ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru กับ Mini เป็นรถที่ราคาตกน้อยกว่ารถทั่วไปจริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 9960 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับ

เคยเห็นราคารถ 2 ยี่ห้อนี้ ดูแล้วไม่ตกมาก

เมื่อเทียบกับรถตลาด

เป็นเพราะอะไรครับ

และแต่ละรุ่น ณ ปัจจุบัน ราคาเท่าไร

และควรจะซื้อรถมือ 1 รุ่นไหน ใน 2 ยี่ห้อ ที่ราคาไม่ตกมากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ชั่วโมงนี้ขนาด Honda ราคายังตกเลย พี่ประกาศขายคันดำมาครึ่งปีแล้วครับยังไม่ออกเลย
นี่ถ้าขายมันซะตั้งแต่ปี 12 นะ ป่านนี้ปิดหนี้ไปก้อนโตๆแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
ทั้งสองยี้ห้อ ราคาไม่ค่อยตก......ไม่จิงคับ
ถ้าเป็นมือ 1 มามือ2 .....ตกมากๆ
ถ้ามือ2 ไปมือ3 ...... จะไม่ค่อยตก แล้วแต่สภาพ+ของแต่ง เผื่อๆราคาจะสูงขึ้นด้วยคับ

GreenG

ชั่วโมงนี้ขนาด Honda ราคายังตกเลย พี่ประกาศขายคันดำมาครึ่งปีแล้วครับยังไม่ออกเลย
นี่ถ้าขายมันซะตั้งแต่ปี 12 นะ ป่านนี้ปิดหนี้ไปก้อนโตๆแล้ว

เข้าใจพี่เลยครับ

ของผม CR-V G2 ขายเต้นต์ไป ปีที่แล้ว 3.95 แสน

ปีนี่ที่ทำงานผมซื้อมา CR-V จากเจ้าของ ราคา 3.3 แสน หายไป 6.5 หมื่นเลยครับ ;)

โชคดีที่ตัดขายไปก่อน ไม่รอนะครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆมันไม่ได้เกี่ยวนะว่า รถซูบารุ หรือ มินิ ราคาตกหรือไม่ตก เพราะปัจจัยรถมือสองมันไม่ใช่แค่ราคานะครับ
มันอยู่ที่สภาพด้วย วิ่งมาเยอะมั๊ย ดูแลถึงมั๊ย ซ่อมถึงมั๊ย ชนมาหรือเปล่า ราคาที่ตั้งขายไว้ เว่อร์ไปมั๊ย หรือถูกเกินไป

ทั้งนี้ เราไม่อยากให้โฟกัสที่ราคาเป็นหลัก แต่โฟกัสที่การใช้งานดีกว่า หรือพูดง่ายๆ ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น
ถ้าจะมาซื้อรถเพราะหวังว่า ขายต่อราคาตกน้อย ขาดทุนน้อย คุณเอาตังค์ไปถอยคอนโดดีกว่ามั๊ย?

เพราะถ้าคิดแบบนี้ มันไม่มีเหตุผลเลยที่จะซื้อรถนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
จริงๆมันไม่ได้เกี่ยวนะว่า รถซูบารุ หรือ มินิ ราคาตกหรือไม่ตก เพราะปัจจัยรถมือสองมันไม่ใช่แค่ราคานะครับ
มันอยู่ที่สภาพด้วย วิ่งมาเยอะมั๊ย ดูแลถึงมั๊ย ซ่อมถึงมั๊ย ชนมาหรือเปล่า ราคาที่ตั้งขายไว้ เว่อร์ไปมั๊ย หรือถูกเกินไป

ทั้งนี้ เราไม่อยากให้โฟกัสที่ราคาเป็นหลัก แต่โฟกัสที่การใช้งานดีกว่า หรือพูดง่ายๆ ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น
ถ้าจะมาซื้อรถเพราะหวังว่า ขายต่อราคาตกน้อย ขาดทุนน้อย คุณเอาตังค์ไปถอยคอนโดดีกว่ามั๊ย?

