ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถ Civic EG 4D (เตารีด 4 ประตู) มือสองครับ  (อ่าน 10305 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
พอดีพี่สาวจะซื้อ Civic EG มือสองมาไว้ใช้ด้วยกัน เป็นรุ่น EXi ปี 1996 เครื่องหัวฉีด PGM-FI เฉยๆ (ยังไม่ใช่เครื่อง VTEC)

ไม่ทราบว่าต้องเช็คตรงไหนเป็นพิเศษบ้างหรือเปล่าครับ?

แล้วรถคันนี้มีวิ่งทางไกลจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ? เพราะว่าฤกษ์ไปเอารถคือวันที่ 12 นี้ แล้วเดือนตุลาจะขับจากเชียงรายลงไปกรุงเทพฯเลย

ป.ล.1 รถเขาขายราคา 110,000฿ แต่เท่าที่ผมเช็คดูคร่าวๆสิ่งที่คิดว่าต้องเปลี่ยน/ทำแน่ๆมีประมาณนี่ พี่ๆทุกคนคิดว่ายังไงบ้างครับ?
1.สายพาน
2.น้ำมันเครื่อง
3.ผ้าเบรค
4.ไส้กรองอากาศ
5.พักปลายท่อไอเสีย
6.ใบปัดน้ำฝน
7.ล้างแอร์
8.ล้างภายนอก-ภายใน-ห้องเครื่อง

แล้วก็ซุ้มล้อด้านซ้ายทั้งหน้าและหลัง ระยะห่างระหว่างซุ้มกับล้อมันน้อยกว่าด้านขวาหมดเลย (ว่าง่ายๆก็คือรถมันเทซ้าย) เราสามารถซ่อมมันได้ไหมครับ

แล้วก็เรื่องสุดท้าย(ถ้าเยอะไปหน่อยต้องขอโทษด้วยนะครับ ^^") ผมก้มดูใต้ห้องเครื่องแล้วเห็นมีคราบ(น่าจะน้ำมัน) เลอะตามตัวเครื่องตามรูปที่แนบมา แบบนี้ถือว่ามีปัญหามั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 02:55:34 โดย PaoDominic »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
Re: จะซื้อรถ Civic EG 4D (เตารีด 4 ประตู) มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 03:49:42 »
ของเหลวทุกอย่างเลยครับ ล้างหม้อน้ำด้วยก็ดี
ส่วนช่วงล่าง ของขับๆดูอาการ แล้วเอาเข้าร้านไป เช็คดู ลูกหมาก และบูชยางดูทุกๆจุดเลยครับ อันไหนพอที่จะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน
(มีเงินก็เปลี่ยนยกชุดเลยก็ได้ครับ)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
Re: จะซื้อรถ Civic EG 4D (เตารีด 4 ประตู) มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:27:37 »

ซีลยางหัวเครื่อง ท้ายเครื่อง หัวเกียร์ น่าจะกลับบ้านไปหมดแล้ว

ดูจากร่องรอย  คงจะล้องออกไปแยะแล้ว 

แล้วสภาพอย่างอื่นละ  คันนี้รู้ประวัติไหม   มีชนมีอะไรมาบ้างหรือเปล่า

รถอายุมันแยะแล้ว   พวกลูกหมากต่างๆ  ยางหัวโช๊ค ก็คงต้องจัดการด้วย

อีกอย่างได้มาอย่าเพิ่งล้างห้องเครื่อง ช่วงล่าง  ให้เข้าเช๊คทุึกจุดให้ดีก่อนครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:09:57 »
สภาพนี้ไม่อยากให้ซื้อครับ
เอียงกะเท่เร่เป็นผมรับไม่ได้ฮะ
แสดงถึงสมรรถนะที่ต้องเสียไป
แล้วเราไปซ่อมคือหมายถึงต้องลงเงิน
(รถเก่าก็จริงแต่เวลา ไปซ่อมแซม ราคาอะไหล่ ชิ้นส่วนก็ไม่ได้ถูกตามราคารถนะครับ)
แล้วสมรรถนะที่จะได้มาจะตรงใจหรือไม่ ได้แค่ไหน อันนี้ก็ไม่ทราบได้

