ผู้เขียน หัวข้อ: ใครจะซิ่ง A class ระวังก้านไฟเลี้ยวนะครับ  (อ่าน 7982 ครั้ง)

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
กดผิดเข้าเกียร์ว่างเลย

ปกติผมขับรถญี่ปุนกับยุโรปสลับกันไปมาเป็นประจำ ถ้าคราวไหนเผลอ ก็จะไปปัดน้ำฝนแทนไฟเลี้ยว
แต่ลองเจ้า A180 ของเพื่อนมา  จังหวะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย  กดผิดก้านมันจะไปเข้าเกียร์ว่าง วูบเลย
อันตรายเหมือนกันนะเนี๊ยะ
 :o

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
Re: ใครจะซิ่ง A class ระวังก้านไฟเลี้ยวนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:44:07 »
เป็น ผมนะ มี เงิบ  :o

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ใครจะซิ่ง A class ระวังก้านไฟเลี้ยวนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:01:14 »
ผมขับเบนซ์มาเยอะและยังยืนยันความรู้สึกตัวเองว่าผมไม่ชอบตำแหน่งติดตั้งก้าน Cruise Control
กับก้านเลือกตำแหน่งเกียร์เลยครับ ผมเคยบอกว่าระวังคนจะเปิดผิดนะ ใครบางคนบอกไร้สาระ
แต่เห็นแล้วว่าไม่ใช่มีแค่ผมคนเดียวที่ระแวงกับปัญหานี้

คือ..ผมไม่เข้าใจว่าการทำสวิตช์ครูสให้เล็กและต่ำลงมาหน่อยเหมือน Toyota นี่ยากมาก?
และไม่เข้าใจเหมือนกันว่าการพยายามกำจัดแท่งเกียร์ออกจากคอนโซลกลางของรถแบรนด์พรีเมียมทั้งหลายนี่
เรื่องใหญ่มาก? ผมรู้สึกชีวิตยิ่งต้องระวังมากกว่าเก่าเสียด้วยซ้ำและรู้สึกว่าไอ้แบบที่เป็นมาในยุค 90sน่ะ
ลงตัวสุดแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:45:55 »
.
.
.
ผมคิดว่ามันเป็นปัญหาสำหรับคนที่ขับรถหลายๆคันน่ะครับ
ถ้าขับคันเดียวประจำจะไม่ค่อยมีปัญหา

ตอนนี้ก็กลัวแต่เวลาที่ไปล้างรถหรือพวกวัลเลย์เค้าจะขับไม่ค่อยคล่องกัน
แล้วไปเฉี่ยวชนนี่แหละ แต่โดยส่วนตัวผมชอบที่มันไม่มีคันเกียร์ตรงกลาง
เพราะรถสปอร์ตหรือซุปเปอร์คาร์หลายๆรุ่นก็ไม่มีกันแล้ว
แต่ต้องมีแพดเดิ้ลชิฟนะ ไม่ใช่ไม่มีคันเกียร์แล้วมีแต่ก้านเปลี่ยนเกียร์อย่างเดียว
แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:51:28 »
อืม ผมก็ไม่ชอบที่เบ็นซ์ใหม่ๆแทบทุกรุ่นย้ายเกียร์ไปไว้ที่คอพวงมาลัย
จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ผมไม่ชอบและไม่ถนัดเอาเสียเลย

จะว่าไปทำแบบ F12 ก็ดีนะไฟเลี้ยว
เปลี่ยนเป็นปุ่มกดแทน เท่ห์ดี
ส่วนเกียร์ก็ใช้ paddle shift เอา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 12:54:14 โดย Godzilla »
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 12:57:46 »
มือพลาดไปเปลี่ยนไปเกียร์ว่างบ่อยด้วยครับ รู้สึกว่าเกียร์จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างได้ในขณะที่ความเร็วต่ำกว่า 30 km/h นะครับ เคยลองใน cls น่าจะระบบเดียวกันแต่ถ้าเกินมันไม่เปลี่ยนเกียร์ว่างให้ครับ เหวอเหมือนกันครับเวลาขับในเมืองช้าๆ  :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 13:34:16 »
ผมเบื่อเรื่องนี้เหมือนกันครับ ต้องคอยเตือนตัวเองตลอดเวลา
เขียนเตือนไปแล้ว แต่กว่าจะเห็นการปรับปรุง สงสัยจะอีกนาน ขนาด S-Class ใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ vanquish_krerk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:38:22 »
ผมว่าถ้า Benz ปรับปรุงก้านเกียร์ให้เหมือนกับ BMW E65 E66 นี่จะดีมาก
คือต้องดันด้ามเกียร์เข้าหาตัวก่อนถึงปรับเปลี่ยนเกียร์ได้ ถ้าทำได้จะดีมากเลย
เพราะสำหรับตัวผมเองผมชอบเกียร์แบบนี้นะ มันสะดวกมาก ใกล้มือดี

