ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์locktech + หาศูนย์ซ่อมhonda  (อ่าน 12388 ครั้ง)

ออฟไลน์ TimiTan

• Newbie
  • *
อุทาหรณ์locktech + หาศูนย์ซ่อมhonda
« เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 17:31:40 »
ก่อนอื่นบอกก่อนนะครับว่ากรณีนี้เกิดจาก user error อุปกรณ์ไม่ได้บกพร่องเเต่อย่างใด
   เหตุการณ์นี้เกิดกับเเม่ของผมครับบนอาคารจอดรถ   ปกติหลังจากจอดรถเสร็จเรียบร้อยท่านจะยังไม่ดับเครื่องทันทีเเต่จะก้มลงไปดึงล็อคเพราะคิดว่าเดี๋ยวก็ลงจากรถเเล้วล็อคไปเลยละกัน ระหว่างนั้นก็ แต่งหน้า กินขนม บลาๆ จนกระทั่งวานซืนท่านทำเเบบเดียวกัน เเต่คราวนี้ที่จอดเต็มเลยจอดซ้อนคัน แล้วก็ทำอย่างที่ว่ามาทุกประการระหว่างนี้นก็เห็นรถคันนึงขับออกจากซองไป  ท่านเห็นก็รีบเข้าเกียร์แล้วออกรถทันที พอตอนตั้งลำรถจะถอยหลังเข้า ทีนี้มารู้ว่าเพิ่งล็อคไป(เบรคจะแข็งกดไม่ได้) ที่นี้หน้ารถหันไปทางทางลาดลงชั้น 1 ลดเลยพุ่งลงไปเลย เเละเร็วขึ้นเรื่อยๆ ท่านตกใจมากทำอะไรไม่ถูกเลย จนไปชนกับเสาที่ชั้นหนึ่ง แอร์แบ็คทำงาน ท่านปลอดภัยดีครับ

สรุป -ควรดับเครื่องดึงเบรคมือให้เรียบร้อยแล้วค่อยล็อค(สำคัญ)
       -สติสำคัญมาก ในกรณีนี้ อาจจะดับเครื่อง ดึงเบรคมือ เเต่ท่านตกใจมาก(ขับรถมามากกว่า20ปีไม่เคยใช้เบรคมือในขณะรถวิ่งเลย)
       -เรื่องทำนองนี้เคยเกิดขึ้นกับเพื่อนร่วมงานของท่านเช่นกัน เเต่ท่านนั้นอยู่บนที่ราบกว้าง จึงแก้ไขทัน เเสดงว่าเรื่องเเบบนี้เกิดขึ้นบ่อย?

ปล.ตอนนี่ลากไปวางไว้ที่ศูนย์ฮอนด้าแถวๆbtsสุรศักดิ์ เค้าบอกกันว่าตอนนี่รถยิ่งเยอะ อุบัติเหตุก็มากตามไปด้วย รถรอซ่อมนี่เต็มศูนย์ ขั้นต่ำของคันนี้คือ 7 เดือน! ท่านใดพอจะรู้ศูนย์ไหนเเนะนำไหมครับ
ขอบคุณที่รับฟังครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: อุทาหรณ์locktech + หาศูนย์ซ่อมhonda
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 19:15:59 »
พอจะมีภาพ ประกอบมั้ยอ่ะครับ  แล้วรถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Binladen_911

• Newbie
  • *
Re: อุทาหรณ์locktech + หาศูนย์ซ่อมhonda
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:08:51 »
คือตอนจอดไม่ได้เข้าเกียร์ P เหรอว่ายังไงครับ หรือว่าเข้า N ไว้พอสตาร์ทแล้วเลื่อนไป D เหรอครับ  (อยากรู้) ถ้าใช่นี่ตอนจอดทุกครั้งควรเข้า P เพราะไม่เหยียบเบรคมันเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:10:59 »
คือตอนจอดไม่ได้เข้าเกียร์ P เหรอว่ายังไงครับ หรือว่าเข้า N ไว้พอสตาร์ทแล้วเลื่อนไป D เหรอครับ  (อยากรู้) ถ้าใช่นี่ตอนจอดทุกครั้งควรเข้า P เพราะไม่เหยียบเบรคมันเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้

