย เพราะปล่อยยาก แล้วโปรโมชั่น รถมือ1ยังแรงอีก
แล้วคิดดูว่าอีกประมาณ4-5ปีข้างหน้า รถในโครงการรถยนต์คันแรก จะครบกำหนดขายได้ แล้วรถเก๋งเล็กจะออกมาในตลาดมือสองเยอะขนาดไหน ผมว่าเวลานั้นรถเก๋งเล็ก และยี้ห้อไม่ตลาดขายยากแนะเลย หรือไม่ก็ราคาตกมากๆแน่เลย เพราะ รถแบบนี่จะพร้อมใจกันออกมาสู่ตลาดมือสอง ผมว่าจะต้องเกิดเหตุการณ์เต้นรถไม่รับรถเข้าแน่เลย ใจเค้าใจเรา ผมเป็นเต้น ถ้าปล่อยยาก ก็ไม่อยากรับเข้า

อีก4ปีรถผมก็จะครบกำหนด ขายรถได้ แล้วผมก็คิดจะขายเพื่อออกรถคันใหญ่ขึ้นด้วย รู้สึกคันนี่เล็กไปหน่อย แต่ทนใช้ไปให้ครบ5ปี ถึงเวลานั้นจะขายได้ราคาไหนเนอะ ถ้าได้ราคาแบบว่าน่าเกียจสุดๆ ยังไม่รู้เลยว่าจะขายลงไหม เครียด ฮ่าๆ

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
คิดไว้แล้วกันครับ ว่าปีนึง ราคาจะลงไป -10% ของราคาซื้อ

รถเราซื่้อมาขับครับ ไม่ได้ซื้อมาเก็งกำไรไว้ขาย

สวิฟคุณซื้อมาอาจจะ 6 แสน เทียบกับวีออสซื้อมา 6 แสน ปีเดียวกัน

ผ่านไป 5 ปี สวิฟอาจเหลือราคา 2.5 แสน แต่วีออสอาจขายได้ 3.3 แสน

ส่วนต่างไม่ถึงแสนนี้ เทียบกับ 5 ปีที่คุณได้ตัดสินใจ และใช้ชีวิตยบนรถที่คุณชอบจริงๆ ผมว่า ไม่ใช่เงินที่น่าเสียดายอะไรเลยนะครับ
----------------------------------------------------------------------------

เอาล่ะ ต่อมาประเด็นเรื่อง สินเชื่อรถ รถแลกเงินอะไรนั่น

มีหลายสถานบันการเงินครับ ถ้าที่นี่ไม่รับ ก็ลองไปที่อื่นๆดู ต้องมีสักแห่งที่รับอยู่แล้วครับ (แต่ดอกเบี้ยและวงเงินอาจแตกต่างกันออกไป)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ราคาจะอยู่ที่เท่าไร ผมว่าอยู่ที่การทำงาน การบริการของ0 มากกว่า  เพราะเป็นยี่ห้อพระรองงงงงงมากๆ
และเวลานั้น อีโคคาร์ใหม่ๆก็มีมาขายกันเยอะมากๆด้วย  ราคาแทบไม่ต้องคิดครับ ผมใช้อัลเมร่าก็ทำใจไว้แล้ว  คงเอาให้น้องสาวเพิ่งจบใหม่ใช้ต่อไป
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
หากเป็นผม ถ้าไม่เดือดร้อนจริงๆถึงเวลานั้นเก็บไว้เป็นรถสำรองใช้ดีกว่า ยังไงก็มือแรกใช้รถกันถนอมอยู่แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเดาว่า ท่านจขกท. ถาม หมายถึงว่า ถ้าต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ แล้วต้องการนำเงินจากการขายรถคันนี้ ไปดาวน์คันใหม่

ก็ต้องทำใจกับราคาที่จะตกมากกว่าปรกติ ผมเดาๆ เอานะว่า ตกลงเพิ่มขึ้นในราว 30% +- เพราะจะมีแต่คนต้องการขาย ขาย ขาย

ซึ่งเมื่อถึงวันนั้น ราคาอาจจะไม่ใช่ปัญหาเท่ากับว่า ต้องการขายเร็ว แต่ขายไม่ได้เร็วตามที่ต้องการ

รถยนต์ถ้าใช้ หรือ เลือกซื้อหาไม่ถูกกับความสามารถในการผ่อนชำระ มันเป็นค่าเสื่อมที่ไม่ได้ทำให้เกิดรายได้อยู่ในตัวมันเองอยู่แล้ว
ยิ่งเปลี่ยนเร็วมากไป ลงทุนเพิ่มไปอีกมากมาย แต่งสารพัด

ดอกเบี้ยน่าจะสูงขึ้น สำหรับคนที่ต้องกู้ แบกกันหนักขึ้นแน่นอน คิดหน้า คิดหลังดีๆครับ

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
หากเป็นผม ถ้าไม่เดือดร้อนจริงๆถึงเวลานั้นเก็บไว้เป็นรถสำรองใช้ดีกว่า ยังไงก็มือแรกใช้รถกันถนอมอยู่แล้ว