เพราะถ้าคิดแบบนี้ มันไม่มีเหตุผลเลยที่จะซื้อรถนะครับ

ถ้าคิดซับซ้อนเรื่องขายต่อ คงต้องไม่ซื้อหรือไม่ก็พวกมือสอง มือสาม แบบนี้ผู้ใช้ก่อนเจ็บตัวไปแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ beerrl

รถอะไรก็แล้วแต่ ถ้าเป็นรุ่นที่คนขายน้อย หายาก แต่ความต้องการเยอะ ราคาก็จะสูง ตกจากราคาต้นน้อย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 2k

เห็นด้วยเช่นกัน ถ้าจะทำกำไรคือต้องมาจากอสังหาริมทรัพย์หรือทองคำ แต่ความคิดคนไทยชอบเอาราคาขายต่อมาเป็นตัวตั้งซึ่งผิดแต่แรกแล้ว บางคนถึงขนาดคิดว่าจะทำกำไรจากการขายต่อรถใหม่เลยทีเดียวซึ่งกำไรมันจะมาได้ยังไงในเมื่อใช้ไปสามวันขายไปมูลค่ารถก็หายไปแล้ว? พอขายแล้วราคาไม่ได้ดังหวังก็ตีอกชกตัวด่าว่ารถไม่ดีขึ้นมาทั้งๆทึ่คนซื้อนั่นแหละคิดผิดเองแต่แรกแล้วที่จะเอากำไรจากรถป้ายแดง ค่านิยมราคาขายต่อดีไม่มีผลดีกับผู้ซื้อเลยยกเว้นแต่ค่ายรถนั่นแหละที่จะบลัฟหลอกเพื่อให้ตัวเองขายดีอยู่รายเดียว  :-[
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
ตกทุกยี่ห้อครับในปัจจุบันไม่ว่าเจ้าตลาดญี่ปุ่นหรือยุโรป บางเต้นท์ไม่รับรถเลยก็มี
หรือถ้าไปดูในเว็บที่เจ้าของขายกันเองบางทีเห็นราคาสูงๆลองดูเข้าจริงๆแล้วที่ตั้งราคาไว้ไม่ใช่ว่าจะขายได้เสมอไปนะครับ...เพราะบางคันอยู่หลายเดือนก็อยู่อย่างนั้น

popdemonic

ผมเม้นท์ไปคนแรกแล้วลบออกเพราะผมตอบแบบโลกไม่สวยงาม กลัวรับไม่ได้แต่เข้ามาเฟิร์มว่าเหมือนทุกท่านด้านบน
ซื้อรถอย่าหวังจะต่อยอดจากเค้าได้ครับ ถ้าconcernเาื่องราคาขายต่อได้มากๆ คุณจะได้รถที่ขายแล้วก็ยังขาดทุนอยู่ดี
ครับ แถมได้รถที่ไม่ตรงอรรถประโยขน์ที่ตัวเองต้องการ ตัวอย่างล่าสุด c200 CGI แต่งเต็มรถปี2011 เครื่องblueแล้ว
ตัวสุดท้ายก่อนไมเนอร์ ราคาอยู่ที่13แสนครับ e60 525i แต่งเต็ม แก้ม กระจกm5แท้ ก่อนตัวlci ราคารับ8แสน รถไม่มีโดน
เลยแม้แต่ชื้นเดียว ลองดูราคาป้ายแดง กับนับอายุรถสิครับ มันร่วงแบบเละเลย แต่อย่าไปว่าเต๊นท์ครับ คุณรู้มั้ยว่า
ขนาดรับซื้อเข้ารถพวกนี้รถที่เค้าตีแบบนี้ไม่ใช่ว่าเค้าอยากซื้อนะครับ เค้าตีต่ำกดมากเพราะเค้าไม่อยากได้ เลยกดต่ำเลย
Honda toyota รุ่นตัวถังใหญ่เต๊นท์ไม่เคยปฎิเสธมาก่อน ลองถามตอนนี้ดูสิครับ เค้าแทบไม่อยากรับเลย ตอนนี้เต๊นท์
รถที่สายป่านไม่ยาว เริ่มม้วนเสื่อแล้ว รถตลาดๆถ้าติดมือสัก2เดือนนี่ ขายได้บางทีแค่เจ๊านะครับ ไม่เหลือกำไรไว้ขัดดอกเลย

