ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำเข้าท้ายรถน่าจะเกิดจากสาเหตุใดบ้าง?  (อ่าน 8071 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
นิสสันบี11 เวลาฝนตกหรืล้างรถ จะมีน้ำเปียกด้านในท้ายรถ น่าจะเิกิดจากเหตุใดบ้าง เกิดหลังจากการทำสีรถใหม่ผมเดาว่ายางขอบฝาท้าย แต่บีบดูก็ยังนิ่มอยู่ แต่ไม่รู้มีเหตุอื่นได้ไหม ไม่อยากแก้แล้วไม่จบ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
Re: น้ำเข้าท้ายรถน่าจะเกิดจากสาเหตุใดบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 13:57:13 »
เปียกเยอะไหมคะ  หรือว่ามันดูชื้นๆเฉยๆ  แล้วตอนล้างไม่ทราบว่า สายยางฉีดหรือเอาขันราดเฉยๆ

ถ้าสายยางฉีด กับรถ อายุ ยี่สิบกว่าๆ ไม่ใ่ชยางจุดเดียวค่ะ รอยผุไม่รู้ว่ามีหรือเปล่าค่ะ ยิ่งขึ้นชื่ออยุ๋

ว่าแต่ ได้บุอะไรท้ายรถไหมคะหรือปล่อยให้โล่งๆ  แบบนี้ต้องไล่ดูอย่างเดียวคะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: น้ำเข้าท้ายรถน่าจะเกิดจากสาเหตุใดบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 14:41:04 »

ดูแผ่านกันน้ำปะเก็นที่ไฟท้ายครับ ว่าขันแน่นไหม
ผมเคยเจอ ขันไม่แน่น น้ำซึมเข้าได้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 16:04:53 »
รอรถแห้งละเอาน้ำฉีดดู

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 21:52:15 »
อาจเป็นขอบยาง แต่บางทีถ้าตั้งฝาท้ายมาไม่ดีก็จะมีรูให้น้ำเข้าได้ครับ
NXผม 21ปีแล้ว ฝนตกทีไรรั่วทั้งหน้าทั้งท้าย แต่ด้านหลังนี่
น่าจะเป็นเพราะขอบยาง และบางทีก็เป็นที่ไฟท้ายประกอบมาไม่แน่น
จับดูข้างนอกเหมือนแน่นไม่มีอะไรแต่มันขันไม่ลง รื้อออกทำใหม่แก้ไป1จุด

บางครั้งเกิดจากการที่ถอดกระจกแล้วใส่กลับโดยที่ซีลขอบกระจกไม่ดี
รถเก่าหน่อยจะมีบ้างโดยเฉพาะถ้าเคยรื้อทำสีมาครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 22:51:50 »
อาการแบบนี้ถ้าไม่มีรูรั่วให้เห็นจะๆ มักจะเกิดจากยางครับ  :D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 23:15:14 »
ไม่ได้เว่อนะครับ น้าผมเคยให้ช่างนอนข้างในฝาท้ายละเอาสายยางฉีดเช็คดูเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:46:14 »
ไม่ได้เว่อนะครับ น้าผมเคยให้ช่างนอนข้างในฝาท้ายละเอาสายยางฉีดเช็คดูเลยครับ

ผมก้เคยทำครับ แต่สุดท้ายหาไม่เจอ
เพราะเวลาน้ำมันเข้ามันไม่ได้ทะลักเข้ามา
มันค่อยๆ ซึมมาแบบนี้หายาก

รถผมเจอไฟท้ายขันน๊อตไม่ครบ 23 จุด อีกจุดมันขันหลวมๆ
อันนี้ไล่เช็คที่นีอตเลยนะครับ แค่ลองจับไฟท้ายอย่าคิดว่ามันแน่นจริงๆ
ลองขันให้แน่นจนบีบปะเก็นกันน้ำก็หาย

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 01:16:48 »
รถผมเคยน้ำเข้าทางไฟท้ายครับ เนื่องจากถอยชน ไฟท้ายแตกแล้วซื้อมาเปลี่ยนเอง ใส่ไม่ค่อยดีมันไม่สนิท