ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาครับ เกี่ยวกับน้ำซึมบนพื้นฝั่งคนขับ  (อ่าน 10375 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
              วันนี้่รบกวรปรึกษาทุกท่านเกี่ยวกับ Civic FD ปี 2006 สักเล็กน้อย (เครียดมากสำหรับผม)  :'(

คือ รถผมมันมีน้ำ แฉะ บริเวณพื้นฝั่งคนขับฝั่งเดียวครับ ซึ่งไม่รู้มันมาจากไหนครับ โดยผมจะอธิบายอาการให้อ่านนะครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เพิ่งทำความสะอาดรถ ดูดฝุ่น ไป (ทำกันเอง 2 หนุ่มสาว )ปรากฎว่าพอเอาที่รองเท้าออก(ยาง) บริเวณพรมปูพื้นรถ มันเปียกครับ แต่ไม่มาก อารมณ์ประมาณ เสื้อโดนน้ำค้างตอนใกล้เช้า
   ซึ่งในตอนแรกก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร สงสัยแฟนขึ้นรถขับมาฝนมันตก เท้าเปียกกระมั้ง ก็เอาไดร์มาเป่าให้แห้งสนิท จากนั้นพอวันนี้ แฟนก็ขับรถไปทำงานปกติ พอตกเย็นแฟนกลับมาบ้านก็ได้เปิดดูอีกครั้ง
   สรุป ความเปียกมันกลับมาอีกแล้วครับท่าน ซึ่งวันนี้ : 1. สถานที่ที่แฟนผมขับไปทำงาน ฝนไม่ตกเลย
                                                           2. ไม่ได้ขับลุยน้ำขังบนพื้นแต่อย่างใด
                                                           3. เท้าไม่เปียกแน่นอน !
                                                           4. ทดสอบดูใต้ท้องรถแล้ว ซีลต่างๆก็ไม่ได้รัวนะครับ

จึงอยากจะสอบถามเพื่อนๆ
1. ที่พรมบนพื้นมันแฉะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
2. ต่อจากข้อ 1 ค่าใช้จ่ายมากน้อยเพียงใด ถ้าจะซ่อมอาการที่ว่านี้

ปล. ความรู้เกี่ยวกับรถผมยังด้อยประสบการณ์ ยิ่งนักหากกระทู้นี้ดูไร้สาระ ยังไงขออภัยด้วยครับสำหรับบางท่าน

ขอบคุูณครับ

ออฟไลน์ galaga

• Newbie
  • *
รื้อพรมออก รวมถึงกำมะหยี่ข้างใต้ด้วยครับ ต้องเอาเบาะออกก่อนนะ ตรงพึ้นเหล็กจะมีจุกพลาสติกอยู่
อาจเสื่อมแล้วต้องหามาเปลี่ยนหรืออุดไปเลย เพราะเวลาฝนตกหนักหรือลุยน้ำขังมันจะเขารถได้ครับ
รถผมเคยเป็น

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
จากประสบการณ์น้อยๆนะครับ
1) ถ้ารั่วเฉพาะตอนฝนตก ต้องแกะพรมตรงมุมที่รั่วออกครับ ปิดประตู แล้วให้แฟนเอาน้ำสายยางฉีดรถดูครับ
ผมเคยรั่วจากซีล ต่อของบอดี้ครับ พอเจอรอให้แห้งแล้วเอาซิลิโคนยิ่งอุดครับ พอแห้งแล้วลองราดเทสอีกที่ว่ายังรั่วอยู่ไหมครับ
2) ถ้าไม่ได้เปียกฝน หรือลุยน้ำเลย อาจจะเกิดการรั่วจากท่อระบายน้ำของตู้แอร์ หรือตู้แอร์รั่วมีรู น้ำที่ควบแน่นก็เลยซึมออกมา
ต้องดูอ่ะครับว่ารั่วมุมไหนของพื้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
จากที่ผมเคยเจอมี2กรณี เหมือนกับท่านข้างบน
1.จอดคากฝนตกหนักๆ เป็นชั่วโมงๆ แล้วยางขอบประตูเริ่มเสื่อม น้ำซึมขังได้ครับ
    น้ำซึมตรงดิ่งสู่ใต้พรมแล้วแฉะขึ้นมาข้างบน  ซึ่งจะเริ่มซึมจากฝั่งขอบประตู
แต่ จขกท. ยืนยันว่าไม่เจอน้ำท่วม(ไม่ได้ตากฝนนานๆด้วยใช่ไหม?) และซีลไม่รั่วแน่ (แต่ถ้าเสื่อมแล้ว ดูไม่ออกหรอก น้ำเข้าได้ครับถ้าเจอหนักๆ)
ผมเลยสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นข้อ2
2. ท่อบริเวณตู้แอร์ตัน แต่ตอนที่รถผมเป็น จะมีเสียงเหมือนขวดน้ำโดนเขย่าอยู่ในคอนโซล ทนใช้ไปสักพักสังเกตว่าน้ำแฉะใต้พรม
    จากฝั่งคอนโซลกลาง/เท้าซ้ายคนขับ
    วันไหนทนร้อนลองปิดแอร์ขับ วันนั้นไม่เป็นครับ เลยตรงดิ่งเข้าร้านแอร์ ท่อตันจริง แกะล้างทั้งระบบ เติมน้ำยาแอร์ใหม่ด้วย
     ค่าเสียหาย 3พันกว่าครับ  :-X

ทั้ง2กรณี ผิวบนพรมเปียกชื้นนิดเดียว แต่แกะดูข้างล่างแฉะมากครับ ทิ้งไว้ไม่น่าจะดี
รถคันที่เป็น Sunny Neo 04 คันนี้ขายไปแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 21:49:56 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ของผมเคยเป็นที่ยางขอบประตูด้านล่างครับ

แต่ตอนนี้ก็เป็นอีกละ แต่คนละคัน คันนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอเลย  :'(