ผู้เขียน หัวข้อ: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //  (อ่าน 67350 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 22:58:58 »
ข้อ.1
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง
1.9 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
1.10 สรุป

ข้อ 2
ผมจะอ่านรีวิวบนเว็ปมากกว่าดูในคลิป นอกเสียจากว่ารถรุ่นนั้นน่าสนใจจริงๆถึงจะเข้าไปดูคลิป

ข้อ 3
บนเว็ป 80% ในคลิป 20%

ข้อ 4
ไม่ต้องตัดส่วนใดออกครับ

ตามนี้เลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ yod artstu

Re: // Poll สำรวจ : เรื่อง การอ่าน Review และ ดูคลิป บน Youtube //
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:08:46 »
เราเดินทางมา 4 ปีแล้ว....

ผมเกิดคำถามในใจหลายเรื่อง

เลยอยากสอบถาม เพื่อนำมาปรับปรุงการทำงานหนะครับ....

1. พิมพ์มาอย่างไร เรียงอ่านแบบนั้นครับ
เหมือนหนังสือ คือจะอ่านคำนำก่อน แล้วลุยไปทีละหน้าครับ
แต่อ่านเสร็จแล้ว เมื่อวนมาอ่านซ้ำอีก กรณีที่จะซื้อ จะข้ามไปเรื่อง 1.6 1.9 1.8 1.5 ตามลำดับ

------------------------------

2. Youtube มักจะออกมาก่อนรีวิว จึงดูคลิปก่อน

3. 50/50 กรณี ดูเพื่อความรู้
แต่ 70 เป็นอ่าน 30 เป็นดูคลิป กรณีดูเพื่อหาข้อมูล

4. ดีมากอยู่แล้วครับ ถ้าทำ database ได้แบบ www.dpreciew.com จะดีมากครับ

ขอบคุณคุณจิมมี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 00:42:21 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:13:03 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่

ปกติจะอ่านเรียงไปเลย ยกเว้นคันไหนที่ช่วง story ไม่น่าสนใจจะข้ามครับ
ถ้าให้เลือกแค่ 3 อย่างที่ผมเห็นว่าสำคัญที่สุดคือ 1.5 1.7 1.9

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?

ดูเท่าๆกันครับ เสพทุกอย่าง

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

ซัก 70/30 ละกันครับ ผมให้รีวิวกกว่าเพราะมันเป็นอะไรที่กลั่นกรอง ออกมาแล้ว ไม่ใช่อาจจะมีอารมณ์พาไป เอาฮาเข้ามาบางครั้งเหมือนในคลิป

"แต่" ถ้าเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องรถ(แบบแม่ผม) เอาคลิปให้เค้าดูมันจะดึงความสนใจได้มากกว่าให้มานั่งอ่านรีวิวครับ

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?

ไม่อยากครับ แต่ ถ้าต้องเลือกจริงๆก็ History ครับ เพราะมันไม่น่าจะทำให้ข้อมูลที่คนที่จะซื้อรถคันนี้อยากได้หายไป

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:39:16 »
ชอบมานานสักช่วงจนต้องมาสมัครเป็นสมาชิก แต่กว่าจะสมัครได้ใช้เวลาเหมือนกัน
ขออนุญาติพี่ยกมา ข้อที่ผมสนใจนะครับ

1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review

1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก
1.8 ความปลอดภัย
1.10 สรุป

ส่วนมากผมจะรอ คลิป Youtube ให้ออกมาแล้วดูครับ แล้วถึงจะกลับมาไล่อ่าน Review ยาว
เพราะ ส่วนมาก ผมจะอ่านแล้วจะจิตนาการไม่ออก ก็เลยจะเป็น 60/40 ครับ

ใจจริงผมอยากจะให้พี่ ในคลิปแต่ล่ะ คลิปลง Link Review รถรุ่นนั้นๆด้วยน่ะครับ
เพราะ สะดวกดีดูคลิปไป แล้วเปิดอ่านไปด้วยก็ยังได้

