ผู้เขียน หัวข้อ: C-Segment Crossover ที่ขายในไทยตอนนี้และอนาคตที่จะเข้ามามีแค่ 2 รุ่น !!!  (อ่าน 8191 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ผมลองโฟกัสไปที่ C-Segment Crossover ที่มีขายในบ้านเรา
  ข้อมูลที่ได้มีแค่
   1. Subaru XV มีราคาถูกที่สุด 1.35 ล้าน และสามารถซื้อได้เลย ที่สำคัญได้ 4WD Fulltime
   2. Volvo V40 XC ราคาคาดว่าอยู่ที่ 2 ล้านมีทอนนิดหน่อย น่าจะเปิดตัวต้นปี แต่คงมีแค่รุ่น FWD

มีแค่นี้เอง !!!

// เข้าใจว่า Segment นี้มันใกล้เคียงกับ SUV และ BUV ซึ่งจะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นอีกมาก //

ผมคิดว่าเหตุผลที่ไม่มี C-Segment Crossover ให้เลือกมากไปกว่านี้
  1. ราคา ผู้ผลิตมองว่าถ้าเอา C-Segment 5D ของตัวเอง มาพัฒนาต่อเป็น Crossover ราคาก็จะไปชนกับ SUV ของตัวเอง
  2. ตลาด Crossover ที่จะเป็นเทรนด์ต่อไป จึงเลือกพัฒนาจาก B-Segment ดีกว่า โดยวางช่วงราคาไปแตะ C-Segment แทนที่จะไปแตะ SUV
  3. ปริมาณส่วนแบ่งในตลาด รถขนาด B-Segment มียอดขายสูงกว่า C-Segment มาก เลือกพัฒนา B-Crossover มีอนาคตกว่ามาก เช่น เรื่องต้นทุนการแชร์ชิ้นส่วน
  4. ในไทย นอกจาก SUV แล้ว ยังจะมีรถประเภท PPV หรือ SUV พื้นฐานกระบะ เป็นตัวเลือกลำดับแรกๆ ดังนั้น C-Crossover ยิ่งลำบากขึ้นไปอีก
  5. ด้วยขนาดตัวถังที่เล็กกว่า ทำให้พื้นที่ใช้สอยภายในยังเสียเปรียบบรรดา SUV โดยเฉลี่ย

ผมเองตอนแรกจับตาดูและให้ความสนใจ B-Crossover เป็นพิเศษ แต่ยังให้ความสำคัญเรื่องพื้นที่เบาะหลังระดับนึง ทำให้กำลังจะมอง C-Crosover ดู
แต่ก็ยังพิจารณา SUV ควบคู่ไปด้วย
  Mazda CX5 2.0 FWD
  Honda CR-V 2.0 FWD รอดูว่าเมื่อไหร่จะให้ระบบ VSA เหมือน Accord ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น
  Nissan X-Trail 2.0 FWD มีเบาะแถว 3 ให้ใช้ยามจำเป็นด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

BUV คืออะไรเหรอครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ H3T

SUV ที่ใช้พื้นฐานมาจาก B-Segment ครับ ( จริงๆเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า B-Crossover ก็ได้ )
  มีรุ่นไหนบ้าง
   1. Honda BUV พัฒนาจาก B-Segment คือ Jazz/Fit
   2. Ford Ecosport พัฒนาจาก B-Segment คือ Fiesta
   3. MB GLA พัฒนาจาก B-Segment คือ A-Class
   4. BMW X1 พัฒนาจาก B-Segment คือ Series 1

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
SUV ที่ใช้พื้นฐานมาจาก B-Segment ครับ ( จริงๆเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า B-Crossover ก็ได้ )
  มีรุ่นไหนบ้าง
   1. Honda BUV พัฒนาจาก B-Segment คือ Jazz/Fit
   2. Ford Ecosport พัฒนาจาก B-Segment คือ Fiesta
   3. MB GLA พัฒนาจาก B-Segment คือ A-Class
   4. BMW X1 พัฒนาจาก B-Segment คือ Series 1

Nissan Juke ด้วยครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
^
มีของ Suzuki อีกคันครับ (ลืมชื่อรุ่นจริงๆ)

ผมนึกว่า X1 เป็น C-Crossover ซะอีก ดูจากข้างนอกขนาดมิติตัวถังดูไม่ได้เล็กกว่า CRV เท่าไรเลยครับ กลัวจะยาวกว่า XV ด้วย ? (ประมาณการโดยสายตา)

