ผู้เขียน หัวข้อ: ขับแคมรี่มา 6 ปี แต่อยากเปลี่ยนแนว SUV ระว่าง BMW X3 ดีเซล กับ Tueson ตัวไหนดีกว่า  (อ่าน 7723 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJ

• Newbie
  • *
ขับแคมรี่มา 6 ปี แต่อยากเปลี่ยนแนว SUV ระว่าง BMW X3 ดีเซล กับ Tueson ตัวไหนดีกว่า
อีกอย่าง SUV จะขับสนุกและเก็บเสียงได้ดีกว่าแคมรี่ไหม
ถ้าให้เลือกระหว่าง BMW x3 E83 2.0d  ดีเซล ปี -2008-2010 ราคา 1.5-1.7 ล้าน กับ Hundai Tueson เบนซิน มือสอง ปี 2011 ราคา 1.2-1.3 ล้าน คันไหนประหยัดน้ำมันกว่า และให้ option ที่คุ้มค่ากว่า ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ถ้าเอาตัวดีเซล turbo เทียบกับ เบนซิน n/a อันนี้ตอบได้เลยว่า ดีเซลดีกว่าเยอะครับ ทั้งอัตราเร่ง ความประหยัด ความสนุกในการขับขี่
ยิ่ง bmw ดีเซล ด้วย เทียบกับ hyundai เบนซิน อีก อันนี้ตอบแบบไม่ต้องลองขับเลยครับ ไปที่ bmw แน่นอน

แต่ถ้าถามใหม่ bmw e83 2.0มือสอง. กับ. Hyundai tucson ดีเซล มือหนึ่ง อันนี้ต้องลองขับแล้วเทียบเองครับว่าชอบแบบไหนมากกว่ากันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ACV40ช่ายมะครับ ผมใช้มาเกือบ5ปี ที่เเรกก็เคยคิดนะ เเต่พอไปลองACV50 HV จองเลยคร๊าบ ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะเบื่อช่วงล่าง ไม่เกาะ ย้วย โคลง ลองมาขับตัวใหม่ก่อนคร๊าบ....ดีกว่าเดิมเยอะครับ...เเต่ถ้าเปลี่ยนเพราะไม่ชอบบอดี้รถก็ไปบีเอ็มก็ได้ครับ..ถ้าม่ายติดเรื่องงบซ่อมในระยะยาวไปบีเอ็มก็ได่ครับ..คิดดีๆครับ อิอิ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
ยังพอมีอีกตัวเลือกคือ cx-5 ครับผม  ;)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
X3. 20d E83มือสองก็โอนะครับ เรื่องบำรุงรักผมก็ว่าปกติสำหรับรถมือสอง แต่คงไม่หนักหนาอะไรหรอกครับ เพราะเพิ่งสามหรือสี่ปีเอง คนที่พูดว่าบีเอ็มจุกจิก ซ่อมหนักส่วนใหญ่ผมว่าไม่ได้ใช้แต่ฟังเขามาแล้วใส่ใข่หน่อยนึง ไม่ได้บอกว่าบีเอ็มไม่มีปัญหา หรือดีเลิศประเสิฐศรีอะไรหรอกครับ ร้อยคันอาจจะมีสักคันสองคันที่ว่าจุกจิกซ่อมไม่จบอะไรทำนองนั้น แต่อย่าไปวิตกจริตจนไม่กล้าใช้รถ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าคู่นี้ผมขอ tucson ครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
x3 e83 ช่วงล่างไม่ไหวเลยครับ ในเมืองกระด้าง  ทางไกลก็โยน ๆ จะดีก็ต้องวิ่งแถว ๆ 120 - 130 ขึ้นไป จะเฟิร์ม แน่น

แต่ขับเก๋งมาแล้วมาตัวนี้เกรงจะไม่ไหว ส่วน ทูซอนไม่เคยใช้ครับ

ปัจจุบัน ใช้ xc60 ช่วงล่างดีกว่า e83 เยอะครับ ในเมืองหนืด ๆ ไม่ถึงกับกระด้าง วิ่งทางไกลให้ความมั่นใจได้ดีเลยครับ

(ปล. ของผม ใช้จาก x3 e83 เป็น teana j32 และปัจจุบัน xc60 ครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
MAZZDA CX-5 ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

เรื่องเสียง ผมว่า SUV ส่วนใหญ่ต้านลม เสียงลมปะทะจะดังกว่ารถซีดานอยู่แล้ว