ส่วนการตัดทิ้ง ผมว่าอาจไม่ต้องก็ได้ครับพี่ เพราะดูแล้ว เป็นเอกลักษณ์ของพี่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 23:59:11 โดย Pathompong »

ออฟไลน์ porm11725

• Newbie
  • *
    • ป๋อมแป๋ม - แค่ชอบเดินทาง ก็ไปเลย
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:39:42 »
1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review ที่ผมทำอยู่
1.1
1.9
1.10

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป ของเรา บน Youtube บ่อยกว่ากันครับ?
ดูคลิปบ่อยกว่า
3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?
10/90 อ่านเฉพาะรุ่นที่สนใจ
4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป?
ไม่อยากให้ตัดส่วนใดเลย
แค่ชอบเดินทาง ก็ไปเลย >>> http://www.pormparm.com

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:40:28 »
ดีอยู่แล้วนะครับ ไม่ต้องตัดส่วนใดออก

เรื่อง ดูคลิบกับอ่าน 70/30 ครับ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 23:54:56 »

1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.10 สรุป

บ่อยใกล้ๆกันทั้งคู่ครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณ J!MMY เอาอะไรมาแปะให้ในบอร์ดกับความสนใจในรถรุ่นนั้นๆ

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

Review ซัก 55 Youtube ซัก 45 จริงๆถ้าจับ Youtube มาใส่ใน Review เลยจะดีมากครับ ส่วนตัวชอบตอนช่วง Check check out ครับ

โดยรวมดีแล้วครับเป็นรีวิวที่ละเอียดมากครับ ขอบคุณที่ทำรีวิวดีๆมาให้อ่านเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 00:47:20 »
ตอบครับ
 1.  ส่วนใหญ่ผมก็จะอ่านสรุปก่อน แล้วค่อยวกกลับไปอ่านใหม่แบบเรียงๆตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ ไม่ได้ข้ามไปอ่านอันใดอันหนึ่งก่อน

2. Review 90% Youtube 10%

3. Review 90% Youtube 10%  ส่วนใหญ่คลิปผมจะเปิดให้พวกเพื่อนผม (ที่ไม่บ้ารถ) ตอนมาปรึกษาผมเรื่องรถดูครับ แล้วส่วนใหญ่คลิปของพี่จิมมี่ก็มีส่วนตัดสินใจในการซื้อรถด้วยครับ ;D ส่วนผม ชอบอ่านรีวิวมากกกว่าครับ

4. ไม่อยากให้ตัดซักส่วนเลยครับ ผมว่ารีวิวของพี่จิมมี่เป็นรีวิวที่ละเอียด อ่านแล้วเพลินมากๆแล้วครับ ;D

ปล. ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆทุกๆอันที่พี่ทำนะครับ ยังไงก็อย่าหักโหมจนเกินไป ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:13:11 »

1. ถ้าให้เรียงลำดับ หัวข้อใน บทความ Review 

1.7 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก

------------------------------

อ่าน Review บ่อยกว่าดูคลิปครับ...

80/20

ไม่อยากให้ตัด แต่อยากให้เล่าประวัติสั้นๆหน่อยครับ...

--------------------------------

ขอบคุณคุณจิมมี่และทีมงานมากๆครับ...  ;D

ออฟไลน์ artyeg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:57:46 »

1.1 เกริ่น / Intro
1.2 History ของรถยนต์รุ่นนั้นๆ
1.3 Development Story / แนวคิด ขั้นตอน การพัฒนารถยนต์รุ่นนั้นๆ รวมทั้งกำหนดเปิดตัว
1.4 รูปลักษณ์ภายนอก
1.5 ภายในห้องโดยสาร
1.10 สรุป

ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
ขอให้เลือกตอบในสิ่งที่คุณทำอยู่จริงๆ แค่ 3 หัวข้อแรกเท่านั้น

