ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง Dash Cam ติดรถด้วยครับ ว่ารุ่นไหนใช้งานได้ดี ราคาไม่แพงครับ  (อ่าน 5446 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ขอคำแนะนำเรื่อง Dash Cam ติดรถด้วยครับ ว่ารุ่นไหนใช้งานได้ดี ราคาไม่แพงครับ
พอดีที่บริษัทอยากได้ไปติดรถขนส่งที่โรงงานครับ
แต่ผมเองเลือกไม่ถูกว่าจะใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ  ซื้อติด 16 คันครับ
ราคาประมาณไม่เกิน 2500 บาทอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

มันคืออะไรเหรอครับ >_<

ออฟไลน์ decptt

ใช่กล้องติดหน้ารถบันทึกหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ผมว่า ซื้อพวกคลองถม ราคา 590 บาท(แพงแล้ว) ก็ได้ครับ ผมใช้อยู่ กลางคืนก็ชัดใช้ได้
ลองพิมพ์ "HD DVR ราคา" ดูครับ
ตัวอย่างครับ (มีหลายเจ้า หลายราคานะครับ ให้ตรวจสอบก่อนจะซื้อ ก่อนโอนเงินครับ อย่าเชื่อใจ ต้องมีหลักฐานการโอนเงินเก็บไว้ด้วยครับ)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=394528.0

ผมไม่ได้ซื้อที่นี่นะครับ ผมซื้อในราคา ณ ตอนนั้น 6 ตัว ตัวละ 800 บาท  :'( :'( :'(

เห็นราคาแล้วช้ำใจ

ส่วนเมม ซื้อแยกนะครับ
ผมซื้อที่ Banana IT ซื้อ 6 อัน แบบ class 10  ได้ราคาลดลงมาอีก ตัวละ 40-60บาทนะครับ (ต้องต่อด้วยจำนวน แล้วเขาจะลดให้ครับ)

แนะนำเมม ซื้อ 4GB Class10 ก็พอ  เพราะเราจะให้บันทึก file ละ 2-10 นาที แล้ว ก็พอแล้ว ได้เป็นร้อยๆไฟล์เลย เหตุการณ์เกิด มันเกิด ไม่กี่นาทีครับ และเวลาช่วงชุลมุน อีกไม่เกิน ชั่วโมง 4GB ก็พอ
ส่วน 32GB ผมเคยใช้แล้ว แฮงค์บ่อย (สงสัยเนื้อที่เยอะไป) ลดลงมาเหลือ 8GB ไม่เคยแฮงค์ครับ

ออฟไลน์ 6162002

อ่อ กล้องติดรถนี่เอง

ถ้าเป็นกล้องคลองถม แนะนำอย่าไปใช้เมม 4Gb ครับ แปบเดียวก็เต็ม เผื่อจะย้อนดู สมมติ จะดูว่ารถคันนี้ออกจากบ้านไปไหนมาบ้าง ย้อนไม่ได้อีก เพราะกล้องถูกๆ มันบีบอัดไฟล์ไม่ได้

แนะนำเป็น 8-16Gb class 4 ธรรมดาดีกว่าครับ เพราะเซนเซอร์มันแค่ 0.3M ไม่จำเป็นต้องใช้เมมความเร็วสูงอะไรครับ  แต่ถ้าติดรถขนส่ง กล้องธรรมดา ผมว่ามุมมองแคบไปครับ ซื้อที่ประมาณ 2 พัน มุมมองกว้าง กลางคืนโอเค ตัวกล้องไม่เกะกะมาก ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
ผมสนใจอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าต้องใช้specแบบไหน
จำเป็นต้องใช้สองเลนส์หรือไม่
มุมในการมองต้องขั้นต่ำเท่าไหร่ถึงจะดี 120,140+
ชิพเซทมีผล?
มีเยอะจนเลือกไม่ถูก

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ใช้ของถูกๆมันจะทนร้อนมั้ยครับเวลาจอดรถไว้ที่บ้าน

ว่าจะซื้อเหมือนกัน
ตอนนี้ผมใช้มือถือถ่ายแทนอยู่ แต่พออัพเฟิร์มแวร์ใหม่พอซัก40นาทีมันบอกเครื่องร้อนขอออกจากโปรแกรมซะงั้น

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

มันคืออะไรเหรอครับ >_<
โทษทีนะครับ แจ้งไว้ไม่ชัดเจน เป็นกล้องวงจรปิดอย่างที่แต่ละท่านแนะนำและครับ
อยากได้ทนหน่อยแต่ก็ไม่แพงมากอะครับ

ใช้ของถูกๆมันจะทนร้อนมั้ยครับเวลาจอดรถไว้ที่บ้าน

ว่าจะซื้อเหมือนกัน
ตอนนี้ผมใช้มือถือถ่ายแทนอยู่ แต่พออัพเฟิร์มแวร์ใหม่พอซัก40นาทีมันบอกเครื่องร้อนขอออกจากโปรแกรมซะงั้น
จอดตากแดด 4 ชั่วโมง ไข่สุก แล้วสตาร์ทวิ่งจาก กทม กลับพิษณุโลก ไม่พัก ก็ใช้งานไม่มีปัญหาครับ ตัวถูกๆ แบบที่ผมบอกไว้ข้างบน

ปล. แต่เมม ต้องหาอย่างดีนะครับ ผมใช้ SANDISK รุ่นที่ตัวมันเป็น แถบเทาแดง ทนอุณหภูมิสูงได้ครับ
เคยใช้อย่างถูก, Kingston class10 ตัวทั่วไป ใช้ได้เดือนเดียวครับ แล้วก็เสีย
แต่ใช้ sandisk ตัวเทาแดง มา 7เดือนแล้ว ไร้ปัญหาครับ
กล้องตัวนี้ใช้มาครบปีแล้วครับ
   ปัญหามีเรื่องเดียวคือ เล่นไปนานๆ ไฟลล์เต็ม (จังหวะที่ดับเครื่องพอดี) จะทำให้ค้างเวลาเปิดใหม่ ต้องformat sd card ครับ แล้วก็จะทำงานตามปกติ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ตัวถูกอย่างนั้นมองไม่เห็นป้ายทะเบียน มันหยาบ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมซื้อรุ่นนี้มาใช้ครับ ราคา1100ไม่รวมเมม แต่มีปัญหาเรื่องร้อนแล้วแฮ้งค์ตลอด
ทีแรกคิดว่าจอดตากแดดถึงแฮ้งก็เลยถอดทุกครั้งที่ตากแดด แต่ก็ยังแฮ้งอยู่เหมือนเดิม
ลองรื้อเครื่องออกมาดูปรากฏว่าร้อนจากcpuข้างในเครื่อง ทำยังไงก็ไม่หาย เจาะบอดี้ระบายอากาศก็ไม่ช่วย
ติดซิ้งก็ไม่ได้ ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้ ถอดกองเอาไว้ เซ็งที่มันมักจะแฮ้งตอนสำคัญๆ

รุ่นนี้ครับ

มุมมองของมันถือว่าโอเคเลย ประมาณ120องศา กลางวันโอเค กลางคืนหวังอะไรไม่ได้ เห็นทะเบียนคันข้างหน้าแค่ตอนติดไฟแดง