ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจซื้อ AUDI A5 มาขอสอบถามข้อมูลกับเพื่อนๆสมาชิกและผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 6968 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.MUSCLE

• Newbie
  • *
คือ,, ตอนนี้กำลังสนใจจะซื้อ Audi A5 2.0 TFSI S-line coupe 2013 จากเกรย์ อยู่น่ะครับ และกำลังศึกษาข้อมูลอยู่
โทรไปสอบถามเกรย์มา 2-3 เจ้า ดูในจากในเว็บที่เขาขายรถกันบ้าง ก็เลยเริ่มจะสับสน ทำไมราคามันสวิงขนาดนี้
บางเจ้า ราคา 3ล้าน กลาง แต่บางเจ้าเฉียดไป 4ต้นๆ พอคิดคำนวณ ก็ห่างกัน ตั้ง 5-6 แสนบาท

แบบนี้ ถ้าผมจะซื้อนี่ควรได้ราคาต่อลองกันแล้วที่ประมาณเท่าไหร่กันน่ะครับ แล้วมีอะไรควรแถมมาบ้าง

*แล้วใครพอทราบไหมครับว่า ถ้า Full option มันต้องมีไรกับรถบ้าง เพราะถามเกรย์ แต่ละเจ้าก็ Full กันหมด ไม่รู้ Full อะไรกันมา

หรือที่เกรย์บางเจ้า ตั้งแพงเพราะว่า ราคาตั้งไว้เพื่อต่อ?
---------------------------------------------------------------

*เพิ่มเติม
โดยปรกติ จะเป็นคนที่ขับรถแล้วชอบ ปวดหลัง ปวดขา แล้วเมื่อยง่ายมาก ถ้านั่งในรถที่เบาะไม่ดี นั่งชันเข่า เหยียดขาไม่ได้มาก หรือแคบเกินไปน่ะครับ Audi A5 มันจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้ไหมครับ cockpit มันจะกว้างพอเหยียดขาไหมครับ เบาะรถ ถ้าขับทางไกล ยังโอเค ไหมครับ
ถ้าเทียบภายในระหว่าง 525D แบบไหนขับสะบายตัวกว่าครับ
(คือสอบถามเยอะเพราะว่า เกรย์เขาไม่มีรถให้ลองเลยน่ะครับ ต้องจองรถรถกันเลยทีเดียว)

สมรรถนะรถมีมาแค่ 211แรงม้า ใช่ไหมครับ ถ้าแต่งเพิ่ม  TMC chip จะโอเคไหม เห็นได้ตั้ง 240 กว่าแรงม้า หรือถ้าไปเนียนจูนเครื่องที่ MTM จะได้ถึง 270 แรงม้าไหมครับ

ขอบคุณครับผม  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 19:37:42 โดย MR.MUSCLE »

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
เอาราคา 2-3 เจ้าที่ได้มา แล้วโทรไปแหย่เซลล์ครับ ว่าที่นู่น ที่นี่ ให้มาเท่าไหร่ แล้วรอดูว่าเค้าจะให้อะไรเพิ่มมั้ย ถ้าใครให้ต่ำสุดก็เอาคนนั้นเลย แต่ต้องดูการบริการหลังการขายเป็นหลักด้วยนะครับ

เรืองการต่อราคากับผู้นำเข้าอิสระ ให้ถามไปก่อนเลยครับว่าเบื้องต้นลดได้เท่าไหร่ แล้วเราคบีบเค้าขอต่ออีก 5 หมื่น - 1 แสนหรือมากกว่านั้นก็ได้ครับ อันนี้ต้องลองดูนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ผมเคยซื้อรถกับเกรย์ชื่อดังแถวพระราม 9 ต่อราคาจนเซลล์แทบร้องไห้เลย แต่ก็ได้มาครับ

กำไรต่อหน่วยค่อนข้างเยอะ เราผู้ซื้อต้องต่อรองจนถึงที่สุดครับ จัดปายครับพี่ !!!!

ออฟไลน์ Arado_kung

อยากแรงต่อแบบสบายใจผมแนะนำซื้อกับ MTM ดีกว่านะ ราคาไม่ได้แพงไปกว่าเกรย์เลย เจ้าของ MTM ก็อยู่เวปนี้ บอกตรงๆถึงใครจะบอกว่าเครือยนตระกิจบริการห่วย ผมก็ยังเห็นรถเกรย์มาเข้า service ศูนย์ audi ไทยอยู่ดี แต่บอกได้เลยว่าตั้งแต่ผมคุยรายละเอียดกับคุณโตมาถ้าซื้อรถใหม่ รถเกรย์ถ้าไม่ราคาถูกมากๆผมไม่เอาแน่นอนไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ความเสี่ยงเยอะมาก

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
เรื่อง option ลองเข้าไป config เองได้ที่
http://configurator.audi.co.uk/?.html
ดูครับจะได้รู้ว่าความจริงแล้ว option แต่ละตัวราคาราวๆ เท่าไร และมีอะไรให้เลือกบ้าง

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ซื้อเกรย์ต้องดูราคาดีๆนะครับในคลับบางคนซื้อมารุ่นเดียวกันออฟชั่นเท่ากันราคาซื้อต่างกัน 500k มีคนโดนมาเยอะแล้วนะครับ