สงสัยเหมือนกันครับบบ ที่เห็นรถรุ่นล่าสุดที่เข้าเกียร์ได้โดยไม่ต้องเหยียบเบรค คือ โซลูน่ารุ่น หยดน้ำครับ สิบกว่าปี
แต่รุ่นไหม่ๆนี่ต้องเหยียบเบรคก่อเข้าอยู่แล้วหนิครับ หรือเป็นแบบที่ท่านนี้บอก คือ คาที่ตัวN

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:27:38 »
ปกติ locktech ถ้า ดึงล็อค จะ สตาร์ท ไม่ได้

แต่นี่ ลืม สตาร์ททิ้งไว้ แล้วดึงล็อค ..

ถ้ามีสติ อย่างดีที่สุด คงได้แค่ ดึงมา N แล้ว ง้างเบรคมือให้สุดละครับ   .. แล้วหวังว่ารถมันจะหยุดทัน ..

แต่อาราม ตกใจ เป็นกันทุกคนครับ เข้าใจ

ขอให้ซ่อมเสร็จไว ๆ ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 21:30:48 »
เขาดึกล็อต เบรกไงครับ แล้วยังไม่ดับเครื่อง แล้วลืมว่าล็อตแล้ว 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 22:04:01 »
อยากจะบอกว่า ถ้าอยู่เกียร์ D  แล้วดึงเบรคมือแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะ  เคยแบบว่าจอดรถไว้ที่ เกียร์ N  แล้วใส่เบรคมือ  ที่นี้ลองเลื่อนเกียร์ไป D   รถพุ่งเลยครับเหมือนไม่ได้เบรคเลยอ่ะ
ปล. รถ Honda Civic FD 1.8  ครับ 

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 22:08:14 »
ก่อนอื่นบอกก่อนนะครับว่ากรณีนี้เกิดจาก user error อุปกรณ์ไม่ได้บกพร่องเเต่อย่างใด
   เหตุการณ์นี้เกิดกับเเม่ของผมครับบนอาคารจอดรถ   ปกติหลังจากจอดรถเสร็จเรียบร้อยท่านจะยังไม่ดับเครื่องทันทีเเต่จะก้มลงไปดึงล็อคเพราะคิดว่าเดี๋ยวก็ลงจากรถเเล้วล็อคไปเลยละกัน ระหว่างนั้นก็ แต่งหน้า กินขนม บลาๆ จนกระทั่งวานซืนท่านทำเเบบเดียวกัน เเต่คราวนี้ที่จอดเต็มเลยจอดซ้อนคัน แล้วก็ทำอย่างที่ว่ามาทุกประการระหว่างนี้นก็เห็นรถคันนึงขับออกจากซองไป  ท่านเห็นก็รีบเข้าเกียร์แล้วออกรถทันที พอตอนตั้งลำรถจะถอยหลังเข้า ทีนี้มารู้ว่าเพิ่งล็อคไป(เบรคจะแข็งกดไม่ได้) ที่นี้หน้ารถหันไปทางทางลาดลงชั้น 1 ลดเลยพุ่งลงไปเลย เเละเร็วขึ้นเรื่อยๆ ท่านตกใจมากทำอะไรไม่ถูกเลย จนไปชนกับเสาที่ชั้นหนึ่ง แอร์แบ็คทำงาน ท่านปลอดภัยดีครับ

สรุป -ควรดับเครื่องดึงเบรคมือให้เรียบร้อยแล้วค่อยล็อค(สำคัญ)
       -สติสำคัญมาก ในกรณีนี้ อาจจะดับเครื่อง ดึงเบรคมือ เเต่ท่านตกใจมาก(ขับรถมามากกว่า20ปีไม่เคยใช้เบรคมือในขณะรถวิ่งเลย)
       -เรื่องทำนองนี้เคยเกิดขึ้นกับเพื่อนร่วมงานของท่านเช่นกัน เเต่ท่านนั้นอยู่บนที่ราบกว้าง จึงแก้ไขทัน เเสดงว่าเรื่องเเบบนี้เกิดขึ้นบ่อย?

