ผู้เขียน หัวข้อ: --[ขอคำปรึกษา]--///วิธีแก้ไขรถโดนสะเก็ดน้ำปูนจะแนวก่อสร้างรถไฟฟ้า///----  (อ่าน 8512 ครั้ง)

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุกท่าน

กระผมขออนุญาต ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกทุกท่านเกี่ยวการเอาสะเก็ดน้ำปูนออกจากรถครับ

เนื่องจากช่วงบ่ายสามของวันที่ผ่านมา ผมได้เดินทางผ่านแนวรถไฟฟ้าย่านรัตนาธิเบศร์ แล้วแจ๊ดพอต
ได้ท้องฟ้าจำลองอนุภาคเล็กๆ บนแนวหลังคา สวยงามน้ำตาไหลเลยครับผม  โดยก่อนหน้านี้ก็ได้
โดนมาแต่ผมเอาไปขัดออกไปเมื่อวาน(ยังเหลือติดแน่นบางส่วนเป็นที่ระทึก) ซึ่งเสียค่าใช้จ่ายเป็นจำนวนมาก

แต่แล้วให้อภัยในใจแก่ผู้รับเหมาไป  แต่มาเจอสะเก็ดน้ำปูนวันนี้ ความอดทนที่มีแก่ผู้รับเหมาได้เจือจางลงแล้ว
จึงอยากจะเรียนถามเพื่อนสมาชิก และขอคำแนะนำว่า

1. ผมควรจะนำรถเข้าไปขัดใหญ่อีกรอบ หรือไม่เพราะค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง และทำให้ชั้นสีบางลง...
2. ถ้ากระผมจะร้องเรียนกับผู้ที่รับผิดชอบ เรื่องราวสามารถจบลงด้วยดี และมีการชดเชยค่าเสียหาย
ได้มากน้อยเพียงใดครับ

ขอความกรุณาช่วยแนะนำ และถ้าท่านใดมีประสบการณ์รบกวนช่วยแชร์ด้วยครับผม

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ :)

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ถ้าวิธีบ้านๆ ลองใช้น้ำส้มสายชู(ที่ใช้ผสมอาหาร) ลองเช็ดดูครับ จำได้ว่าเพื่อนผมเคยโดน แล้วมันออกซะด้วยสิ
Puma PoweR 🐯🐯

• **
เรียน K.okashi

ผมได้ลองวิธีการดังกล่าวแล้วครับ แต่ออกได้แค่บางส่วนครับผม :)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ลงบันทึกประจำวันไว้ที่ สน. ก่อน
จากนั้นก็ไปติดต่อผู้รับเหมาที่เกี่ยวข้อง

จริงๆ ถ้ารถคุณมีประกัน ก็แจ้งพนักงานเคลมเลยครับ
เดี๋ยวเขาก็ไปไล่เบี้ยเอาเอง

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
มันจะเป็นคราบใช่ไหมครับ ล้างไปเรื่อยๆมันก็ออกครับ จะค่อยๆจางครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ถ้าโดนแล้วยังล้างไม่ได้ ก่อนกลับบ้านเข้าคาร์แคร์ให้เขาเอาน้ำแรงฉีด ปรับบานกลางๆ แล้วฉีดห่าง 30 ซม แช่เลยครับ หลุดได้เยอะแต่ถ้าค้างเป็นวันขึ้นไป อาจจะต้องเอาน้ำช่วยขจัดมาชุบทิชชู่แล้่วแปะไว้

• **
ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกทุทก่านสำหรับคำแนะนำนะครับผม

เมื่อสักครู่ผมได้โทรเข้าไป Call Center ของโครงการรถไฟฟ้าสายสีม่วง
ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบในส่วนช่วงดังกล่าว
ให้นำรถเข้าไปตรวสอบที่หน้างาน เพื่อปรึกษาหารือรวมถึงหาทางลง
ทั้งสองฝ่ายให้จบอย่างราบลื่นมากที่สุดครับ

ถ้าผลการคุยในวันพรุ่งนี้เป็นอย่างไร จะมาแชร์ให้ทุกท่านทราบนะครับ
:)

