ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำหลังล่างใต้โช้คมีประโยชน์อะไรบ้างคับ  (อ่าน 28719 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member

ตามรูปเลยอยากรู้ว่าใส่กับไม่ใส่มีผลแตกต่างกันยังไงบ้าง

คุ้มค่าเงิน 4000 ที่เสียไปหรือป่าว

ตอนนี้ใส่ค้ำโช้คหน้าบนของ h drive อยู่

ใส่ x bar + ค้ำเสา c แล้ว (ผมไม่แน่ใจว่า xbar มันทำหน้าที่เหมือนกับ ค้ำหลังบนหรือป่าว ผู้รู้ช่วยให้คำตอบหน่อยคับ)

ตอนนี้รถที่ทำไปก็มี ค้ำหน้าบน + สปริงโหลด + x bar ค้ำเสา c ขอบคุณคับ

ปล.mazda2 HB
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
Re: ค้ำหลังล่างใต้โช้คมีประโยชน์อะไรบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 12:18:29 »
.
 กับรถบ้าน

ประโยชน์ทางสมรรถนะไม่เท่าไหร่.........แต่ประโยชน์ทางใจ.....เยอะมากกว่า
.

ออฟไลน์ choomodify

Re: ค้ำหลังล่างใต้โช้คมีประโยชน์อะไรบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 13:48:45 »
แล้วแต่ความชอบเลยครับ แต่ถ้าไปเจอถนนปูดๆ แล้วมันไปเกี่ยวเข้า ช่วงล่างจะพัง แล้ว มันจะลามไปถึง Chasis ด้วยนะครับ เจ้านายยย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 18:45:44 »
ช่วยให้เวลาพื้นถนนซ้าย-ขวาสูงไม่เท่ากัน
แล้วรถไม่โคลงเคลงครับ ปัญหาคือขนาดโลหะที่ใช้
หนาเกินไป ข้างไหนต่ำกว่าดึงไปทางนั้นแหลกเลยครับ
บางเกินไป ไม่ช่วยอะไร
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 21:30:44 »
จากคลิป

มันเหมือนการเปลี่ยนมุมที่คานกระทำกับเบ้าสปริง(ให้มีแนวตั้งมากขึ้นนิดหนึง)
ทำให้รับแรงกดได้เร็วและเต็มกว่าเดิม และคนขับก็น่าจะพอรู้สึกได้บ้างครับ
แต่ถ้าอยากทำมุมแนวดิ่งเพิ่มขึ้นอีก เจ้าอุปกรณ์ก็ต้องใกล้พื้นเพิ่มมากขึ้นด้วย
ทำให้ลำบากตอนใช้งานจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 21:54:20 โดย redsun »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:05:05 »
มันคือกันโคลงหลัง แบบเสริมครับ

จะช่วยให้รถโครงตัว โยกเยก ซ้ายขวา ลดลง แต่จะทำให้รถกระด้างขึ้นนิดหนึ่ง

เข้าโค้งดีขึ้น เพราะรถไม่โคลงเคลง เท่านั้นเอง

คุ้มหรือเปล่าไม่รู้ เพราะตัววัดแต่ละคนไม่เท่ากัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:00:13 »
รถผมก็ติดค้ำล่างหลังครับ ความรู้สึกหลังจากติดก็ดีขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยครับ คือเวลาวิ่งทางตรงยาวๆจะรู้สึกว่ามันนิ่งขึ้น เข้าโค้งดีขึ้นหน่อยนึงครับ ไม่ได้ดีขึ้นแบบเด่นชัดเท่าค้ำบนหน้าที่ติดอยู่ครับ ;D

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:32:08 »
เอาไว้ช่วยให้ช่วงล่างไม่ให้ตัวมากเกินไป แต่กับรถบ้านคงไม่เห็นผลเท่าไหร่นัก ยิ่งรถติดๆด้วย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:26:57 »
ตอนวิ่งทางตรงยาวๆอาจจะแค่รู้สึกนิดหน่อย
ตอนลงคอสะพานหรือถนนที่พื้นไม่เท่ากัน

ทางโค้งคงเห็นผลมากกว่า แต่ถ้าขับเรื่อยๆชิลๆ ไม่รู้จะติดไปทำไม
ถ้าขับโหด ยัดโค้ง มุด รถโคลงน้อยลง โช๊คอัพมีมุมทำงานได้เต็มที่ รถก็ดีขึ้น