ผู้เขียน หัวข้อ: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //  (อ่าน 67343 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เราเดินทางมา 4 ปีแล้ว....

ผมเกิดคำถามในใจหลายเรื่อง

เลยอยากสอบถาม เพื่อนำมาปรับปรุงการทำงานหนะครับ....

1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

1.1 เกริ่น / Intro
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.8 ความปลอดภัย
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
1.10 สรุป

ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น

------------------------------

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?

--------------------------------

เบื้องต้น ขอ 4 ข้อนี้ก่อนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าในความร่วมมือครับ

ออฟไลน์ Takeychi

• Newbie
  • *
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:03:18 »
ตอบตามลำดับ
ข้อแรก
1.5
1.6
1.8ครับ
ข้อสอง อ่านReview มากว่าครับ
ข้อสาม 70/30ครับ
ข้อสี่ โดยรวมก้อโอเคนะครับ เนื้อน้ำรวมกันได้ดี

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:12:54 »
รุ่นที่สนใจมากๆ อ่านทั้งหมดตั้งแต่  1.1
รุ่นที่ไม่สนใจ ก็อ่านทั้งหมดอยู่ดี

ชอบอ่าน เพราะดูคลิปเสียเวลา จะดูเฉพาะคันที่สนใจจริงๆ

70/30

ไม่ตัด

***เสนอ ถ้าอยากทราบว่าส่วนไหนของบทความได้รับการสนใจมากน้อยกว่ากัน
ให้แยกบทความออกเป็น 10 เพจไปเลยครับ จะได้ทราบว่าคนคลิกเข้าไปอ่านเท่าไหร่
โหลดเร็วขึ้น
ได้แบนเนอเพิ่ม
คิดว่าแบ่งเป็น 5 เพจ เพจละ 2 หัวข้อกำลังสวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 04:17:27 โดย Blur »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:16:55 »
ข้อหนึ่ง : 1.1 , 1.5 , 1.7 ครับ (กรณีที่รีบนะครับ ถ้าไม่รีบก็อ่านหมด)

ข้อสอง : อ่าน Review บ่อยกว่าครับ

ข้อสาม : 65 / 35 ครับ

ข้อสี่ : ไม่มีจุดที่อยากให้ตัดครับ

:)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:18:28 »
รุ่นที่สนใจมากๆ อ่านทั้งหมดตั้งแต่  1.1
รุ่นที่ไม่สนใจ ก็อ่านทั้งหมดอยู่ดี

ชอบอ่าน เพราะดูคลิปเสียเวลา จะดูเฉพาะคันที่สนใจจริงๆ

70/30

ไม่ตัด

***เสนอ ถ้าอยากทราบว่าส่วนไหนของบทความได้รับการสนใจมากน้อยกว่ากัน
ให้แยกบทความออกเป็น 10 เพจไปเลยครับ จะได้ทราบว่าคนคลิกเข้าไปอ่านเท่าไหร่

ที่ไม่แยก เพราะว่า เราอยากทราบจำนวนคลิกที่แน่นอน ในแต่ละรีวิวหนะครับ เลยไม่แยก
และจากความต้องการในอดีตที่ผ่านมา คุณผู้อ่านส่วนใหญ่ คุ้นชินกับการอ่านรีวิว
ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ รวดเดียว ไม่ค่อยชอบคลิกเพิ่มครับ ยิ่งคลิกเพิ่ม
โอกาสที่จะรู้สึกรำคาญจนกดปิดรีวิวทิ้งไปเลย จะสูงกว่าครับ

ต่อเลยครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:22:12 »
ข้อแรก
1.6
1.7
1.9

ข้อที่สอง
review ครับ

ข้อสาม
review 80%
คลิป 20%

ข้อสี่
History แต่ขึ้นอยู่กับตัวรถว่าสนใจมากน้อยเพียงใด หากสนใจมาก ก็อ่านครับ

ขอบคุณ คุณ Jimmy เช่นกันครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:22:28 »
HLM เดินทางมา 4ปีแล้ว เร็วมากๆ นั้นก็แสดงว่าผมอ่านเวปนี้มา4ปีแล้วเช่นกัน

ข้อ1 ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ ?
Ans :
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
หลังจากนั้น จะตั้งใจอ่านกันทุกตัวอักษรเลยทีเดียว
----------------------------------------------------------------------------------------
ข้อ2 ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
Ans : Youtube  ครับ  ตอนขึ้น Bus จะได้ดูบ่อยกว่าครับ โดยเฉพาะ Clipที่ 3ครับ ส่วน Review ส่วนใหญ่จะได้อ่าน วันเสา - อา
----------------------------------------------------------------------------------------
ข้อ3 คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
Ans: 60:40 ครับ ( Review: Youtube)
ข้อ4 คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป
Ans:ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้ตัดเลยครับ !!