อืม เห็นด้วยครับ

แต่ก็เป็นโอกาสดี สำหรับคนจะหาซื้อรถ ที่กำลังซื้ออาจจะไม่มาก อีกหลายๆคน
คงเกิดตลาด ซื้อขายกันเอง หละทีนี้

หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Monn

ผมมองอย่างงี้นะ หากไปอีก 5 ปี เสียงตอบรับ swift ค่อนข้างดีในตลาดรถนะครับ  ผ่านไป ผมเชื่อว่าจะมีคนหารถรุ่นนี้อยู่ หากเรารักษารถดีๆ รถไม่ช้ำ มือเดียว ไม่รีบ ไม่ร้อนเงิน ขายได้ขาย ขายไม่ได้เก็บ ผมเชื่อว่า ปล่อยได้ครับ ยังไงเสีย ตอนนี้ social media  Internet หรือสื่อต่างๆ ไปถึงผู้คนมากขึ้น ทุกยี่ห้อมีคลับของตัวเอง หากเรามั่นใจรถเรา ขายได้แน่ๆ คนซื้อเขาอยากได้รถดีๆ อยู่แล้ว ยังไงเสีย ต้องมีคนอยากได้รุ่นนี้บ้าง

ผมเคยบอกไปสองสามทีละมั้ง แต่ยกตัวอย่างอีกที ตอนจะขาย CRV G3 ตอนนั้นรถคันแรกออกแล้ว แฟนก็มองว่ารถใหญ่ขายยากแน่ๆ ไปเทริน F30  BMW ให้มา 630-650,000 ไม่เกิน ต่อแล้วต่ออีก 660,000 ราคาสุดท้าย ผมไม่ขาย แฟนกลัวขายยาก จะให้ปล่อยเลยจะได้ออกรถ ผมก็รอ ออกรถมาก่อน แฟนก็กังวล ไปดูตามเต็นท์ ขายกัน 8 ปลาย 9 ต้น เลยตั้งขายเองตามเวป ตั้ง 7 ปลาย ก็ไม่กล้าเรียกมาก อิอิ เอาที่พอใจ ขายออกในวันเดียว ไม่ต่อเลยสักบาท ที่ฮาคือแย่งกันโอนมัดจำ โดยคนที่ได้ไป ยอมให้ผมมากกว่า 5000 จากราคาที่ตั้ง เขาบอก คุยแล้วเชื่อว่า รถดีจริง มือเดียวจริง วันมาซื้อหอบเงินสดมา ไม่ดูรถเลย เซ็นสัญญากัน เอาเอกสาร เอากุญแจ ขับไปเลย ไม่แม้แต่ดูสภาพหรือลองขับ  สรุป มันมีคนอยากได้ครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังไม่ถึงเวลานั้นอย่าพึ่งไปคิดอะไรเยอะครับ

คนจะซื้อมันก็มี อยู่ที่จังหวะ อาจจะเป็นคนใกล้ตัวที่ขอซื้อต่อแล้วไม่กดราคาก็ได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมมองว่านะครับ ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนก่อน 1.10.59 ครับเพราะว่าเปนช่วงที่รถคันแรกครบขายพอดี

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ซื้อรถ เงินเก็บก็ลดครับ  ;D คิดอะไรมาก

ผมว่าระหว่างเก็บเงินเพื่อคันใหม่ ก็ใช้รถอย่างมีความสุขก่อนครับ ถึงเวลาจะเปลี่ยนรถจริง ๆ มันก็มีช่องทางเองครับ

สำหรับผมการขายของเก่าของเรา ผมจะไม่สนใจว่าจะได้ราคาดีมากไหมครับ ผมมองว่าเป็นเรื่องของตลาด ช่วงนั้นของที่จะขายราคาตลาดมันประมาณเท่าใด .... ถ้าไม่รีบขาย ก็ขายราคาตลาดครับ ถ้ารีบเอาเงิน ก็ลงราคาต่ำกว่าราคาตลาดเล็กน้อยครับ

;D

ออฟไลน์ superden

รถเล็กราคาตกน้อยกว่ารถใหญ่นะครับ  แต่ไฟแนส์จะรับไหม ผมว่าก็คงแล้วแต่แต่ละแห่งไปครับ ยังไงก็มีรับครับแต่อาจจะหายากหน่อย ตามชื่อชั้นของความเป็นรถตลาด  เผลอๆมีคนมาซื้อสดจากคุณเลยก็ได้นะ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
รถมือหนึ่งออกจากโชว์รูมราคาตกแล้ว 30% ขึ้นไปทำใจใช้ไปให้ถึง 5 ปีหลังจากนั้นราคาจะเริ่มตกน้อยลง  เอาใจช่วยละกันสำหรับคนที่ออกโครงการรถคันแรกถ้าพอไหวก็อย่าเพิ่งปล่่อยนะ...เจ็บหนัก