ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะเปิดทำไม  (อ่าน 11798 ครั้ง)

ออฟไลน์ kalanikov

• Newbie
  • *
มันจะเปิดทำไม
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:15:23 »
เวลาขับรถกลางคืนหงุดหงิดมากกับไอ้พวกที่ชอบเปิดไฟตัดห(ม)อก มันจะเปิดทำไม แล้วมีอีกประเภทที่ชอบเปิดไฟสูงแล้วไม่ยอมลดไฟให้ ผมขับรถกลางคืนเจอไอ้พวกสันดานแบบนี้เยอะมากเลย ขอระบายให้ฟังหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
Re: มันจะเปิดทำไม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:32:41 »
ตาเค้าเป็นต้อมั้งครับ เลยคิดว่าหมอกลงตลอดเวลา

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:38:57 »
พวกเปิดไฟสูง ผมเข้าใจความรำคาญนะ

แต่ พวกเปิดไฟตัดหมอก  ไม่ได้จะสวนกระแสอะไรหรอกนะที่เห็นเค้าด่าๆกัน  ถ้าคุณหมายถึงไฟตัดหมอกคู่หน้าที่อยู่ข้างล่างที่ติดมาจากโรงงานละก้อ
ผมไม่เคยเห็นว่ามันน่ารำคาญตรงไหน  เพราะไฟมันก้อต่ำ แสงก้อไม่ได้แยงตาอะไร ถ้าแสงไฟตัดหมอกแยงตา แล้วไฟหน้าไม่ไปกันใหญ่หรอ
คือเวลาผมฟังเค้าด่าตามเวป ผมก้องงนะ  เคยลองเปิดไฟตัดหมอก แล้วนั่งในรถอีกคัน มันก้อไม่แยงตาอะไร

ก้อเลยสงสัยว่า ผมเข้าใจผิดอะไร เรื่องไฟตัดหมอกที่เค้าด่ากันโครมๆ หรือป่าว เพราะเท่าที่เห็นเวลาเค้ารุมกันด่า นี่มันใช่เลย มันต้องรำคาญตา แยงตาแบบสุดๆ ถึงทนกันไม่ค่อยได้
แล้วเวลาเรามาดู มันก้อไม่ใช่นี่นา  ก้อเลยสงสัย ว่ามันอันเดียวกันมั้ยเนี่ย  แต่ถ้า ตัดหมอกท้าย  กับไฟซีน่อนฟุ้งๆ  อันนี้ แยงตาสุดๆ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:44:16 »
ลองวิ่งสวนดูกับพวกเปิดตัดหมอกหน้าแล้วกัน  แล้วจะรุ้ นรกมีจริง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:09:15 »
ผมว่าไฟตัดหมอกทุกตัวที่ติดมากับโรงงาน ไม่ได้แยงตาซักนิดเลยนะครับ

ยกเว้นพวกที่ไปเปลี่ยนหลอดไฟเอง ไม่ใช่ดั้งเดิมของโรงงานอันนี้แยงตาแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ nuthd

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:15:16 »
ผมก็คิดว่า
น่าจะไปเปลี่ยน หลอดกันเิ่พิ่มหรือเปล่า

ผมว่าถ้าเดิมๆมากับรถ ไม่น่า แยงตานะครับ
 ; ;D ;D

ผมเองขับสวนกัน เจอเข้าปวดตามากๆ พวกที่ไปทำไฟเพิ่มมา

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:38:07 »
เดิมๆจากโรงงานไม่เป็นไร แต่ถ้าเปลี่ยนเองนี้ซิ แสบตา....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:47:22 »
ผมเปิดไฟตัดหมอกเวลาที่โดนจี้ท้ายครับ ซึ่งมักจะโดนจี้ท้ายเวลาอยูาในโค้งเลนซ้ายหรือไม่ก็อยู่เลนกลางหรือซ้ายแล้วเข้ามาจี้ท้าย ผมจะดึงให้ไฟตัดหมอกทำงานให้คันหลังแสบตาไล่มันออกขวาแซงหน้าไปโดยพลัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kalanikov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:55:58 »
แล้วมันมีคนอีกประเภทนึง กลุ่มคนพวกนี้มันจะตั้งไฟหน้าฝั่งขวาให้สูง

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:59:17 »
วีออส ทุกสี ทุกรุ่น ตัวใหม่

ที่ใส่ไฟตัดหมอกอยู่ข้างหลัง สองอันตรงกันชนมุมซ้ายและขวา

นั้นหละครับ... เห็นขยันเปิดกันทั้งเมือง ไม่ได้ช่วยอะไรเค้าแถบรบกวนผมอีก

ถ้ามันไม่แยงตาพี่เลยหละก็...แล้วไปครับ

แต่ผมขอเป็นหนึ่งเสียงที่ค้านสุดตัว เพราะตอนนั้นขับไปเจอน้องออสห่างกันไม่ถึง 1 คันรถ เปิดซะแดงโล่ห์!!

