ผู้เขียน หัวข้อ: สาว 19 ขับซีวิค สีขาว เสยกระบะ จอดข้างทาง บาดเจ็บ 5 ราย  (อ่าน 12043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
เห้อ ต้องบอกว่าโชคดีมาก ที่ผู้บาดเจ็บ ไม่กระเด็นตกลงไปข้างล่าง

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเค้ามีใบขับขี่ก็มีสิทธิ์ขับรถยนตร์ได้

ทำไมถึงไปว่าเค้าว่าไม่ควรมาขับรถ บางทีคนอายุ18อาจจะขับรถเก่งกว่าคนที่อายุ30หรือ40ก็ได้

แบบนี้ถ้าคนที่อายุเยอะแล้วขับชนจนเกิดอุบัติเหตุ ก็ไปว่าไม่ได้อะสิ

เลิกดูถูกคนอายุน้อยกว่าได้แล้วครับ อุบัติเหตุไม่มีใครตั้งใจให้เกิดครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ทำไม ถุง ลม ออกข้างเดียวละครับบบ หรือผมไม่เห็น

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
อายุไม่เกี่ยวอ่ะครับไม่ว่าจะมากจะน้อยไม่ได้ตัดสินว่าคนๆนั้นมีประสบการณ์การขับรถมากหรือน้อยผมก็มีใบขับขี่ตั้งแต่18ปีกับอีก3วันแต่ผมขับรถออกถนนโดนมีพ่อคอยดูแลตั้งแต่อายุ15เท่ากับผมมีประสบการณ์มา3ปีตอนอายุ18 แต่บางคนขับรถเป็นตอน30คนไหนมีประสบการณ์มากกว่ากันครับ
กรณีนี้ผมว่าน้องผู้หญิงไม่ประมาทครับมันเป็นอุบัติเหตุเต็มๆเค้าตกใจจนร้องไหขนาดนั้นคงไม่มีกะใจมาคิดแต่งเรื่องโกหกว่าตนโดนเบียด

ออฟไลน์ Parinceo

มองในมุมของผู้ด้อยประสบการณ์ครับ ผมเองก็เพิ่ง 20 ขับรถได้ไม่นานเท่าไหร่

ถ้ามีรถมาเบียดที่ความเร็วสูง คิดหรือว่าจะเบรกอยู่ครับ
ผมเจอมาทีนึง โชคดีที่ไม่เป็นอะไร อยู่ดีๆออกมา ก็เบรก บีบแตร แต่ระยะมันกระชั้นมาก ก็ต้องหักหลบเป็นสัญชาตญาณ
โชคดีที่ผมยังมีสติ หักออกมาแค่ประมาณ 1/3 เลน เลยไม่ปัง เลนข้างๆก็ไม่มีรถ
คุณแม่ไม่ว่าอะไรเลยครับ มันกระชั้นจริงๆ

กรณีนี้ก็อย่าเพิ่งด่วนตัดสินว่า บีบแตรแปลว่าไม่ให้เข้า แล้วจะบอกว่านิสัยขับรถเป็นอย่างโน้น อย่างนี้ มันไม่ใช่ครับ
แล้วก็สำหรับมือใหม่ ไม่สิ หลายๆคน ที่เวลาตกใจเหยียบผิดเป็นเหยียบคันเร่ง ก็มีมาแล้วที่พุ่งชนกำแพง ร้านค้า บางคนอายุ30-40กว่าแล้วด้วยซ้ำก็ยังมี
แล้วก็ คนขับรถกระบะ ผมก็เสียใจ ที่เหตการณ์แบบนี้เกิดขึ้น แต่ที่คุณให้สัมภาษณ์ว่า เข้ามาไม่เบรกเลย ผมอยากถามว่ารู้ได้ยังไงครับ

ถ้ามีใบขับขี่ ก็ต้องขับรถได้ครับ ไม่ใช่เอาอายุมาตัดสินว่า 19เอง มาขับรถทำไม
อ้าว ก็กฏหมายเขากำหนดไว้แล้ว 18 ก็คือ 18 ถ้าต่ำกว่านี้แล้วมาด่าจะไม่ว่าเลย
ผมก็เป็นด้วยนะว่าหลายๆคน คึกคะนองเกินกว่าจำเป็น
แต่ก็มีหลายคน เช่นผม ถ้าไม่มั่นใจ จะไม่ออก เบรกไว้ก่อน บางทีจะโดนกดแตรไล่เพราะว่าช้าก็ช่าง ไม่มั่นใจอะ ดีกว่าเอาชีวิตไปเสียงครับ