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:50:34 »
กดผิดเข้าเกียร์ว่างเลย

ปกติผมขับรถญี่ปุนกับยุโรปสลับกันไปมาเป็นประจำ ถ้าคราวไหนเผลอ ก็จะไปปัดน้ำฝนแทนไฟเลี้ยว
แต่ลองเจ้า A180 ของเพื่อนมา  จังหวะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย  กดผิดก้านมันจะไปเข้าเกียร์ว่าง วูบเลย
อันตรายเหมือนกันนะเนี๊ยะ
 :o

ทำไมแนะนำแต่ A-Class หล่ะครับ ในเมื่อ เบนซ์รุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่เกียร์ก็อยู่ตำแหน่งนั้นเกือบหมด?

ออฟไลน์ kevinz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 14:55:25 »
ผมขับToyotaสลับกับBMW
เจอปัญหาเปิดผิดเปิดถูก บางครั้งจะฉีดน้ำกลายเป็นยกไฟสูง บางครั้งจะเปิดไฟเลี้ยวกลายเป็นปัดกระจก
เท่านี้ยังรำคาญ ฝรังกับญี่ปุ่นทำไมต้องทำให้ต่างกันด้วย
นี่ถ้าเปลี่ยนผิดกลายเป็นเปลี่ยนเกียร์ท่าจะอันตรายกว่าที่ผมประสบอยู่นะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 15:29:15 »
ผมชอบเบนซ์นะครับ หลายคันเลย แต่ถ้าให้ซื้อ...ไม่เอา เกลียดเกียร์มัน
H.

ออฟไลน์ season1008

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 16:09:05 »
ทำไมแนะนำแต่ A-Class หล่ะครับ ในเมื่อ เบนซ์รุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่เกียร์ก็อยู่ตำแหน่งนั้นเกือบหมด?

อ้าว เป็นหมดเหรอ  นึกว่าเปลี่ยนเฉพาะรุ่นเล็ก
เคยไปดูๆ c coupe มันยังเป็นเกียร์แบบเดิมๆ อยู่

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 16:24:42 »
ถ้าคนไม่ชิน หรือให้คนอื่นมาขับ มันก็อันตรายจริงๆครับ

แต่ถ้าเป็นรถเราขับเองอยู่ตลอด เท่าที่ลองขับตอนจะถอยกลับรถทำได้เร็วดี ผมว่ามันสะดวกดีนะ

ออฟไลน์ heinkelt14

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 20:12:17 »
มีเพื่อนผมชอบ  E Class Coupe โฉม Facelift นี้มากครับ

กำลังจะไปดูรถด้วยกันอยู่แล้ว พอผมบอกว่า ปรับโฉมละสวยดีเหมือนกัน แต่กูไม่ชอบเกียร์อยู่ตรงก้านไฟเลี้ยววะ ไม่รู้ทำไปทำไม

มันบอก ไม่ไปละ แล้วขับรถกลับบ้านเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 20:13:52 »
ใช้บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินครับ  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 23:16:07 »
อยากให้เป็นแบบ เฟอร์รารี่ คันเล็กๆ น่ารักมาก 555+ (เคยเห็นในรูปนะ ไม่เคยเห็นตัวจริง)

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 23:20:43 »
ค่อยๆสร้างความคุ้นเคยกันไป อย่างน้อยก็ทำให้เรามีสติมากขึ้นแต่ถ้าพลาดตบไฟเลี้ยวแล้วเป็นเกียร์ว่างบ่อยๆนี่สติก็เสียได้เหมือนกันนะ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:14:27 »
ตอนมีโชว์รถ ผมก็ไปดูนะ เห็นเกียร์อยู่ตำแหน่งนั้นแล้วแบบ คิดแน่นอนเลยว่า ใครขับรถญี่ปุ่นมาจนชินมือแล้ว รับประกันเลยว่า มาขับ A CLA นี่มีเงิบแน่ๆครับ ผมว่ามันอันตรายอยู่นะ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 23:14:09 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ ขับๆ อยู่โยกก้านจะปัดน้ำฝน เข้าเกียร์ว่างเลย

เกลียดตำแหน่งเกียร์ตรงนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 14:15:22 »
ไม่ชอบเลยตำแหน่ง เกียร์ของมัน

แต่มันทำให้คอนโซลกลางๆ ดูดี โอ่ๆ