ขอบคุณ ทีมงาน HLM สำหรับ Review ที่มีคุณภาพครับ !!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:24:57 »
ข้อแรก ถ้าแยกแบบพี่จิมมี่ต้องการ ผมคงมีสี่ข้อล่ะครับ เพราะ 1.2 กับ 1.3 ผมมักอ่านคู่กันเสมอ และจับรวมเป็นเรื่องเดียวกันไปเลย สรุปได้ว่า (1.2+1.3) 1.6 1.9

ข้อสอง บ่อยพอกัน แต่ผมไม่ค่อยได้ดู The Coup Channel เสียเท่าไร

ข้อสาม 70/30 เพราะเหมือนคลิปเป็นตัวต่อยอดจากบทความอีกทีหนึ่ง

ข้อสี่ ผมไม่ค่อยอยากให้ตัดบางส่วนทิ้งไปเท่าไร บางทีผมคิดว่าเนื้อหาบางส่วนที่เป็นรายละเอียดเล็กๆ ของรถที่ชาวบ้านไม่ค่อยสนใจหรือพี่จิมมี่ไม่ได้เขียนเอาไว้ผมมักจะอ่านและอยากรู้อยู่เป็นประจำจนต้องไปหาตามแหล่งอื่น หรือไปดูตัวจริงเลยก็มี (รู้ครับว่าเรื่องนี้ยากมาก ไม่งั้นคงต้องเขียนเป็นหนังสือแล้วล่ะครับ แหะๆ ^^")

อ้อ!!! พึ่งนึกได้เมื่อกี้นี้เอง พี่จิมมี่ไม่ลองทำหนังสือหรือ e-book รวมบทความประจำปีหรือโอกาสพิเศษและข้อมูลสรุป/ความในใจของทีมงานแต่ละคนดูบ้างเหรอครับ? ผมว่าน่าสนใจ (สำหรับผม) อยู่เหมือนกันนะครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:44:32 »
1. - เกริ่น
    - ภายในห้องโดยสาร
    - เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
________
2. รีวิวครับ
________
3. 50/50
________
4. ไม่มีครับ รู้สึกว่าทุกส่วนมันเกื้อหนุนกันดี

ออฟไลน์ kitakita

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:18:30 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ

------------------------------

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?

ผมอ่านรีวิว 70% คลิป 30%

-------------------------------

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

50%50%

--------------------------------

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป

ไม่มีครับผมชอบอ่านแล้วเพลืนดีครับ

----------------------------------

ออฟไลน์ Natta1842

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:23:54 »
ข้อแรก
1.1เกริ่น
1.2 History ของรถ
ข้อสอง
ส่วนใหญ่จะอ่านรีวิวบ่อยมากกว่า
ข้อสาม
รีวิว  60% คลิป 40%
ข้อสี่
ไม่มีส่วนไหนต้องให้ตัดเลยครับ

1990 Mitsubishi Galant Royal 2000 (E15A)

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:38:38 »
อ่านตั้งแต่ต้นจนจบครับ ถ้าเป็นรุ่นที่สนใจดูคลิปด้วยครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:44:31 »

ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ

1.10 สรุป
1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว

Youtube บ่อยกว่า เนื่องจาก เปิดแล้วฟังแต่เสียงครับ เวลานั่งทำงาน (บางครั้งต้องฟังซ้ำเนื่องจากทำงานแล้วไม่มีสมาธิฟัง) ส่วนรีวิวอ่านแบบตั้งใจอ่านทุกรีวิวครับ

REVIEW ครับ เพราะเป็น Reference ที่สามารถแนะนำคนอื่นให้ไปนั่งอ่านได้ เวลาจะซื้อรถ Review 80 : Youtube 20
     เพิ่งจะแนะนำเพื่อนอ่านรีวิว XC ,XV, CX5 ครับ  ;D