GreenG

เป็นช่วงที่ผมเกลียดมากครับ เมื่อไรมันจะกลับไปเป็นระบบเดิมสักที :'(

ออฟไลน์ capton

ผมว่าถ้าขายเองอยู่ที่จังหวะ ถ้าแบบเต้นท์จะเป็นแบบด้านบนว่ากัน

ผมเองก็กำลังจะขาย E90 msport ปี12 ตัวสุดท้า ยราคา 2.25mb ผมตั้งราคาเอง คนซื้อก็ไม่ต่อ มาดูแล้วเอาเลย ไม่ได้ลองขับด้วย
เงื่อนไขแบบที่คนซื้อรับได้ ผมก็รับได้ ตอนนี้รอไฟแนนท์คนซื้อผ่าน วันนี้ลองเอาเข้าไปตีที่เต้นท์ ได้แค่ 1.55 mb ผมว่าเขาไม่อยากได้ดังว่า
เลยกดราคาซะเลย คนขายจะได้ตัดใจ

เพื่อนผมจอดขาย Camry ปี 07 6.9แสน สี่เดือนแล้วยังไม่ไป ผมว่าช่วงนี้เป็นนาทีทองของคนหารถมือสองเลยนะ ทุกยี่ห้อ ร่วงจริงๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

มือสองราคาร่วง เพราะรถป้ายแดง อัดโปรหนักครับ .. แคมรี่ใหม่ ลด เป็นแสน   ตัวเก่าก็ราคาตกแน่นอนอยู่แล้ว

ส่วนพวก BM benz ก็มีรุ่นใหม่ ราคาสวย ๆ ออกมาเพียบ.. ตัวเก่าก็ต้องราคาตกเป็นธรรมดาครับ

ซูบารุ ตกรึเปล่า เปิด taladrod ดูราคาได้เลยครับ .. ที่ดูแล้วราคาไม่ตก เพราะเค้าซื้อรถ 1 ล้าน แต่งอีก  1 ล้านรึเปล่าครับ . . . เวลาขายต่อเลยขอค่าของแต่งนิดนึง

ออฟไลน์ rokrok

ไม่มีใครตอบเจ้าของกระทู้สักคนเลย.....

ผมตอบของมินิละกัน

ดูจะเป็นแบบนั้นจริงๆครับ เช่น mini รุ่นที่ฮิตๆกัน รถ5ปีราคายังเป็นล้าน

ถ้าเป็น BM series 3 ที่มือหนึ่งราคาพอๆกัน (2.5ล้าน +-) ราคาหลักแสนแล้วครับ

เหตุผลน่าจะเพราะ มินิมันมีสองประตู ดูไม่เก่าด้วยหละครับ

GreenG

ไม่มีใครตอบเจ้าของกระทู้สักคนเลย.....

ดูจะเป็นแบบนั้นจริงๆครับ เช่น mini รุ่นที่ฮิตๆกัน รถ5ปีราคายังเป็นล้าน

ถ้าเป็น BM series 3 ที่มือหนึ่งราคาพอๆกัน (2.5ล้าน +-) ราคาหลักแสนแล้วครับ

เหตุผลน่าจะเพราะ มินิมันมีสองประตู ดูไม่เก่าด้วยหละครับ
ขอบคุณครับ ที่อยากรู้คือประเด็นนี้ละครับ ว่าผมก็คิดแบบนี้ แต่ไม่แน่ใจครับ ;)

ออฟไลน์ simcity

เป็นคำตอบที่ตรงคำถามมากที่สุดแล้วครับ

ความเห็นส่วนตัว สำหรับ Mini ราคามือสองแข็งจริง ครับ (ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นที่ราคาป้ายแดงพอๆกัน)

ยกตัวอย่าง
มีรุ่นพี่ออก Cooper S R56 ตัว top 2.25 ล้าน (Grey)

ใช้ไป 2 ปี วิ่ง 2 หมื่นกว่า ยังขายกัน 1.9 ล้านเลย

ลองเทียบกับ BMW X1 ป้ายแดง 2.15 ล้าน ผ่านไปแค่ปีเดียว เหลือ 1.7-1..8 ล้าน 

ส่วนตัวคิดว่าเพราะ  Body mini มันค่อนข้างอยู่ได้นาน ไม่ตกรุ่น หรือ ตกยุคง่ายๆ

GreenG

แสดงว่าถ้าจะซื้อ Mini จะเป็นตัว 2 ประตูใช่ไหมครับ จึงจะราคาไม่ตกมาก

หรือแบบ country man ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Zx-III

ผมมองว่า demand miniมันสูงนะครับ ขนาดรถmini จดประกอบ ราคายังไม่ค่อยตกเลย แต่เรื่องอะไหล่ซ่อมหาอู่ดีๆละกัน จะซื้อเตือนไว้ก่อนนะครับ  ที่นี้อย่างbmw x1ก็เหมือนความเห็นข้างบนจริงๆ หรืออย่างe60 e90 dieselมาปีนี้ราคาเริ่มลง ปีที่เเล้วดูราคาแข็งมากนะครับ