บางคนอายุเยอะแล้ว คิดว่าประสบการณ์สูง ขับจี้ คิดว่าเบรกทัน ก็ขนมาหลายรายแล้ว

ยากไปนิด อาจจะแรงไปหน่อย แต่ลองมองมุมต่างดูครับ
กรณีนี้ผมว่าคงตกใจ+ยังขับไม่แข็ง อาจจะไม่ได้เบรกจริงๆก็ได้ แต่น่าจะเป็นอุบัตเหตุจริงๆครับ คงไม่ได้ประมาทหรอก
ก็หักหลบ ใครจะไปทราบว่ามีรถกระบะจอดอยู่

ออฟไลน์ LaTeX

อย่าเพิ่งตัดสินอะไรกันเลยครับ คิดเอาไว้ไม่พูดดีกว่า ศาลเตี้ยไม่ดีนะครับ

ส่วนตัวไม่ชอบรถที่ชอบเบียดไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนกัน
บางทีเลนว่างๆขับช้ามาน้านนานพอใกล้จะเทียบดันจะเปลี่ยนเลนขวามาบังหน้าซะงั้น
เคสนี้เราก็ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นด้วย ยังไงถึง19ก็ขับรถได้ตามกฎหมายไม่ต่างกับเราไม่เหมือนเคสFDขาวกับMiniนั้นนะครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
กม อาญา เด็ก 15 เยาวชนไม่ถึง 18 กม แพ่ง 20 บรรลุ  แล้วไงไม่เห็นจะเกี่ยวอะไร  มีใบขับขี่ก็คือมีสิทธิ์ขับ

แต่ระหว่างให้ผมนั่งรถเด็ก 19 ขับ กับให้นั่งรถคนอายุ 30 เพิ่งหัดขับ ผมนั่งรถเด็กดีกว่า

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ขอให้ปลอดภัยทุกคนนะครับ

ผมมองว่า ทุกวันนี้การจอดข้างทางอันตรายมาก คนที่ชอบขับเบียด ปาด มีเยอะ คนอื่นเป็นไงไม่รุ้ขอตูไปก่อน   บางคันก็จอดเเบบว่างข้างทางจริงเเต่กินเลนเยอะมาก
เเทบจะล้นมากลางถนนก็มี สุดท้ายก็ชนกันซอยบ้านผมเป็นบ่อยมาก  ทุกวันนี้อันตรายมากกับการสัญจรทางถนน ให้พึ่งคิดไว้เสมอว่าปลอดภัยไว้ก่อน หากเกิดเหตุร้ายเราจะกลับมาเเก้ไขอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
คนผิดคือไอ้คนขับที่มันเบียดมาและก็ไอ้กระบะที่จอดไม่เป็นที่บนทางด่วนเขาห้ามจอดแท้ๆ แต่เห็นหลายคนมาโทษอายุคนขับ

ออฟไลน์ supercat

อยากดูกล้องวงจรปิดของท่างด่วนครับ อยากรู้ว่ามีรถมาปาดจริงๆรึเปล่า

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ผมว่าการจอดเปลี่ยนเวนขับบนทางด่วน มันไม่ปกติครับ เสี่ยง
ชื่อก็บอกอยู่แล้วทางด่วนไม่ใช่ทางจอดต้องระวังกันเอง ไม่สมควร จอดแล้วท้ายก็โผล่ออกมาในเลนเกือบจะครึ่ง
นอกนั้นก็เป็นไปตามกฏหมายครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มีกระทู้แบบนี้ทีไร
เกือบจะทุกท่าน ชอบทำตัวเป็นศาลกันจังเลย
ทั้ที่ไม่ได้ไปอยู่ในเหตุการณ์อะไรกับเขาทั้งสิ้น
แต่วิพากษ์วิจารณ์เสียราวกับว่า รู้ดี ยิ่งกว่าทีวีพูล อีก!

พอเถอะครับ พฤติกรรมแบบนี้ ที่คุณไม่ชอบ แต่ก็ยังทำกันอยู่
บอร์ดมันก็เลยจะมีสภาพเหมือน พันทิบเข้าไปทุกวันแล้ว!!!

หน้าที่ในการตัดสินคนผิด คือ ศาล เจ้าพนักงานตำรวจ
ไม่ใช่เราๆท่านๆ ที่นั่งอยู่ในห้องนอน เอาไข่ตากแอร์กันเย็นๆอย่างนี้ครับ