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
    ไม่ได้อยากให้ตัดทิ้ง แต่อยากให้ทำเป็น บทความใหม่เลยครับ เพราะว่า สิ่งนี้คือ Referenceที่ค่อนข้างสมบูรณ์ที่สุดในประเทศไทยแล้วครับ ผมจะCopy ตัวที่ผมชอบเก็บไว้อ่านเล่นเลยครับ
         และพอทำเป็น บทความใหม่แล้ว ทางคุณJ!MMY สามารถทำเป็น Revision เพิ่มได้อีกเวลารุ่นใหม่ๆ เข้ามา  และข้อมูลพวกนี้ในประเทศไทย มีสักกี่คนที่สามารถหาข้อมูลได้แบบนี้ครับ และสามารถเรียบเรียงให้ผู้อ่าน อ่านได้แบบนี้ ความรู้แบบนี้เป็นแหล่งอ้างอิง เป็นแรงบันดาลใจให้คนที่หลงไหลในรถยนต์ได้นะครับ
                     พูดมายีดยาว สรุปคือ อย่าตัดอะไรทิ้งเลยครับ แค่อยากให้แยก ประวัติ กับการพัฒนาออกมาเป็น บทความที่สามารถให้ผู้อ่านนำไปอ้างอิงได้ เพราะผมคิดว่า คนที่จะอ่านละเอียดคือคนที่สนใจในรถยนต์นั้นจริงๆ อย่างผมชอบบางรุ่น ผมก็ไปนั่งอ่าน นั่งฝันอยู่หลายรอบอยู่ครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 06:21:15 »
ผมเิริ่มจาก 1.4 จนจบครับ ส่วนในยูทูป ไม่ได้ดูเลย  เพราะชอบการอ่านมากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 06:34:56 »
เรียงตามนี้ครับ
1.4
1.5
1.9

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:03:31 »
1
1.4
1.5
1.10

2
Review

3
รีวิว  95% คลิป 5%

4
1.3

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:46:33 »
1.
2. ดูพอๆกันคับ พี่จิมมี่โพสน์อะไรลงมาก็ดูทุกตอนนะคับ
3.ให้review60/youtube40 คับ บ้างครั้งอ่านแล้วก็ไม่ทำตาเห็น ในด้านความรู้สึกนะคับ^^
4.ไม่อยากให้ตัดนะคับ ความรู้ทางด้านรถยนต์ผมมีน้อยคับ อ่านreviewพี่จิมมี่แล้วก็ทำให้เพิ่มข้อมูลรถไปได้บ้างคับ(ความจำสั้นคับ><)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:50:43 »
ข้อ 1.
1.1 Intro -> 1.5 ภายใน -> 1.6 ตารางอัตราเร่ง

แต่ผมว่าให้ตอบแบบนี้วัดความสนใจจริงๆได้ยากครับ เหตุผลที่ผมอ่านเรียงตามนี้ เพราะว่าผมอ่านจากบนลงล่าง แล้วเลือกเฉพาะหัวข้อที่สนใจ
ส่วน Intro ที่อ่านเพราะมันเหมือนเราจูนให้เข้ากับบทความก่อนแค่นั้นครับ

แต่ถ้าถามว่าสนใจหัวข้อไหนที่สุดจริงๆ เรียงตามนี้ครับ
1.9 อัตราสิ้นเปลือง -> 1.5 ภายใน -> 1.10 สรุป (ชอบตรงเปรียบเทียบกับรถใน segment เดียวกัน)

ข้อ 2.
อ่านรีวิวบ่อยกว่าครับ youtube เมื่อก่อนดูเกือบทุกคลิบ (ทั้งพี่จิมมี่พี่แพนรวมถึงรายการอื่นๆเช่น live และ chirp ด้วย)
แต่บอกก่อนว่าดูเอาความบันเทิงล้วนๆครับ และช่วงหลังไม่ค่อยได้ดูคลิบครับ เพราะรู้สึกว่าความน่าสนใจน้อยลง ซ้ำๆ
และผมยังไม่เห็นประโยชน์ที่ผมจะได้รับจากการดูคลิบ เพราะตัวรถก็ไม่ได้เห็น อัตราเร่งก็วัดแบบไม่ค่อยเป็นทางการนัก
อ้อ ที่สำคัญ มันมืดครับ ทำให้ยิ่งไม่น่าสนใจเข้าไปอีก (แต่รายการของคุณกล้วยคุณตอยคุณกอล์ฟผมยังดูอยู่นะครับ)