ตอบ ตารางตัวเลขอัตราเร่ง > การทดลองอัตราสิ้นเปลือง > ความปลอดภัย

ตอบ อ่าน Review บ่อยกว่ามาก แทบไม่เคยดู Youtube เลย

ตอบ อ่าน Review 98% ดู Youtube 2%

ตอบ ไม่มีส่วนไหนที่อยากให้ตัดออกครับ แต่อยากให้เพิ่มรูปประกอบในส่วนรูปลักษณ์ภายในให้มากกว่านี้สักนิดครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 03:03:23 »
1. ผมจะอ่านเรียงลงไปเลยครับ ไม่ได้ข้าม
2. ติดตามทุกอันครับ แต่รีวิวอาจจะมีอ่านไม่จบบ้าง แล้วมาอ่านต่อภายหลัง
3. 50:50
4. พวกงานวิศวกรรมแบบละเอียดๆมากๆ ผมมักจะอ่านข้ามๆไป เพราะไม่ค่อยสนใจมากนักอะครับ

คลิปถ้าทำให้เป็นตอนเดียวรวดได้เลยจะดีมากๆครับ สะดวกต่อการดู
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 05:28:19 »
1.
- ผมอ่านเรียงตลอดครับ ไม่เคยข้าม  ไม่รู้จะข้ามทำไมเพราะต้องกลับมาอ่านอยู๋ดีก็อ่านๆไปง่ายและ เข้าใจกว่า

- พอๆกันครับ อะไรอัพก่อนก็อันนั้น เพราะผมเข้าเว็บทุกวัน + สับตะไคร้ ชาแนลในยูทิวป์อยู่แล้ว

- 50:50 ครับ

4. คุณ อยากให้ตัดส่วนใด ของ Review ทิ้งไป
- ไม่อยากให้ตัด อยากให้เพิ่มด้วยซ้ำครับ โดยเฉพาะ ประวัติความเป็นมา กับข้อดีข้อเสียที่ต้องปรับปรุงเอาแบบจะๆเยอะๆไปเลย
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:06:07 »
1.1 การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
1.2 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง /
1.3 พวงมาลัย / ช่วงล่าง / เบรก

ดูคลิปบ่อยกว่า เพราะ รีวิวอ่านทีเดียวก็เข้าใจ แต่คลิปดูได้เรื่อยๆ
แต่ถ้ารีวิวออกมาถี่กว่านี้ก็จะอ่านแต่รีวิว คลิปเป้นน้ำจิ้มครับ

80:20

รูปลักษณ์ภายนอก เพราะเป็นสิ่งที่ทุกคนสามารถมองเห็นได้ด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:29:40 »
ตอบครับ
ข้อ 1
ตอบ 1.6 1.7 1.9 ครับ

ข้อ 2
ตอบ ดูคลิปบ่อยกว่า เพราะชอบดูซ้ำไปซ้ำมา ฟังเสียงรถ และเสียงคนคุยกันครับ

ข้อ 3
ตอบ ให้น้ำหนัก รีวิว มากกว่า เพราะรายละเอียดมากกว่า คลิปเป็นส่วนเสริม ใช้แก้เหงาเท่านั้น ตีไป 80:20 ได้เลยครับ

ข้อ 4
ตอบ ไม่ต้องตัดครับ บางอย่างอาจจะไม่ชอบอ่าน แต่ตอนจะเลือกรถ ก็ต้องกลับมาเก็บทุกตัวอักษรอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:49:35 »
1. ทันทีที่เปิดรีวิวมา คุณอ่าน ส่วนใดของบทความก่อนกันครับ
    ตั้งแต่ 1.4 เป็นต้นไปผมอ่านหมดครับ

ดูคลิปบ่อยกว่าครับ  แต่ผมให้ความสำคัญกับรีวิวมากกว่าเนื่องจากได้ข้อมูลครบถ้วนกว่าครับ