• Newbie
  • *
เอาราคา 2-3 เจ้าที่ได้มา แล้วโทรไปแหย่เซลล์ครับ ว่าที่นู่น ที่นี่ ให้มาเท่าไหร่ แล้วรอดูว่าเค้าจะให้อะไรเพิ่มมั้ย ถ้าใครให้ต่ำสุดก็เอาคนนั้นเลย แต่ต้องดูการบริการหลังการขายเป็นหลักด้วยนะครับ

เรืองการต่อราคากับผู้นำเข้าอิสระ ให้ถามไปก่อนเลยครับว่าเบื้องต้นลดได้เท่าไหร่ แล้วเราคบีบเค้าขอต่ออีก 5 หมื่น - 1 แสนหรือมากกว่านั้นก็ได้ครับ อันนี้ต้องลองดูนะครับ เพราะแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ผมเคยซื้อรถกับเกรย์ชื่อดังแถวพระราม 9 ต่อราคาจนเซลล์แทบร้องไห้เลย แต่ก็ได้มาครับ

กำไรต่อหน่วยค่อนข้างเยอะ เราผู้ซื้อต้องต่อรองจนถึงที่สุดครับ จัดปายครับพี่ !!!!

ขอบคุณครับ ;D
เดียวลองดูครับ น่าสนใจ  :o :o :o

อยากแรงต่อแบบสบายใจผมแนะนำซื้อกับ MTM ดีกว่านะ ราคาไม่ได้แพงไปกว่าเกรย์เลย เจ้าของ MTM ก็อยู่เวปนี้ บอกตรงๆถึงใครจะบอกว่าเครือยนตระกิจบริการห่วย ผมก็ยังเห็นรถเกรย์มาเข้า service ศูนย์ audi ไทยอยู่ดี แต่บอกได้เลยว่าตั้งแต่ผมคุยรายละเอียดกับคุณโตมาถ้าซื้อรถใหม่ รถเกรย์ถ้าไม่ราคาถูกมากๆผมไม่เอาแน่นอนไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ความเสี่ยงเยอะมาก

ขอบคุณครับ ;D
MTM เปิดมาเกือบ 4.6 ปลายๆ (ดูจากในเว็บไซต์คลับ audi แต่ยังไม่ได้โทรสอบถาม) เลยน่ะครับ เลยคิดว่า ไปทำเพิ่มเองน่าจะถูกสตางค์ในกระเป๋าตังค์กว่าน่ะครับ , แต่ถ้าลดเหลือสัก 4 ถ้วนก้น่าสนใจครับ  :D

เรื่อง option ลองเข้าไป config เองได้ที่
http://configurator.audi.co.uk/?.html
ดูครับจะได้รู้ว่าความจริงแล้ว option แต่ละตัวราคาราวๆ เท่าไร และมีอะไรให้เลือกบ้าง

ขอบคุณครับ  ;D
เดียวลอง config ดูครับ

• Newbie
  • *
Re: กำลังสนใจซื้อ AUDI A5 มาขอสอบถามข้อมูลกับเพ$
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 20:46:33 »
ซื้อเกรย์ต้องดูราคาดีๆนะครับในคลับบางคนซื้อมารุ่นเดียวกันออฟชั่นเท่ากันราคาซื้อต่างกัน 500k มีคนโดนมาเยอะแล้วนะครับ

อันนี้ถ้าโดนนี่คงทำใจยากอยู่ครับ  :'( :'( :'(

ไม่ทราบว่า ผมจะทราบได้ไหมครับว่า เกรย์ สองเจ้านั้น ที่ไหน กับที่ไหน น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 20:54:31 โดย MR.MUSCLE »

• Newbie
  • *
แล้วมันมีวิธีสังเกตจากภายนอกไหมครับว่า รถนี้option S-tronic หรือ CVT

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
A5 เป็นรถที่มีออปชั่นให้เลือกแตกต่างกันเยอะมากครับ เมื่อปี2011 ผมเคยหาได้3เกือบถ้วน เรื่องจริงไม่อิงนิยาย ออปชั่นเต็ม แค่ไม่ใช่Black seriesเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ออปชั่นเลือกแต่ที่อยากใช้ดีกว่าครับ ใส่มาเต็มไม่ได้ใช้แต่อาจได้ซ่อมนะครับ ส่วนราคาไปต่อเจ้าใหญ่ให้ถูกเท่าเจ้าเล็กเดี่ยวนี้ทำได้

Audi ถ้าขับ4 เทียบbenz bmขับหลัง เรื่องการควบคุมส่วนตัวผมว่าชนะครับ เอาว่าขับทางเรียบปลอดภัยหายห่วง

ใช้ในเมืองร้อนช่วงที่ร้อนมากอาจเจอปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องหาย เป็นเรื่องปกติครับ บางคันเจอบางคันไม่เจอ แต่เจอเยอะแทบทุกประเทศเขตร้อนเจอหมดครับ ต้องหมั่นเช็คหมั่นเติม รวมถึงเกียร์ด้วยครับ น้ำมันมีโอกาสหายเช่นกัน ถ้าไม่เช็คไม่เต็มโอกาสพังก่อนเครื่องครับ

ผมว่าเลือกรถที่ชอบแล้วที่เหลือแค่ทำความเข้าใจกับรถเพิ่มกว่าปกติหน่อยก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
ช่วงเงินบาทแข็งเมื่อสี่ห้าเดือนก่อน เพื่อนผมสั่ง Q3 ได้ราคาถูกกว่า X1 20d  มากเลยครับ เดือนหน้ารับรถแล้ว

ออฟไลน์ tbdorakiez

• Newbie
  • *
VW GTI
Subaru Brz m/t