ข้อ 3.
ถ้าบวกกันเต็มร้อย Review 100 คลิบ 0 ครับ
แต่ถ้ารวมรายการ chirp และ live ด้วย อันนี้ผมให้คลิบมีประโยชน์ประมาณ 10-20 ครับ
เพราะได้เห็นตัวรถ ได้เห็นการใช้งานในสถานการณ์จริงที่หลากหลายมากกว่า และมีการพูดถึงตัวรถในภาพรวม
ซึ่งผมสนใจมากกว่าคลิบของพี่จิมมี่และพี่แพนมักพูดถึงแต่ประเด็นสมรรถนะของตัวรถมากกว่าภาพรวม

ข้อ 4.
บอกตรงๆว่าปกติผมจะข้ามพวก History ครับ แต่ถามว่าอยากให้ตัดไหมก็ไม่อยาก เพราะคิดว่ามีประโยชน์ เพียงแต่ผมไม่ได้สนใจตรงนั้น
ยกเว้นจะเป็นรุ่นที่ชอบเป็นพิเศษถึงจะอ่าน

ขอเพิ่มเล็กน้อยครับ
ผมอยากให้ในรีวิว มีการเพิ่มภาพของการนั่งในรถ ทั้งตำแหน่งคนขับ และตำแหน่งเบาะหน้าและหลังด้วยครับ จะได้เห็นว่าเบาะมันสั้น-ยาวอย่างไร
พื้นที่เหนือหัวเหลือเยอะ-น้อยเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 07:56:19 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:12:27 »
1.10 สรุป

ข้อ 2-3 พอๆ กันครับ ขึ้นอยู่กับว่า clip หรือ review เสร็จก่อน
แต่ออก review ออกมาก่อน เวลาดู clip ผมจะเปิดดูแค่ part คุณแพน ตอนทำ check check out
ถ้ามีเวลาว่าง ค่อยกลับมาดูทั้งหมด

4. ไม่อยากให้ตัดทิ้งครับ
เพราะทุกหัวข้อน่าสนใจ และ ม้นคือเสน่ห์ review ใน HLM ที่หาไม่ได้จากสื่ออื่น

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:13:53 »
1  อ่านหมด  แต่ถ้ารถที่ไม่สนใจเลย  อ่าน  1.4 , 1.9, 1.10 ซะส่วนใหญ่
2  review บ่อยกว่าเยอะ
3  99/1  ดู clip เฉพาะรุ่นที่สนใจจะซื้อเลย
4  ไม่อยากให้ตัด  แต่1.2 , 1.3 ลดน้อยลงหน่อยได้ครับ (คหสต)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:18:59 »

ข้อ 1 ครับ  1.4,1.5,1.9,1.10 ครับ

ข้อ 2 อ่านรีวิวบ่อยกว่าคลิปครับ

ข้อ 3 อ่านรีวิว 75% ดูคลิป 25% ครับ ดูเฉพาะคันที่สนใจ

ข้อ 4 ไม่ต้องตัดครับ ยาวแต่พอมีเวลาผมก็อ่านทั้งหมด ช่วงแรกจะอ่านแค่หัวข้อที่ผมเลือกน่ะครับ พอมีเวลาก็วนมาอ่านทั้งหมด ผมสัมผัสได้ทุกตัวอักษรว่าผู้ทำมีความตั้งใจมาก ไม่รักรถจริงทำไม่ได้นะครับ อ่านที่เว็บอื่นรถรุ่นเดียวกัน รู้เลย รับเงินมาเชียร์แน่ๆ

