โพลล์

ถ้าพูดถึง "กระบะ" คุณนึกถึงยี่ห้ออะไร เพราะเหตุใด

TOYOTA (hilux vigo)
37 (18.6%)
ISUZU (d-max)
108 (54.3%)
Chevrolet (colorado)
4 (2%)
FORD (ranger‎)
33 (16.6%)
Mitsubishi (triton)
2 (1%)
Nissan (navara)
6 (3%)
Mazda (bt50)
8 (4%)
อื่นๆ
1 (0.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 198

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพูดถึง "กระบะ" คุณนึกถึงยี่ห้ออะไรเป็นอันดับแรกครับ  (อ่าน 11452 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ถ้าพูดถึง ณ ปัจจุบัน ผมขอยกให้ Ford Renger ครับ
เป็นกะบะที่บึกบึน แมน โหด ที่สุดละครับ ถ้าไฟหน้าเป็นแบบ โปรเจ็คเตอร์ HID แหล่มเลย

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เจ้าของกระทู้มาจากพันทิปนิ หัวข้อกระทู้เดียวกันเลย ต้องการโพลอะไรรึเปล่า  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 22:04:04 โดย คนกรุง »

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
นึกถึง isuzu ก่อน แต่จะซื้อหรือไม่อีกเป็นเรื่องนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ตามตัวเลือก ก็ไอซ์ อุสุ แหละครับ แต่ถ้าตามใจนึก นึกถึง F-150 ก่อนน่ะ
Ford ครับ

พร้อม Slogan ไอ้นี้หล่นลงมาที่พื้น

สมัยนี้ยังถูกสร้างมาอึดอยู่หรือว่าออกจากศูนย์มาก็ป่วยแล้วน้า

ออฟไลน์ biozebastian

FORD F-150 SVT RAPTOR รถในฝันเลยครับ ตอนนี้ t6ไปก่อน ;D

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
ท่านตั้วกระทู้แบบนี้ทำให้ผมนึกถึงสมัยเด็ก ตอน ป.3 ไม่ได้ครับ
พ่อซื้อรถกะบะ mazda familia มือสองมาใช้ในบ้าน หลายปีมาต้องเปลี่ยนรถให้ใหญ่ขึ้น
เลยต้องซื้อรถมาเพิ่ม เป็น toyota mighty x (รุ่นโลโก้ตัวหนังสือ) ผ่านมา 2 คันทนทั้งคู่ครับ
ถึงตอนนี้ที่บ้านมี mazda bt-50 pro กับ กะบะ ford ranger ตัวล่าสุด
ยุคหลังผมยกให้ 2 ตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ ball.design

ถ้าเป็นผมก็toyotaเท่านั้น
แต่ถ้าคนที่บ้าน คงเป็น Isuzu
นานาจิตตัง แล้วแต่คนชอบ

dbx

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
ถ้านึกแต่ชื่อ คงเป็น  Isuzu

แต่ถ้านึกถึงกระบะหล่อๆ  ford ranger T6

ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เพราะ isuzu ตีแต่ตลาด กระบะ มากที่สุดด้วยรึเปบ่าครับ เลยทำให้เราชวนนึกถึงแต่ isuzu
แต่ผมก็ชอบครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แน่นอนผมว่าในหัวคนไทยส่วนใหญ่เกือบร้อยทั้งร้อยจะต้องนึกถึง "วีโก้" แน่นอนเลยคับ (ถึงแม้ส่วนตัวผมจะไม่ชอบนะคับ ) เพราะในความคิดของคนต่างจังหวัดโดยเฉพาะแถวชนบท คำว่าวีโก้นี่คือรถกระบะที่ชาวบ้านถือว่าเป็นรถกระบะในฝันของเค้าเลยนะคับ บ้านใครมีวีโก้ก็จะถือว่าดูดี มีเงินอะไรทำนองนี้ ในบริบทระดับชาวบ้านนะคับ ถ้าบ้านไหนออกวีโก้ป้ายแดงก็จะเท่มาก แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นป้ายแดงก็ไม่ค่อยเท่าไหร่นะ จากการสังเกตของผม ผมพูดได้เพราะผมอยู่บ้านนอกผมเห็นมันเป็นค่านิยมอย่างนี้มานานแล้วคับ แม้แต่พวกข้าราชการเองก็เถอะ ถ้าจะออกรถกระบะ ส่วนใหญ่เค้าจะออกวีโก้กันนะ ดีแม็กซ์นี่รองลงไป มันเป็นอย่างนี้มานานหลายปีแล้วคับ โดยคนที่ออกเค้าไม่สนใจเรื่องช่วงล่างที่ว่าไม่เกาะถนนอะไรเลยนะคับ ขอให้ชื่อว่าได้ขับวีโก้ก็เท่แล้ว  ;D ก็ถือว่าโตโยต้าประสบผลสำเร็จแล้วคับกับการ establish ชื่อเสียงให้เป็นที่ยอมรับของผู้คนได้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าพิมพ์เพิ่ม ว่า "บรรทุกเหล็ก" กระทู้พลิกแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมนึกถึง  nissan ไม่มีกระบะไหนแกร่งไปกว่าเค้า
เพราะรถกระบะมันจุดประสงค์เพื่อบรรทุก ลองใส่ของหนัก 3 ตัน
ใส่ยี่ห้ออื่นแล้วจะรู้วิ่งอาจจะออกแต่ไม่นานพังแน่ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ bojung