ออฟไลน์ simcity

แสดงว่าถ้าจะซื้อ Mini จะเป็นตัว 2 ประตูใช่ไหมครับ จึงจะราคาไม่ตกมาก

หรือแบบ country man ก็ได้ครับ

ความเห็นส่วนตัว

ผมว่ามีปัจจัยหลายอย่างครับ ที่ทำให้รถแต่ละรุ่นราคามือสองเป็นอย่างไร

ที่ mini ราคาแข็ง คงเป็นเพราะ ไม่ได้มีการเปลี่ยนโฉมบ่อยๆ

มีแค่รุ่นตกแต่งพิเศษ จำนวนจำกัดออกมา

และ ตอนเปลี่ยนโฉม จาก R53 เป็น R56 หน้าตาแทบไม่เปลี่ยนเลย

ใครไม่เล่น mini หรือ ไม่บ้ารถ คงแยกไม่ค่อยออก ระหว่าง R53 กับ 56

ทำให้ราคา R53 ก็ยังไม่ร่วงไปมาก ถึงแม้ R56 จะมา เพราะ Body ยังอยู่ได้

ส่วนรถรุ่นอื่น รถตลาดทั่วไป อย่างเช่น BMW X1 ที่ร่วงเยอะ เพราะ Minor Change มา + ศูนย์ BMW อัดโปร 0% เข้าไป

ทำให้ราคามือสองร่วงแรงเลย 

ส่วน Country Man ถ้าไม่มีการปรับปรุงโฉม แบบ Minor change หรือ ปรับปรุงหน้าตา เพิ่ม options

ราคาก็น่าจะยังแข็งอยู่ แต่ถ้าผ่านไป 2-3 ปี แล้ว Minor Change มา ราคามือสอง ของพวก lot แรกๆ ก็จะลงแรงอีก

รถอีกรุ่นที่ผมคิดว่า ราคาแข็งมาก คือ Fortuner ครับ

ผ่านมา 9 ปีแล้วไม่เปลี่ยนโฉมซะที  555

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
ทำไมชอบว่าคนที่ถามคำถามเรื่องค่าเสื่อมของรถจังครับ
ค่าเสื่อมตอนขายนี่เมืองนอกเค้าก็ทำกันนะครับ พวกหนังสือรถนี่เค้าทำตัวเลขให้ดูเลยว่าผ่านไปกี่ปีเหลือกี่เปอร์เซนต์
บางทีรถแพงกว่าแต่ตอนขายราคาไม่ตกมาก บวกลบเลขดูแล้วเสียค่าใช้จ่ายในการครอบครองน้อยกว่า พวกรถราคาตั้งต้นถูกกว่าแต่ราคาขายต่อดิ่งเหว

ขอตอบเจ้าของกระทู้นะครับ ว่าพวกรถที่มีคาแรกเตอร์แปลกๆ มักจะราคาตกน้อยกว่าปรกติเสมอ เช่นพวกรถ2ประตูราคาจะตกน้อยกว่า 4 ประตู
ปัจจัยที่ผมคิดว่าเป็นอย่างนั้นก็คือจำนวน supply มันน่าจะน้อยครับ คนอยากได้มาก ราคาเลยสูง
อย่างซูบารุผมว่าก็จัดอยู่ในหมวดรถสปอร์ตนะ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
เห็น celica สีส้มข้างล่างนี้ไหมคับ
ผมซื้อมาสภาพนี้เลย 1.2แสน เอามาใส่ล้อวาตา แท้ 14000 บาท
เบื่อแล้วตั้งขาน 1.7 แสน โทรมาแย่งกัน 4-5 คนคับ

ถ้าไม่ให้ราคาตกต้องเล่นสไตล์แบบๆนี้คับ
และต้องใจรักด้วย

ปล.ผมไม่ใช่พ่อค้ารถนะคับ เบื่อก็เปลี่ยน :D

GreenG

แบบนี้ซื้อ Mini ดีกว่า ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มินิตกน้อยจริงๆครับ

มือ2 ราคายังแรงอยู่เลยนะ

ผิดกับ BMWที่หมด BSI หรือ ยี่ปุ่นทั่วๆไป ตกแบบระนาวมาก