แล้วก็ อยากไปทดสอบรถด้วยจังครับ ที่ทดสอบนี่แถวบ้านผมเลย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:21:05 »
ตอบ
1. อ่านเรียงลงมาเลยครับ
2. ทั้งอ่าน Review ทั้งดู Youtube ครับ ข้อมูลเน้น ๆ ก็ดูใน Review ส่วน feeling การขับ Review มันให้ไม่ได้ก็ต้องดูจาก Youtube เอาครับ
3. 50:50
4. ไม่อยากให้ตัดทิ้งเพราะทำมาดีแล้ว เพราะแต่ละคนชอบอ่านไม่เหมือนกันครับ มันอาจเป็นงานหนักของคุณ Jimmy หน่อย แต่ผมว่าเหมือนนิยายดี ๆ ซักเล่มนึง ถ้าตัดตอนใดตอนนึงออก อรรถรสบางอย่างอาจขาดหายไปครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:23:18 »
ปกติก็อ่านทั้งหมด แต่ถ้าเวลาจำกัดจุดที่ยังไงก็ต้องอ่าน 1.5,1.8,1.9,1.10 ครับ
ในส่วนของ review สำคัญมากถือเป็นจุดขายของ HLM ต้องคงคุณภาพการ review ลักษณะนี้ไว้ครับ ย้ำอีกครั้งว่าสำคัญทุกส่วนจริงๆตัดออกไม่ได้ครับ มันเป็นเสน่ห์ของการเขียนบทความแบบนี้ครับ ซึ่งผมว่ามันเป็นเอกลักษณ์ของ HLM ซึ่งลักษณะการ Review ในรูปแบบภาษาไทย ไม่สามารถหาอ่านหรือศึกษาได้จากที่ไหนอีกแล้วมีที่ HLM ที่่เดียว
ส่วน youtube ด้วยความสัตย์จริง ผมไม่ค่อยได้ดูเลย เพราะรู้สึกว่าอ่าน review ได้ความละเอียดถี่ถ้วนของข้อมูลที่อยากทราบอยากรู้มากกว่ามากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 08:29:55 โดย kbo1980 »

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:24:08 »
ข้อ.1
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง
1.10 สรุป

ข้อ.2
ดูคลิปของทุกรุ่นครับ Review ดูแค่รุ่นที่สนใจ

ข้อ.3
Review 30 / Clip 70

ข้อ.4
ไม่ต้องตัดครับเพราะมีกลุ่มคนที่ชอบอ่านอยู่แล้ว

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:38:11 »
ตอบแบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ
1.
    1.4 เพราะความสวยมาก่อน
    1.6 สมรรถนะเ็ป็นสิ่งสำคัญรองลงมา
    1.9 อัตราสื้นเปลืองเชื้อเพลง ในยุคน้ำมันแพงแบบนี้ สำคัญมากๆ
2.อ่านรีวิวมากกว่าครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้คอมที่ทำงาน ซึ่งไม่สะดวกในการเปิดเสียงเท่าไรนัก
3.รีวิว 80 : 20 Youtube เนื่องจากไม่ค่อยได้ดูทางยูทูป จึงให้น้ำหนักกับข้อมูลในรีวิวมากกว่า และเวลาเพื่อนอยากได้ข้อมูล ก็จะแนะนำรีวิว
   เพราะได้ข้อมูลที่ละเอียด และเรียงเป็นลำดับขั้นตอนมากกว่า
4. รีวิวมีการจัดลำดับเหมาะสมอยู่แล้ว แต่ถ้าจะให้ตัด ผมไม่แนะนำให้ตัดเลยครับ
แต่เป็นข้อเสนอแนะละกัน ว่าในส่วนของ History และการเกิร่นนำ เอาให้กระชับมากถึงมากที่สุดก็พอครับ
เพราะผมและคนหลายๆคนที่รู้จัก เค้าอยากอ่านรายละเอียดของตัวรถรุ่นปัจจุบันนั้นๆ มากกว่าประวัติและการเกริ่นนำเข้าสู่เนื้อหาครับ
จุดที่ผมชอบที่สุด คือสรุป แต่ด้วยเพราะบางคัน สรุปค่อนข้างสั้น จริงๆอยากจัดให้อยู่ในลิสต์สามอันดับแรกในข้อ 1
แต่เอาข้อมูลแบบ fact ก็ตามนั้นครับ
คืออยากให้พี่สรุปแบบเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน segment เดียวกันประมาณนี้คัรบ ชอบมากๆ ทุกวันนี้มันก็มี แต่บางรุ่นมันไม่ค่อยชัด
เข้าใจว่ามันอาจมีเหตุผลที่ลงรายละเอียดไม่ได้มากนัก แต่จุดนั้นผมชอบจริงๆ ตรงเปรียบเทียบเนี่ย