Review 80 / Clip 20

History

ออฟไลน์ Chanok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:19:01 »
1.เรียงลำดับเมื่อเปิดอ่านรีวิวครั้งแรก
1.1.เกริ่น
1.2.History
1.9.การทดลองอัตราสิ้นเปลือง
หลังจากนั้นจะย้อนกับมาอ่านรายละเอียดภายหลัง
ถ้าเป็นรุ่นที่สนใจจะอ่านทั้งหมดและ print เก็บไว้อ่านซ้ำ

2.อ่านreview บ่อยกว่า หรือ คลิป แล้วแต่จะ post อันไหนมาก่อน

3.น้ำหนักในการอ่าน ให้ review 80% : คลิป 20%

4.เนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์ดีแล้ว ขึ้นอยู่กับคนเลือกเอาไปใช้งาน
ถ้าไม่เป็นภาระอะไรมาก ก็คงไว้ดีกว่า
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:25:00 »
ถ้าเอาสนใจสุด  ไม่ใช่อ่านอันไหนก่อนนะครับ
(ถ้าอ่านอันไหนก่อนก้ต้อง intro แน่นอน 55)

ข้อ 1   >> 1.9  ,  1.6  ,  1.5   อันนี้คือสนใจ

แต่ที่ขาดไม่ได้คือ  Intro และ สรุป  

ส่วนแนะนำเพิ่มเติม  
History , แนวทางการพัฒนา    ถ้าเวลาน้อย
มีรีวิวต่อจ่ออยู่เพียบ    หาลิงค์ wiki  แปะไว้เลยครับ 55

ส่วนผมอ่านแต่รีวิว  คลิปแทบไม่เคยเปิด   99:1

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:29:02 »
1.เรียงลำดับ
1.2 History  - มันเป็นอะไร amzing มากๆครับที่เห็นการพัฒนาของมัน
1.6 เครื่องยนต์ / ระบบส่งกำลัง / ตารางตัวเลขอัตราเร่ง 
สำหรับผมพวกภาพตัวรถมันสามารถหาดูได้ทั่วไป แต่มันทำให้น่าอ่านขึ้นเช่นกัน

2. ทุกวันนี้ คุณอ่าน Review หรือ ดูคลิป
   2 อย่างครับ

50-50

ไม่มีครับ

ออฟไลน์ DeSatan

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:54:17 »
1.1
1.5
1.6
แล้วค่อยตามเก็บหัวข้อที่เหลือครับ

review 50 clip 50 เพราะอ่านรีวิวแล้วตามดูคลิปต่อครับ
ส่วนเรื่องจะตัดอะไรออก มาผมของเดิมก็ดีอยู่แล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 08:57:43 โดย DeSatan »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:37:51 »

1.10 สรุป

2. อ่าน Review มากกว่าครับ เพราะละเอียดกว่ามากๆ

3. 80:20

4. ตัดคงไม่มีครับ อย่าให้เพิ่มในส่วนสรุป เพราะผมว่าพี่และเว็ป HLM
นอกจากจะทำรีวิวได้ดีชัดเจนที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอแล้ว
บทความตอนท่อนสรุปของพี่ สุดยอดมากๆ มีทั้งความคิดเห็นส่วนตัว
มีทั้งข้อเปรียบเทียบรุ่นใกล้เคียงกันในท้องตลาด ผมชอบมากๆครับ
อยากให้เพิ่มเนื้อหาช่วงสรุปอีกหน่อย ชอบอ่านช่วงสรุปมากๆครับ
หลายๆครั้งที่มันตรงกับใจผมจริงๆ

--------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 09:42:18 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:41:28 »
เพิ่มอีกเรื่อง รีวิว ขอหน้าเดียวจบแบบปัจจุบันนะครับ

อย่าเปลี่ยนเป็นหลายหน้าเลยนะครับ ชอบแบบนี้ฝุดๆ

กลัวพี่เปลี่ยนน่ะ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:48:32 »