ปล.ตอนนี่ลากไปวางไว้ที่ศูนย์ฮอนด้าแถวๆbtsสุรศักดิ์ เค้าบอกกันว่าตอนนี่รถยิ่งเยอะ อุบัติเหตุก็มากตามไปด้วย รถรอซ่อมนี่เต็มศูนย์ ขั้นต่ำของคันนี้คือ 7 เดือน! ท่านใดพอจะรู้ศูนย์ไหนเเนะนำไหมครับ
ขอบคุณที่รับฟังครับ

:) ลองไปเช็คที่ Honda สาธุประดิษฐ์ หรือ บางคอแหลมก็ได้นะครับ  ในเครือพระราม 3 ลองดู (ไม่ใช่หน้าม้าน่ะ) แต่เคยไปซ่อมรู้สึกว่างานเยอะแต่ช่างก็เยอะ  แต่สุรศักดิ์ สาธร อะไรประมาณนี้ ไม่ไหวมังครับ  รถเยอะแน่นมาก อะไรก็ต้องช้าไปหมดหล่ะ ลองดูศูนย์ข้างต้นนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 22:50:19 »
ของผม JAZZ GE
ถ้าดึงเบรคมือ รถจอดอยู่ แล้วดันไปเข้าเกียร์ P ปล่อยเบรค รถจะไม่ขยับครับ มันจะดึงๆโช็คกดลง
ส่วนล็อคเทค ถ่อนดึงต้องดับเครื่องยนต์ให้สนิทครับ ไม่งั้นจะพังเอาครับ
ที่สงสัยอีกอย่างคือ เข้าเกียร์ D อยู่แล้วเผลอดับเครื่อง มันก็ดับ คิดว่าน่าจะมีอะไรป้องกันตรงนี้ซักหน่อย

ออฟไลน์ TimiTan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 00:10:00 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  คาดว่าตอนนั้นคงคาอยู่ที่เกียร์N เพราะตอนที่เล่าเค้าบอกว่าดึงเกียร์เข้า D เลยไม่ได้เเตะเบรค
ขอบคุณข้อมูลสำหรับศูนย์นะครับ เดี๋ยวให้ประกันโทรเช็คดูครับ
ปล. รถซิตี้ 2011 ครับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 01:16:23 »
ของผมกว่าจะล๊อกลงรถก่อนแล้วค่อยมาดึงล๊อกอะแปลกดีเพิ่งเคยเจอเคสนี้ (จะได้เอาไปบอกคนอื่นๆ)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 02:01:00 »
เคยเหมือนกันครับ

ลืม

ไฟแดง
กลางสี่แยก
เกียร์ N
ดึงเบรคมือ
ดึงล็อคเทค แกร็ก

ไฟเขียว
ปลดเบรคมือ
ตายห่าน เบรคไม่ได้ เร่งไม่ได้
มีสติ เปิดไฟกระพริบ
ดึงเบรคมือ เอาสุดๆ กึกเดียว
ดับเครื่อง เอากุญแจมาปลด
ขอโทษ ขอโพย คันหลัง
สตาร์ท ไปต่อ