แสดงถึงการไม่ดูแลรักษาของเจ้าของรถ(ในเรื่องอื่นๆ)ด้วย
ผมเดาว่ารถแบบนี้มีที่ดองอาการไว้ไม่ยอมซ่อมอยู่ด้วย
(ประมาณว่าขับไปตามสภาพ)

ถ้าเรื่องของสมรรถนะและการขับขี่
อันนี้ต้องลองขับครับ ทำให้ทราบว่า
เจ้าของเดิมรักรถขนาดไหน การเซตติ้งเป็นอย่างไร
อาการของรถที่ตอบสนองเราได้หรือไ่่ม่ (แค่ไหน)
บรรยากาศรถ TOUCHINGของอุปกรณ์
ภายนอก ภายใน อุปกรณ์ฉุกเฉิน ฯลฯ

รถรุ่นนี้ ปี1996 1.6 EXI ถือว่าเป็นตัว TOP ของรุ่นก็จริง
แต่ถ้าเป็นตลาดรถมือสองตอนนี้ ราคาค่อนข้างตกมากๆ
รถราคาไม่แพงมีให้เลือกค่อนข้างเยอะ
(ไม่อยากให้ไปยึดติด EG 4 DOOR)

ถ้างบประมาณแสนต้น แล้วอยากได้รถขนาดกลาง
เพิ่มอีก 2-3 หมื่นไปเล่น EK VTEC ดูเวิร์คกว่านะครับ

ปล.
รถมือสองต้องดูรถเป็นครับ
ถ้าดูไม่เป็นต้องหาคนไว้ใจได้ไปดูจริง วิจารณ์จริง
ยอมเสียเวลาให้จริงๆ แล้วน้องจะประหยัด
และได้รถดีๆไว้ใช้ครับ โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 11:19:06 โดย redsun »

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 11:39:48 »
Body เสียหายแบบนี้ อย่าเล่นครับ ถ้าเครื่องเสีย ยังเปลี่ยนเครื่อง ถ้าโครงเสีย ศูนย์ถ่วงรถมันก็เสีย อันตรายต่อชีวิตนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:01:28 »
ตัวถังทำสีใหม่รึเปล่า คานสวยไม๊
เครื่อง หากเครื่องเดิมส่วนมากจะเริ่มไม่ไหวแล้ว หลวม เยิ้ม ผมว่าหาเครื่อง vtec ที่วางมาดีกว่า

ลองหาดูหลายๆที่ครับ หรือหาแถวบ้านดูก่อนน่าจะดี มีปัญหายังคุยกันได้ รุ่น 4D ราคาลงมาเยอะแล้ว (แต่แปลกอย่าง 3D ยังราคาดีอยู่) ราคาแสนต้นน่าจะได้เครื่องใหม่ (หัวฉีด vtec) ภายในนอก (นั่งสบายกว่า เบาะผ้าแน่ๆ ไม่ร้อน) อาจได้สีใหม่และทำช่วงล่างมาบ้าง

ลองเข้าไปสมัครสมาชิกที่ ferio-mania.com แล้วดูรถในนี้เป็นแนวทางก็ดีครับ รถสวยๆสภาพดีๆสำหรับคนที่จะเลือกรุ่นนี้ โชคดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:42:21 »
โอ้ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ช่วยกันตอบผม

อ่านคอมเม้นของพี่ๆทุกคนแล้ว งั้นผมขอบ๊ายบายรถคันนี้แล้วลองดูคันอื่นไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า  ;D

ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ใครมีอะไรจะแนะนำผมเพิ่มเติมก็บอกได้นะครับ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:45:27 »
เอ่อ สภาพแย่กว่า ของหนูที่เคยขับอีกนะคะ  อีกอย่าง รถมันเก่าปีค่ะ ถ้าเมื่อห้าหกปีก่อนยังแนะนำให้เล่นอยู่ แต่ตอนนี้ ถ้าสภาพไม่ได้แต่งอะไรมาก่อน ก็ดูให้ละเอียดเลยค่ะ แค่ถ้ามีแนวแต่งมาก็ ซาโยนาระไปเลยค่ะ ปวดหัวแน่นอน เพราะจุดดูแล ซีวิคคันนี้ มันเยอะกว่า คู่แข่งในปีเดียวกันเลยค่ะ -..-
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:48:58 »
ควรจะหาคันที่เป็น v tecแล้วครับ
หาในคลับ ferio นั่นแหละ แต่บางคันราคาจะสูงหน่อย
อะไหล่ยังเยอะ มีแท้ มีเทียบ
คันไหนดูไม่น่าไว้ใจผ่านไปเลย รุ่นนี้มีให้เลือกเยอะ หลายแนว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 13:47:38 »
ลองดูหลายๆคันแล้วค่อยตัดสินใจครับ รถรุ่นนี้จริงๆ อะไหล่ใหม่เบิกห้างไม่แพงนะ แต่ถ้าตัวไหนแพง เทียบ เทียม ก๊อบเพียบเลยอ่ะ
จุดอ่อนคือ ซีลโอริงจานจ่ายครับ รั่วแทบทุกคัน เปลี่ยนไม่กี่สิบบาท(โอริง) แต่ค่าแรงแพงกว่านะ 5 5 5

เอาบอดี้ให้ผ่านก่อน อย่าชนหนัก ขอบยางต้องสวยๆ บางๆ ส่วนอย่างอื่นซ่อมได้หมดแหละ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 14:50:50 »
เข้ามาดูครับ ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 15:07:17 »
เตารีดกับ eg คนละโฉมกันนะครับ

เตารีดจริงๆคือ ef ที่เก่ากว่าโมเดลนึง

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 16:31:53 »

เตารีดจริงๆคือ ef ที่เก่ากว่าโมเดลนึง

;)  เตารีด คนสับสนเยอะว่าเป็น EG ครับ ผมเองก็เพิ่งทราบความจริงเมื่อปีสองปี มานี้เอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 18:20:23 »

;)  เตารีด คนสับสนเยอะว่าเป็น EG ครับ ผมเองก็เพิ่งทราบความจริงเมื่อปีสองปี มานี้เอง

EG นี่แมลงสาบรึเปล่า  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 21:43:14 »
มีอยู่คันนึงใช้อยู่ เปลี่ยนเครื่องVTECแล้ว
ดูก่อนจะซื้อ
1 ตัวถัง ถูกหนักชนมาไหม สนิมตามตัวถังขอบไฟเลี้ยว หลุมยางอะไหล่ ขอบกระจก เปลี่ยนอะไหล่อะไรมามั่ง ทำสีมาใหม่ไหม
2 เครื่องยังสตาร์ทง่ายไหม ท่อไอเสียแฉะไหม
3 ช่วงล่างดัง หลวม เป๋ ลองขับดู
4 ภายในเน่าขนาดไหน เบาะยุบมากไหมอะไรแตกหักบ้าง
5 รุ่นนี้สภาพดีๆไม่ควรเกิน1-1.3แสน ถ้าเกินนี้เพิ่มเงินไปเล่นตาโตEK ดีกว่า
6 แอร์ ถ้าไม่เย็น ระวังได้ซ่อมชุดใหญ่ ส่วนใหญ่ได้เวลาซ่อมยกชุดแล้ว
ตัวถังเอียงถ้าข้องใจอยากให้ดูให้ดีๆ ว่าเป็นที่ข้อ1หรือข้อ3
ถ้าตกลงเอาค่อยมาบูรณะอีกที เรื่องอะไหล่เซียงกง รุ่นนี้มีเยอะจริงมีทั้งคันแต่ราคาไม่ถูกมากเพราะคนหากันเยอะพ่อค้าปั่นราคาก็มี