ออฟไลน์ valensena

ผมล้างรถปกติก่อน

จากนั้นลูบดินน้ำมันครับ

ออฟไลน์ elite

สงสัยพรุ่งนี้ต้องไปลองดูที่รถหน่อยและเพราะขับผ่านเส้นนี้ทุกวันไปกลับ โดนอยู่ทุกวันเห็นว่าฝนตกเลยไม่ได้ล้างรถมาเดือนนึงและ+กับอยู่คอนโดเลยไม่ได้สังเกตุมากนัก ถ้าเจอคงเศร้า :'(

ออฟไลน์ Minidog

โดนปูนถ้าปล่อยให้แข็งแล้วออกยากมากครับ ของผมปล่อยทิ้งไว้ให้มันค่อยๆหลุดไปเองกว่าจะหมดใช้เวลานานมาก เคยถูออกรถก็เป็นรอยได้แต่ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆครับ

• **
สวัสดีครับ

ขอเข้ามารายงานความคืบหน้าครับ
จากการเข้าขอคำปรึกษาจากเจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบ ทางเจ้าหน้าที่
ได้รับทราบและนำ Feedback ที่ผมเสนอ ไปเป็นส่วนหนึ่งใน
การแก้ไขปัญหา เพื่อลดผลกระทบแก่ผู้ที่สัญจรผ่านแนวการก่อสร้าง
ครับ ส่วนการชดเชยต่างๆก็ไปเป็นตามที่ทางผมพึงพอใจ และจบลง
ด้วยดีแก่ทั้งสองฝ่ายครับ

เหตุการณ์ในครั้งนี้เป็นข้อเตือนใจให้แก่ผู้ที่ผ่านแนวก่อสร้างขนาดใหญ่ไม่ว่า
จะเป็นรถไฟฟ้า หรือการก่อสร้างอื่นๆดังนี้

1. เมื่อท่านเดินทางผ่านแนวก่อสร้าง และมีคราบน้ำจากการก่อสร้าง หรืออะไรก็แล้ว
แต่ที่มาจากการก่อสร้าง ขอให้ท่านรีบทำความสะอาด และสำรวจรถของท่านโดยรอบ
ว่ามีสิ่งผิดปกติหรือไม่ ถ้ามีให้รีบถ่ายรูปเป็นหลักฐานไว้ครับ และนำรูปภาพไปเป็นข้อมูล
ที่ใช้ในการคุยครับ

2. ซีเมนต์ที่ใช้ในการก่อสร้างเป็นแบบแห้งแร็ว และมีฤทธิ์ในการกัดกร่อนสีรถที่รุนแรงกว่า
คอนกรีตด้วยทั่วไป(ความรู้จากการเข้าไปปรึกษาอู่ทำสีรถ) มะกรูด มะนาว หรือน้ำส้มสายชู
ตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ เป็นประโยชน์อย่างมากในการนำคราบไคลดังกล่าวออก (เมื่อวาน
ผมขัดใช้เวลาระมาณ 10-15 นาทีต่อ 1 ดาวเคราะห์น้อยๆ) แล้วรีบตามด้วยน้ำเปล่านะครับ

3. บริเวณหลังคารถเป็นสิ่งที่เราส่วนใหญ่จะละเลยต่อการตรวจสอบ กรุณาตรวจสอบเรื่อยๆ
โดยการนำมือลูบๆบนหลังคาด้วยนะครับผม

4. การคุยกันด้วยถ้อยทีถ้อยอาศัย พูดกันด้วยหลักเหตุและผล ไม่ใช่อารมณ์(วีน) เป็นหัวหลัก
ในการแก้ไขปัญหา  สามารถทำให้ปัญหาต่างๆคลี่คลายลงและจบลงด้วยความพึงพอใจของ
ทั้งสองฝ่ายครับ

ขอบพระคุณ
1. ผู้ที่เกี่ยวข้อง(อีกครั้งนึง)
2. เจ้าของอู่ทำสีรถยนต์ที่ใจดี ในการแนะนำข้อมูลต่างๆ
3. พี่หุ้นส่วนคาร์แคร์ที่ช่วยเหลือผมและให้ความรู้เกี่ยวกับการบำรุงรักษา
4. เพื่อนสมากชิกที่เข้ามาชม และ ให้คำแนะนำ รวมถึง HLM ที่ให้พื้นที่ในการสอบถามครับ