หลังจากนั้น ไม่เคยลืมอีกเลย

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 06:09:47 »
อยากจะบอกว่า ถ้าอยู่เกียร์ D  แล้วดึงเบรคมือแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยนะ  เคยแบบว่าจอดรถไว้ที่ เกียร์ N  แล้วใส่เบรคมือ  ที่นี้ลองเลื่อนเกียร์ไป D   รถพุ่งเลยครับเหมือนไม่ได้เบรคเลยอ่ะ
ปล. รถ Honda Civic FD 1.8  ครับ 
น่าจะลองเช็คเบรคมือนะครับ เพราะผมใช้ FD 2.0 ดึงเบรคมือเข้าเกียร์ D รถไม่พุ่งนะครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:00:46 »
ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ น่ากลัวเหมือนกัน  ถ้าเข้าเกียร์ P อยู่คงไม่มีปัญหา
หลังๆ จอดรถทำธุระ ผมก็เข้า P+เบรกมือ ทุกครั้ง เพราะเคยเผลอลืมค้างไว้ที่ D ครับ แล้วคิดว่าเป็นเกียร์ N เบรกแทบไม่ทัน

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:01:39 »
ลองดูอู่นอกเป็นทางเลือกไว้ด้วยซิครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:30:00 »
น่าจะลองเช็คเบรคมือนะครับ เพราะผมใช้ FD 2.0 ดึงเบรคมือเข้าเกียร์ D รถไม่พุ่งนะครับ
มันก็ไม่ถึงกับพุ่งนัครับ  แต่ว่ามันไหลไปเลยอ่ะครับ  เหมือนแรงจากเบรคมือมันเอาไม่อยู่  แต่เดี๋ยวจะลองเข้า 0 ดูครับคิดว่าน่าจะต้องตั้งเบรคมือใหม่

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:59:01 »
ขอเล่าประสบการณ์บ้างครับ

ตอนนั้นเพิ่งขับรถได้ใหม่ๆ ประมาณปีกว่า

ไปเตะบอลแถวนวมินทร์กับเพื่อนมา
กลับมาถึงคอนโดแถวงามวงศ์วานประมาณ 4 ทุ่ม
และเพลียขามาก

พอจอดรถ (ซ้อนคัน เพราะกลับดึก ที่จอดซองเต็ม)
ก็ล็อคเบรค ล็อคเกียร์ ลงจากรถเดินไปได้ประมาณ 10 เมตร
ยามวิ่งมาตาม บอกว่า รถเพิ่งออก ซองว่าง ชี้ไปให้ถอยจอด

ผมก็ปลดล็อกเกียร์ แต่ลืมปลดล็อคเบรค
เดินหน้าไปจะกลับมา เพื่อมาจอดช่อง
พอเข้าเกียร์ถอย กดเบรค งงมาก ทำไมรถไม่หยุด
ตกใจกระทืบๆ เบรค ไม่หยุด เลยเบลอๆ เรากดถูกป่าว
เผลอไปกระทืบคันเร่ง
รถเร่งถอยหลังสุดตัว
ไปชน DMAX ที่จอดอยู่ ตรงมุมหน้าขวา

กระโปรงหลังรถผม ยุบเป็นคืบ กระโปรงเด้งขึ้น ปิดไม่ได้
แต่ dmax แค่ถลอก (ย้ำว่า รอยถลอก ไม่มียุบ)

ดีนะที่ไม่เป็นอะไรมาก ซ่อมอยู่ 2 สัปดาห์
พอดี อู่นอก พ่อรู้จักเจ้าของ เร่งให้ด่วนเลย
เปลี่ยนกันชนหลัง กระโปรงหลัง ไฟท้าย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 13:12:10 »
เป็นไปได้ครับ เวลาตกใจทำไม่ถูกจริง ๆ ดีที่มีโชคครับ   แต่  saab 93 มีระบบป้องกัน จอดไม่ว่า n หรือ p  ไม่เหยียบเบรคเข้าเกียร์ไม่ได้ ทั้งคู่ ...

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 21:04:59 »
มันก็ไม่ถึงกับพุ่งนัครับ  แต่ว่ามันไหลไปเลยอ่ะครับ  เหมือนแรงจากเบรคมือมันเอาไม่อยู่  แต่เดี๋ยวจะลองเข้า 0 ดูครับคิดว่าน่าจะต้องตั้งเบรคมือใหม่

ผมว่าแค่ดึงเบรคมือไม่แน่นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 14:27:15 »
ดีที่คุณแม่ไม่เป็นอะไรมากครับ