1.10 สรุป

Review

Review 80 / Youtube  20

อยากให้เพิ่ม ซะมากกว่า

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:51:04 »
1.4
1.5
1.7

2.อ่านแต่ review ครับ

3.review 100%

4.ไม่มีครับ เหมาะสมแล้ว ลักษณะเหมือนงานทางวิชาการดี มีคำนำ บทนำ :D

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:57:55 »
ข้อ  1
อ่าน 1.5 --> 1.9 --> 1.10 แล้วค่อยมาอ่านที่เหลือครับ
เหตุผลเนื่องจากมองหารถที่นั่งสบายเหมาะกับครอบครัว

ข้อ 2
อ่านมากกว่า
เหตุผล คลิปในยูทูปค่อนข้างจะเป็นเฉพาะเรื่องครับ อย่างพวกทดสอบความเร็วอัตราเร่งพวกนี้ผมไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายอยู่แล้ว
ถ้าเป็นรีวิวชอบ carbuyer มากกว่าครับ สั้นง่ายได้ใจความ

ข้อ 3
อ่านประมาณ 80 %
เวลาว่างดู coup channel บ้าง

ข้อ 4
ไม่ตัดครับ มีครบๆ ดีสุด
ถ้าทำเป็นหน้าย่อยแต่ละหัวข้อก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Freddy-Fred

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:16:33 »
โดยปกติผมติดตามอ่าน Review และ Content อื่นๆใน HLM มาหลายปี แต่ยังไม่เคยตอบกระทู้เลย ขอเข้ามาตอบเพราะผมชอบอ่าน Review ของ HLM มากครับ

1. การอ่าน Review ของเรียงลำดับ ประมาณนี้ก่อนนะครับ แล้วค่อยกลับมาตามอ่านทั้ง Review อีกที
1.10 สรุป

2.อ่าน Review หรือ ดูคลิป
อ่าน Review ครับ

90-10 ครับ

จริงๆแล้วผมชอบอ่านทุกส่วนของบทความใน HLM นะครับไม่อยากให้ตัดอะไรออกนะครับ

ขอบคุณทีมงาน HLM สำหรับ Review ดีๆที่มีให้อ่านอย่างต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:21:55 »

จริงๆ มี 1.5 อีกข้อ แต่ถ้าเอาแค่ 3 ก็ตามนี้ครับ ก่อนหลัง แล้วแต่คนเขียน

อ่านรีวิว บ่อยกว่าครับ

80 : 20

รูปตอนเติมน้ำมัน เพราะผมเชื่อใจแล้วว่าไม่มั่วแน่ อย่างอื่นที่มีอยู่ โอเคหมดอยู่แล้วครับ

เบื้องต้น ขอ 4 ข้อนี้ก่อนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าในความร่วมมือครับ

ต้องขอบคุณเจ้าของเว๊ปเช่นกัน สำหรับงานที่ทำให้พวกเราได้อ่านกันมาตลอดครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:22:54 »
ข้อแรกมันแล้วแต่ว่าเป็น Review อะไรอ่ะครับ ถ้าเป็นรถที่กำลังจะตัดสินใจซื้อ อ่านรวดเดียวจนจบอยู่แล้ว
ถ้าเป็นรถที่มอง ๆ เฉย ๆ ก็อาจจะอ่านผ่าน ๆ  แบบข้ามข้อ 1.2 1.3 ไป
แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้สนใจอะไรมาก ก็จะข้ามไปอ่านสรุปเลย
อย่างไรก็ตาม ในอนาคตถ้ามีตรงไหนสงสัย หรือติดใจอะไร ก็จะย้อนกลับมาอ่านเป็นจุด ๆ ไป เหมือนเป็น Reference ครับ

ข้อสอง อ่าน Review มากกว่าครับ ดูคลิปมันค่อนข้างเป็น Subjective ดูเอาสนุก ๆ มากกว่า (ดูในที่ทำงานไม่ได้ด้วย) :P