ผมนึกถึงวีโก้อันดับแรกเลย เพราะขับอยู่ 555

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
TATA ครับใช้อยู่วิ่งส่งของอยู่ แม้ที่ทำงานจะใช้ TOYOTA

ออฟไลน์ shueji

• **
นึกถึง อีซูซุ กับ โตโยต้านะ ภาพในหัวมันขึ้นมาเองอ่ะ

ออฟไลน์ Bboomboom

ISUZU ครับ เก่าไปราคาขายต่อก้อยังโอเค

ที่สำคัญผมก้อใช้อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พูดถึงกระบะ DMAX ลอยขึ้นมาในหัว พร้อมกับเสียงเครื่องของมัน

:D :D :D

ออฟไลน์ choomodify

แน่นอนผมว่าในหัวคนไทยส่วนใหญ่เกือบร้อยทั้งร้อยจะต้องนึกถึง "วีโก้" แน่นอนเลยคับ (ถึงแม้ส่วนตัวผมจะไม่ชอบนะคับ ) เพราะในความคิดของคนต่างจังหวัดโดยเฉพาะแถวชนบท คำว่าวีโก้นี่คือรถกระบะที่ชาวบ้านถือว่าเป็นรถกระบะในฝันของเค้าเลยนะคับ บ้านใครมีวีโก้ก็จะถือว่าดูดี มีเงินอะไรทำนองนี้ ในบริบทระดับชาวบ้านนะคับ ถ้าบ้านไหนออกวีโก้ป้ายแดงก็จะเท่มาก แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นป้ายแดงก็ไม่ค่อยเท่าไหร่นะ จากการสังเกตของผม ผมพูดได้เพราะผมอยู่บ้านนอกผมเห็นมันเป็นค่านิยมอย่างนี้มานานแล้วคับ แม้แต่พวกข้าราชการเองก็เถอะ ถ้าจะออกรถกระบะ ส่วนใหญ่เค้าจะออกวีโก้กันนะ ดีแม็กซ์นี่รองลงไป มันเป็นอย่างนี้มานานหลายปีแล้วคับ โดยคนที่ออกเค้าไม่สนใจเรื่องช่วงล่างที่ว่าไม่เกาะถนนอะไรเลยนะคับ ขอให้ชื่อว่าได้ขับวีโก้ก็เท่แล้ว  ;D ก็ถือว่าโตโยต้าประสบผลสำเร็จแล้วคับกับการ establish ชื่อเสียงให้เป็นที่ยอมรับของผู้คนได้เป็นอย่างดี

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ในไทย - ISUZU

ต่างประเทศ - Ford ตระกูล F-Series
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ SP

ต้องติดกันชนหน้าสแตนเลส แล้วก็แปะโครเมี่ยมเยอะๆด้วยครับ (ขำๆนะครับ) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
เมื่อก่อนต้อง อิผุๆ พังๆ(Izusu) แต่พอ Ranger ออกเท่านั้นแหละผมเทใจไปให้ FORD เลยอิอิ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมเจอ vigo บ่อยก็ขอเลือกตัวนี้ละกัน

ออฟไลน์ K_wat

ISUZU แต่ผมไม่ซื้อนะผมไม่ชอบการออกแบบ ประมาณว่าแก่ทุกยุคทุกสมัย เคยใช้ ไมไตี้ ฝอร์ด ปัจจุบันนาวาร่า แต่วิ่งครบสามแสนโลเมื่อไหร่ กะว่าจะไปคบพี่โต

ออฟไลน์ Monsterz

• **
เอาตามจริงก็ วีโก้  นะครับ ส่วนอีซูซุนึกถึงสมัยก่อนๆ

ออฟไลน์ aoddy1

คิดถึงวีโก้ครับ มองไปทางไหนๆก็เจอ ทั้งรถส่วนตัว ขนของ สองแถว เพื่อนญาติพี่น้องก็ใช้แต่วีโก้นี่แหละ
แต่ส่วนตัวใช้ BT50Pro ขับแล้วไม่รู้สึกว่าเป็นกระบะเลย ตามคำกล่าวของคุณจิมมี่ "มันคือ SUV ที่มีกระบะ"

ออฟไลน์ lovehome

• **
นึกถึงวีโก้ครับใช้อยู่ไม่งอแง
แต่แอบชอบเรนเจอร์ด้วยใหญ่คับซอยเลย

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
ผมชอบวีโก้ครับ ณ เวลานี้ ติดแก๊สสุดประหยัด ไม่มีรวน

ออฟไลน์ wattana_chay

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงนึกถึงอีซูซูกับโตโยต้า แต่ตอนนี้ผมนึกถึงเรนเจอร์ครับ

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
Toyota แหล่ะครับ แต่ผมชอบ ISUZU

สวยง่ายแต่งหล่อดี 5555