ปล.อยากเสนอให้เพิ่มการทดลองอัตราสิ้นเปลืองด้วยน้ำมัน E20 ครับ
เพราะทุกวันนี้น้อยคนมากๆที่เติม 95 แต่ถ้าเติม E20 ข้อมูลจะอิงกับอันเก่าไม่ได้เลย
ถ้าทดลองทั้ง 95 และ E20 ่คงมีผลต่อรายจ่ายของเวป ไงก็เป็นข้อเสนอละกันครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:41:26 »
1.ถ้าเป็นรถที่กำลังอยู่ในความสนใจของผม ผมจะอ่านทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ
แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้อยู่ในความสนใจ เช่นพวกรถมินิแวน ,รถตู้MPV  ผมจะมักจะอ่านแค่
1.รูปลักษณ์ภายนอก
2.รูปลักษณ์ภายใน
3.สรุป

2.อ่านรีวิวมากกว่าดูคลิปในยูทูปครับ แต่ถ้าเป็นรถที่อยู่ในความสนใจ ผมจะทั้งอ่านและดูคลิปเพื่อเก็บรายละเอียดทั้งหมดครับ

3.ให้น้ำหนักอะไรมากกว่ากัน ต้องบอกว่าพอๆครับเลยครับ รีวิวจะได้ความละเอียดเป็นข้อมูลที่ผ่านการกลั่นกรองและตกผลึกจากการทดสอบรถกว่า1สัปดาห์ แต่เวลาดูคลิปมันจะได้รู้ฟิลลิ่งสดๆของทีมงานในขณะนั้น เปรียบเสมือนได้ข้อมูลดิบ ซึ่งตรงนี้ผมว่ามันสำคัญพอๆกัน

4.ไม่ต้องตัดครับ เพราะคิดว่าที่เป็นอยู่ดีแล้ว สมบูรณ์ดีแล้ว มันกลายเป็นเอกลักษณ์ของรีวิวพี่จิมมี่ไปแล้ว ที่มีรายละเอียดเยอะ ครบ ตั้งแต่ประวัติรถ อันนี้ผมชอบมาก ทำให้เราเห็นพัฒนาการของรถทั้งด้านการทำตลาด ยอดขาย และพัฒนาการด้านดีไซน์  ผมคิดว่าในส่วนของ history นี่เป็นจุดแข็งของรีวิวจิมมี่เลย เพราะหาอ่านจากไหนไม่ได้

... สำหรับผมมีแต่สิ่งที่อยากให้เพิ่มครับ เป็นสิ่งที่ผมคิดว่าเข้าท่าดี และคนอ่านน่าจะชอบ
คือให้พี่จิมมี่ เพิ่มการทดสอบให้สอดคล้องกับประเภทของรถนั้นๆ ไม่ใช่แค่วิ่งบนทางด่วน หรือขับในเมืองเพียงอย่างเดียว

ยกตัวอย่าง  เช่น

honda crv ก็ให้เพิ่มการทดสอบสมรรถนะการลุย เพราะผมคิดว่านี่เป็นคำถามที่เห็นเยอะมากในเน็ต คนที่กำลังสนใจรุ่นนี้มักจะถามว่ามันลุยได้แค่ไหน
ให้พี่จิมมี่ ทดสอบเอาไปขึ้นเขา วิ่งบนทางลูกรัง หลุมบ่อ วิ่งลุยหนองน้ำตื้นๆถ้าพอจะหาได้   ให้เก็บภาพการทดสอบออกมาเลย ได้อารมณ์ดี

รถกระบะ ก็ให้เพิ่มการทดสอบการลุย เอาไปวิ่งลุยป่า ฝ่าดง ฝ่าดินโคลน

รถประเภทแวน 8-10 ที่นั่ง ก็ให้ทดสอบโดยหาคนมานั่งให้เต็มคันแล้วลองวิ่งดู และ ถามความเห็นของผู้ร่วมทดสอบทั้งหมดว่านั่งสบายไหม