ข้อสาม ให้ Review 90% คลิป 10% ครับ คลิปเหมือนเอาไว้ Confirm การตัดสินใจมากกว่า

ข้อสี่ ไม่อยากให้ตัดส่วนไหนทิ้งครับ ยังไง Review พวกนี้ก็เป็นแบบออนไลน์อยู่แล้ว ไม่ได้เพิ่มต้นทุนการผลิตต่อหน่วยเหมือนหนังสือ
ที่จะเพิ่มคือพวกพี่ ๆ อาจจะเหนื่อยเ้พิ่มขึ้นหน่อย แถมยังเก็บไว้เป็น Reference ได้ตลอด
วันนี้บางส่วนเราอาจไม่สนใจเปิดผ่านไป วันข้างหน้ามีปัญหาก็อาจจะต้องกลับมาดูครับ ขอเป็นกำลังใจให้ อย่าตัดส่วนไหนออกเลยนะครับ

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:31:31 »
ข้อ1 1.6-1.7-1.10
ข้อ2 อ่าน review มากกว่าครับ
ข้อ3 อ่าน 80 : ดู 20
ข้อ4 รวมๆ แล้วผมก็อ่่านทั้งหมดนะครับ แต่ถ้าให้เลือกก็จะเป็น 1.2 อ่านน้อยที่สุด รองลงมาก็ 1.3

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:35:53 »
1.6-1.9-1.10

อ่านรีวิวเยอะกว่าดูคลิปในอัตราส่วน 95%

ไม่อยากให้ตัดออกเลยสักส่วน แม้แต่เกริ่นนำ เพราะทำให้อ่านสนุกขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:49:09 »

-  เท่าที่ดู ณ ตอนนี้ผมว่าลงตัวที่สุดแล้วครับ แต่อยากให้เพิ่ม Link ไปยังคลิป กรณีที่ คลิป ตัดต่อเสร็จแล้วน่ะครับ

- 50 / 50 ครับ ส่วนใหญ่จะติดตามรีวิวในที่ทำงานเนื่องจากเน็ตเร็ว กรณีงานไม่ยุ่งหรือช่วงที่ว่าง ก็จะอ่านครับ แต่ถ้างานเยอะ ก็จะดูคิป เพราะอย่างน้อยดูผ่านตาบ้าง แต่หลักๆคือพังเสียงอยู่แล้ว

3. คุณให้น้ำหนักในการอ่าน Review กับการดูคลิปของเรา บน Youtube  สัดส่วน กี่ เปอร์เซนต์?

- พูดกับแบบ แบ แบ นะครับ ผมให้น้ำหนัก ไปทางคลิปเยอะกว่า เนื่องเห็นภาพในขณะที่ขับ มากกว่าน่ะครับ ส่วนรีวิวก็เปรียบเสมือนเอกสารที่ใช้อ้างอิงอยู่แล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณของ
      ของสื่อล้วนๆ ครับ ถ้าอยูในสื่อที่ดี มีธรรมมาภิบาล ก็ดีไป แต่ ถ้าเป็นสื่อที่เน้นผลประโยชน์ ผลกระทบก็ตกอยู่กับผู้บริโภคที่จะต้องไปเสี่ยงดวงเอาเอง แต่ตรงส่วนนี้พี่จิมมี่ มีธรรมมาภิบาลอยู่แล้วครับ
      ซึ่งสบายใจได้

- ไม่อยากให้ตัด แต่อยากให้เพิ่ม (ถ้าเวลาอำนวย + ทีมงานพร้อม) ยกตัวอย่าง ระยะเบรค กี่เมตร  จาก 100 - 0 km , รัศมีวงเลี้ยว ความสว่างของไฟหน้า ไฟท้าย ไฟเลี้ยว, รูปถ่ายใต้ท้อง ว่าเก็บงานดีมั้ย
       เคลือบกันสนิมดีมั้ย, Offset ของล้อที่มากับรถว่าเท่าไหร่ ประมาณนี้แหละครับ.
    - เพิ่มเติมเรื่องคลิปครับ รอมุมกล้องจาก Gopro Hero 3 อยู่นะครับ ;D

ขอบคุณ พี่จิมมี่ พี่แพนและทีมงาน HLM ทุกท่านสำหรับ Review ดีๆที่มีให้อ่านอย่างต่อเนื่องครับผม ;)