ตลาดนี้ผมว่าสินค้าทดแทนมันชัดเจนมากคือ SUV นั่นหล่ะที่ต้องแข่งกันตรงๆ หรือถ้ามุมมองผมที่ไม่ได้รู้เรื่องรถอะไรมาก จะ X-over หรือ SUV ผมยกให้มันคือ "รถยกสูง"เหมือนกันหล่ะ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 01:43:48 โดย Leilight »

ออฟไลน์ H3T

^
มีของ Suzuki อีกคันครับ (ลืมชื่อรุ่นจริงๆ)

ผมนึกว่า X1 เป็น C-Crossover ซะอีก ดูจากข้างนอกขนาดมิติตัวถังดูไม่ได้เล็กกว่า CRV เท่าไรเลยครับ กลัวจะยาวกว่า XV ด้วย ? (ประมาณการโดยสายตา)

ตลาดนี้ผมว่าสินค้าทดแทนมันชัดเจนมากคือ SUV นั่นหล่ะที่ต้องแข่งกันตรงๆ หรือถ้ามุมมองผมที่ไม่ได้รู้เรื่องรถอะไรมาก จะ X-over หรือ SUV ผมยกให้มันคือ "รถยกสูง"เหมือนกันหล่ะ ;D

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแก้ไข
  BMW X1 ใช้พื้นฐานจาก Series 3 ครับ

สรุปว่าในตลาดเมืองไทย C-Crossover มีให้เลือก 3 รุ่น

ออฟไลน์ IncarRus

Crossover หรือ PPV ,,, พวกนี้ มันเป็น Sub set ของ SUV นะคับ

http://th.wikipedia.org/wiki/ประเภทของรถยนต์

จะ X1 หรือ XV ,,, หรือ CR-V หรือ CX-5 ก็เป็น C-SUV ทั้งนั้นแหละ
....แล้วค่อยไปแยก,,, อย่างไหนจะเรียกเป็น C-Crossover อีกที

คือ SUV ,,, เป็นชื่อเรียกรถกลุ่มนี้ เหมือนเราเรียก รถเก๋ง รถกระบะ
....แล้วก็ไปแยกอีกที,,, ว่าเก๋งไซส์ไหน B-segment C-segment
....หรือจะแยก,,, ตามลักษณะตัวถัง Sedan Hatchback Estate ไรงี้คับ  ;D

เพราะฉะนั้น,,, อย่าง XV จะเรียกเป็น C-crossover, C-SUV, Soft-Road SUV, All-road .... ผมว่า ก็เรียกได้ทั้งนั้นคับ
....ผมเคยอ่าน,,, หนังสือ Off-Road ของ UK, เค้าไม่ได้มาซีเรียสเรื่อง Sub-set มากมายนะคับ
....หลักๆ ก็แบ่งแค่,,, เป็น B C หรือ D segment และ เป็น Soft-Road หรือ Off-Road ประมาณนี้คับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 11:29:18 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
^

ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแก้ไข
  BMW X1 ใช้พื้นฐานจาก Series 3 ครับ

สรุปว่าในตลาดเมืองไทย C-Crossover มีให้เลือก 3 รุ่น

ผมไม่ได้เข้ามาแก้ไขหรอกครับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เพราะเจ้า 116i หน้าตามันเหมือน X1 มากอยู่

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
^

ผมนึกออกแล้วคับ !!! หลังจากคิดตั้งนาน ซักพักมันก็แวบขึ้นมาว่า SX4 ใช่คันที่คุณนึกไม่ออกมั้ยคับ ? :-\

ออฟไลน์ tum_meng

• Newbie
  • *
เราสามารถที่จะนำรถ BUV มาเทียบกับ SUV ได้ไหมครับ เช่น Junk กับ CRV ถือว่าเป็น Segment เดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
^

ผมนึกออกแล้วคับ !!! หลังจากคิดตั้งนาน ซักพักมันก็แวบขึ้นมาว่า SX4 ใช่คันที่คุณนึกไม่ออกมั้ยคับ ? :-\

ผมว่าใช่

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดังนั้นของจริงก็คงเหลือแค่ XV ครับ เพราะได้ข่าวว่า วอลโว่ ใช้ XC เก๊(ขับหน้า)
เราสามารถที่จะนำรถ BUV มาเทียบกับ SUV ได้ไหมครับ เช่น Junk กับ CRV ถือว่าเป็น Segment เดียวกันไหมครับ

โห น่าสงสารจูเก้จริงๆ เรียกซะเป็นขยะเลย  :'(

ออฟไลน์ ivalice

• Newbie
  • *
lexus nx (coming soon)
porsche macan (coming soon)
mercedes cls shooting brake
3 Series GT

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member