นี่เป็นตัวอย่างคร่าวๆ

ผมมองว่าการเพิ่มการทดสอบตามสถานการณ์ที่เหมาะกับรถประเภทนั้นๆ มันจะช่วยเพิ่มมิติของรีวิวแต่ละรีวิวให้มีความลึกยิ่งขึ้นไปอีก
เพราะบางครั้งการทดสอบวิ่งบนทางด่วนอย่างเดียวในรถทุกๆประเภท มันอาจจะเป็นมิติที่แคบไป เพราะผมเชื่อว่าหลายๆคนมีลักษณะการใช้งานรถที่ต่างกันไป อย่างคนต่างจังหวัดบางคนอาจจะไม่เคยขึ้นทางด่วนทั้งชีวิต หรือ อาจจะไม่ค่อยได้วิ่งบนถนนเรียบๆด้วยซ้ำ  พวกคนซื้อรถ suv ผมคิดว่าเขาคงอยากอ่านบททดสอบว่ามันลุยได้แค่ไหนเหมือนกัน บางครั้งอัตราเร่ง 80-100 หรืออัตราสิ้นเปลือง ก็อาจไม่ได้สำคัญไปกว่า การวิ่งที่ยอดเยี่ยมบนเส้นทางชนบท

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:42:05 »
--- ถ้าเป็นรถที่น่าสนใจ ---
ข้อ 1

--- เป็นรถที่สนใจจะนำมาใช้งานจริง --- (โดยส่วนใหญ่จะเป็นรถตลาดทั่วไปพอจจะจับต้องได้)
ข้อ 1

ข้อ 2
อ่านรีวิวมากกว่า

ข้อ 3
อ่านรีวิวมากกว่า 95%

ข้อ 4
(สองส่วนนี้ผมชอบที่จะอ่านเป็น เรื่องราวในบทความเฉพาะรุ่น อย่างใน Automobile History มากกว่า)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:50:55 »
ข้อ1 ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ ?
Ans :
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง ก่อนครับเพราะมันกระทบกับเงินในกระเป๋าระยะยาว หากเป็นรุ่นที่สนใจจะอ่านทั้งหมด หากไม่ใช่ก็อ่านผ่านๆครับ
ข้อ2 ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
Ans : พอๆกันครับ
ข้อ3 คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
Ans: 70:30 ครับ ( Review: Youtube)
ข้อ4 คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป
Ans: ไม่มีครับ แต่หากต้องตัดเพราะทำงานไม่ทันแล้วล่ะก็ ก็คงเป็นช่วงอินโทรและประวัติรถตั้งแต่ต้น บางรุ่นมีประวัติยาวเหยียด ความจริงเป็นช่วงที่ชอบเหมือนกันนะ เรียกว่าเอาไปเป็นข้อมูลอ้างอิงได้เลยเพราะละเอียดมาก หลายจุดไม่เคยรู้มาก่อนเลย

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:51:15 »
ผมนะครับถ้าดูรีวิวพีจิมมีตามนีครับ
ข้อ 1

1.2  History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ ตอบตรงๆเลยครับว่าชอบดูประวัติของรถว่าการพัฒนารถมันในแต่ละรุ่นมันเป็นยังไงครับ

1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง ดูว่าอัตราการกินน้ำมันเปนยังไงครับ

1.5 ภายในห้องโดยสาร  ว่าการใช้งานง่ายหรีอไม่ครับ

ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น ผมจะตอบนะครับ

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ? ผมตอบเลยครับ ดูทั้ง2อย่างครับ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์? ผมตอบว่า อย่างละ50เปอร์เชนครับ

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป? ตอบเลยครับ ไม่ต้องครับแบบนี้ดีอยู่แล้วครับ
นี้คีอคำตอบผมเองครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 09:03:43 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:59:46 »
ข้อ.1
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง
1.10 สรุป

ข้อ 2
ผมจะอ่านรีวิวบนเว็ปมากกว่าดูในคลิป นอกเสียจากว่ารถรุ่นนั้นน่าสนใจจริงๆถึงจะเข้าไปดูคลิป

ข้อ 3
บนเว็ป 80% ในคลิป 20%

ข้อ 4
ไม่ต้องตัดส่วนใดออกครับ