ขับแล้วเครียดสุดๆ

:-\

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:03:34 »

ที่ใส่ไฟตัดหมอกอยู่ข้างหลัง สองอันตรงกันชนมุมซ้ายและขวา

นั้นหละครับ... เห็นขยันเปิดกันทั้งเมือง ไม่ได้ช่วยอะไรเค้าแถบรบกวนผมอีก

ถ้ามันไม่แยงตาพี่เลยหละก็...แล้วไปครับ

แต่ผมขอเป็นหนึ่งเสียงที่ค้านสุดตัว เพราะตอนนั้นขับไปเจอน้องออสห่างกันไม่ถึง 1 คันรถ เปิดซะแดงโล่ห์!!

นั่นละครับที่ผมสงสัย  ว่าเราพูดถึงไฟตัดหมอกหลัง ที่ติดมาจากโรงงาน หรือปล่าว  เพราะข้อนี้ผมก้อยืนยันอีกคนว่ามันแยงตา เสียประสาท

ส่วนไฟตัดหมอกหน้าเดิมๆ ผมดูไง ก้อไม่แยงตา ที่พูดก้อเพราะขับสวนมาเยอะนี่ละครับ เลยสงสัยว่า เราเข้าใจตรงกับที่เค้าด่ากันป่าววะเนี่ย

ออฟไลน์ euro

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:13:29 »
บางคนเปิดไฟสูง เปิดไฟตัดหมอก ขับเลนขวา แต่ขับช้ามาก  และสุดท้ายส่วนมากอายุ 50 ขึ้นเท่าที่สังเกตุ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:14:12 »
"หมอกมันหงอย" ครับ เลยต้องเปิดโชว์

ออฟไลน์ balllopburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:20:35 »
"หมอกมันหงอย" ครับ เลยต้องเปิดโชว์

อ่านปุ๊ป ฮาปั้ปเลยครับพี่ แต่อย่างว่าคนเก่าคนแก่แกไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีมากเท่าคนสมัยใหม่สักเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 12:38:38 »
สำหรับพวกเปิดไฟตัดหมอกหลัง ผมจะเปิดไฟสูง แล้วขับตามตูดเลยครับ ส่องไปเรื่อยๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 13:52:40 »
อ้างถึง

อ่านปุ๊ป ฮาปั้ปเลยครับพี่ แต่อย่างว่าคนเก่าคนแก่แกไม่ค่อยรู้เรื่องเทคโนโลยีมากเท่าคนสมัยใหม่สักเท่าไหร่นะครับ

ลูกยืมไปขับรึเปล่าว...พอรุ่งเช้าอีกวันเอามาคืน ปิดไม่เป็นซะงั้น
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 14:03:40 »
ผมว่าไฟตัดหมอก ไม่เท่าไหร่

รำคาญซีน่อน เคสูงๆมากกว่า >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 14:07:26 »

จริงครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ balllopburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 14:09:27 »
อ้างถึง

ลูกยืมไปขับรึเปล่าว...พอรุ่งเช้าอีกวันเอามาคืน ปิดไม่เป็นซะงั้น
อาจเป็นแบนั้นก้ได้ครับพี่ เหอๆน่าจะสอนแกมั้งนะ ที่บ้านตอนออกรถมาใหม่ๆผมยังต้องบอกวิธีใช้ให้พ่อผมอยู่เลย หุ หุ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 15:47:49 »
ตัดหมอกหน้าแม้ไม่เปลี่ยนหลอดมาก็แยงตาครับ
เพราะองศาการกระจายมันกว้างมาก
ต่างจากไฟหน้าที่กดแสงลงพื้น

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 16:15:11 »
คนขับอาจจะหมอกหงอยจริงๆ เพราะแก่แล้ว
จะว่าไป ไฟตัดหมอกหน้าไม่แยงตาเท่าไฟตัดหมอกหลังหรอกครับ แต่ที่เขาด่าๆ กันเพราะ
- จะเปิดโชว์ในเมืองทำไมในเมื่อไม่มีหมอก?
- ไฟตัดหมอกหน้าที่เปิดพร้อมไฟหน้ารถ ในบางจังหวะที่ขับสวน แสงมันแยงตาจริงๆ ครับ
ส่วนไฟตัดหมอกหลัง แสงมันแรงแล้วเป็นสีแดงด้วย และยิ่งขับตามหลังในระยะใกล้ๆ จะโดนไฟพวกนี้ทิ่มตามาก ก็แค่นั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 16:31:43 »
ก็คือเป็นการรบกวนผู้อื่นด้วยการเห็นแก่ตัว ถ้าเปิดไฟตัดหมอกหน้า
แต่ถ้าตัดหมอกหลัง ผมก็เปิดเวลาโดนกวนตีนก่อน แต่พวกอยู่ดีๆเปิดนี่งี่เง่ามากครับ

เคยเจอโซลูหน้าวีออส เปิดไฟตัดหมอกหลัง
ผมแซงไปอยู่ข้างหน้ามันแล้วเปิดบ้าง
แล้วก็เข้าเลนเลี้ยวขวาเข้าซอยครับ
พอเห็นมันแซงไปอีกทีก็ปิดแล้ว รายนี้อาจคิดได้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 19:20:50 »
ไฟตัดหมอกหน้า
หลอดธรรมดาๆ
จากโรงงาน
ผมว่ามันไม่แยงตาน้ะ

แต่ไฟตัดหมอกหลัง
นี่แยงตาแน่ๆ ผมไม่เถียง

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 19:50:48 »
ผมว่าไฟตัดหมอก ไม่เท่าไหร่

รำคาญซีน่อน เคสูงๆมากกว่า >:(
โอ้ย น่ากลัว มากเลยครับ
ยิ่งสวนกันบนสะพาน โอ้ย ปวดตา ตา พร่าเลย
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 20:44:53 »
สว่างไม่กลัวครับ กลัวไม่สว่าง ......
อาทิตย์ก่อนขับตามตูด corolla รุ่นสร้างโลก อยู่ดีๆพวกจะเลี้ยวเข้าซอยซะงั้น
ตอนนั้นนึกด่าในใจ ว่ามึงทำไมไม่เปิดไฟ แต่พอได้สังเกตุดีๆ เปิดนะครับแต่มันช่าง........

เกือบได้ใช้ประกันแล้ว

ปล.แล้วอีพวกเปลี่ยนไฟท้ายเป็นแบบของแต่งไต้หวัน(นึกถึง camry hybrid ) นี่ก็อีกตัว สวยก็ไม่สวย แล้วเวลาเบรคกับเลี้ยวนี่ก็ แสงไฟ พอๆ กับ corolla ข้างบนนั่นแหละครับ กูจะชนหลายทีแล้ว......

อย่าหาว่าบ้านะครับ แต่แสบๆตาเข้าไว้อย่างนี้ผมก็ว่าดีนะ ช่วยให้ตื่นตัวดี แต่เยอะมากๆก็ไม่ไหว....แฮ่ๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2009, 21:23:42 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 21:19:30 »
^
^
^
^

ทำไมต้องไปเปรียบเทียบประเทศลาวในทางเสียหายแบบนั้นด้วย คนลาวที่อ่านภาษาไทยได้ก็มีไม่น้อยและหากเขามาอ่านเข้าจะทำให้เขาเกลียดคนไทยเปล่าๆ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 21:24:56 »
^
^
^
^

ทำไมต้องไปเปรียบเทียบประเทศลาวในทางเสียหายแบบนั้นด้วย คนลาวที่อ่านภาษาไทยได้ก็มีไม่น้อยและหากเขามาอ่านเข้าจะทำให้เขาเกลียดคนไทยเปล่าๆ

แก้แล้วครับ.....ขอบคุณที่เตือนครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ ???????????????????

• Jr. Member
  • **
  • ::??????...??????::
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 21:55:39 »
พวกเปิดไฟสูง ผมเข้าใจความรำคาญนะ

แต่ พวกเปิดไฟตัดหมอก  ไม่ได้จะสวนกระแสอะไรหรอกนะที่เห็นเค้าด่าๆกัน  ถ้าคุณหมายถึงไฟตัดหมอกคู่หน้าที่อยู่ข้างล่างที่ติดมาจากโรงงานละก้อ
ผมไม่เคยเห็นว่ามันน่ารำคาญตรงไหน  เพราะไฟมันก้อต่ำ แสงก้อไม่ได้แยงตาอะไร ถ้าแสงไฟตัดหมอกแยงตา แล้วไฟหน้าไม่ไปกันใหญ่หรอ
คือเวลาผมฟังเค้าด่าตามเวป ผมก้องงนะ  เคยลองเปิดไฟตัดหมอก แล้วนั่งในรถอีกคัน มันก้อไม่แยงตาอะไร

ก้อเลยสงสัยว่า ผมเข้าใจผิดอะไร เรื่องไฟตัดหมอกที่เค้าด่ากันโครมๆ หรือป่าว เพราะเท่าที่เห็นเวลาเค้ารุมกันด่า นี่มันใช่เลย มันต้องรำคาญตา แยงตาแบบสุดๆ ถึงทนกันไม่ค่อยได้
แล้วเวลาเรามาดู มันก้อไม่ใช่นี่นา  ก้อเลยสงสัย ว่ามันอันเดียวกันมั้ยเนี่ย  แต่ถ้า ตัดหมอกท้าย  กับไฟซีน่อนฟุ้งๆ  อันนี้ แยงตาสุดๆ

คิดเหมือนคุณพี่เลย
...??????????????????????????????...???????????????????? ????????????????????...

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 22:16:47 »
เคยเจอซีนอนทั้งไฟหน้าแล้วก็ตัดหมอกหน้า

ที่สุดของแจ้เลยล่ะ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 22:25:30 »
   เห็นด้วยนะ ไฟตัดหมอกหน้าผมไม่เห็นว่ามันจะรบกวนเลยนะ  แต่ประเด็นอยู่ที่ว่า ถ้าเจอปิกอัพที่มีการบรรทุกก็คงรบกวนมาก แต่พูดก็พูดเถอะไฟใหญ่น่ะสำคัญและเป็นตัวสร้างความรำคาญเยอะมาก

แล้วอันที่รำคาญสุดๆ คือตัดหมอกหลังนี่สิ เหอๆถ้าเจอต้องรีบแซง ;D