ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดผลิตรถยนต์ฮวบ เริ่มมีการจ้างออกในกลุ่ม ยานยนต์  (อ่าน 9497 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ยอดผลิตรถยนต์ฮวบ เริ่มมีการสมัครใจออก ( จ้างออก ) จากกลุ่มโรงงานผลิตชิ้นส่วน รถยนต์บ้างแล้ว
แจ้งให้ทราบครับผม
แถวระยอง เริ่ม มีผลกระทบในกลุ่ม ยานยนต์บ้างแล้ว

ผมไม่รู้ ข้างหน้าจะเป็นอย่างไรต่อไป
แค่มาเตือนเพื่อนให้ระวังการใช้เงิน ช่วงนี้เฉยๆ นะครับ

อาจจะไม่มีอะไรก็ได้

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
แรงงานส่วนเกินจากโครงการรถคันแรก
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
ผมคิดว่าฮวบทุกวงการนะครับ อีก2-3วันนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลดกันเป็นแสนทุกค่าย ออกทีวีอีกต่างหาก ยังขายไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ VTEU

รู้สึกจะกระทบ ลุกลามในวงกว้างกว่าที่คิด
'request start up and push back, please'

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Marverick

เศรษฐกิจไม่ดี ใช้เงินต้องระวังๆหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ PengZZ

รถมือสองยิ่งแย่ครับ รถใหม่เล่นโปร 0% กันเพียบเลย

ออฟไลน์ decptt

ภาษีคันแรก ยังไม่หนักเท่า "ค่าแรง 300"ครับ

ทุกๆครั้งที่ค่าแรงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้นทุกครั้ง ย้ำ ทุกครั้ง ตามที่ผมเริ่มสังเกตุ เช่น ปรับเงินเดือนราชการ 10% ของขึ้น 15% เป็นต้น

ออฟไลน์ mothsan

วิ่งแถวเส้นบางนา เห็นรถนิสสัน จอดตามที่ว่างๆ เต็มไปหมด ไม่เว้นแม้แต่ เต้นท์รถที่ว่างๆ

ผู้ผลิตชิ้นส่วนหลายๆเจ้า ยอดผลิตลดลงเหลือแค่ 66%  แล้วคิดว่าเค้าจะจ้างพนักงานไว้เดินเล่นเหรอครับ
ผลิตส่งมอบยอดค้างรถคันแรกหมดเมื่อไหร่ เมื่อนั้นล่ะครับ ของจริง!!!!!!

ออฟไลน์ mongolias

วันนี้เอารถไปซ่อม ระหว่างรอช่าง ก็เห็นพนักงานเอารถออกจากจุดบริการ
โอ้ ร่วม 30 คันได้ จัดว่าเป็นช่วงที่มีรถ stock มากท่ี่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นเลยจากศูนย์ฮอนด้าเลยครับ

ออฟไลน์ fishfinger

แต่ทำไมผมว่า benz bmw ยังคึกคักเหมือนเดิมนะ ;D

ออฟไลน์ ceberos

แต่ทำไมผมว่า benz bmw ยังคึกคักเหมือนเดิมนะ ;D

ลองให้เป็น มีส่วนภาษีสิฮะ มันก็จะอีหรอบเดียวกันครับ เป้าหมายที่เขาทำไม่ได้เล็งรถ ตลาดบนตลาดนั้นกำลังจ่ายก็ต่างกันมากโข ความชอบเฉพาะกลุ่ม Nich Market

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ยุคนี้ คนจนก็จะหมดไป  ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ wanarat7777

เพื่อนพึ่งเล่าให้ฟังเอง เมือวาน หน้าที่หลักตอนนี้คือหาที่จอดรถ ที่ผลิตมาล้นให้ได้ และรักษายอด ให้ผ่านพ้นช่วงนี้ไปให้ได้ ด้วยการบริการที่ดีเท่านั้น แต่ก็นะ เค้ารักโบนัส 12 เดือนไปเรียบร้อย ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมยังเชื่ออย่างนึงคือ กำลังซื้อในระดับบนๆ ยังมีอยู่

คนเริ่มเก็บเงินกันมากขึ้นอีกแล้ว

ถ้าในกลุ่มคนทำอุตสาหกรรมรถยนต์ บอกเลยว่า อ่วม
แต่ส่วนงานขาย งานการตลาด เงินจะถูกเทมาส่วนนี้มากขึ้น
เพื่อผลักดันระบายสต็อกออกไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

ดังนั้น ทำนายได้ว่า กันยายน จะเป็นอีกเดือน ที่เราจะได้เห็นตัวเลข ต่ำกว่า 100,000 คันต่อเดือนแน่ๆ

ออฟไลน์ Cool Runner

ที่มีการลดพนักงานจะเป็นส่วนของพนักงาน Sub-contract ไม่ใช่พนักงานประจำ

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
แรงงานส่วนเกินจากโครงการรถคันแรก

ใช่เลย ใครที่ไม่ใช่พนักงานประจำ แต่เป็นของซับคอนแทรค ก็ซวยไปครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ปลายปีปลดซัพคอนแทร๊คออกผมว่าเป็นกันเกือบทุกอุตสาหกรรมครับ  ;D

มันอาจเป็นเรื่องเศร้า แต่มันก็ต้องทำ

ออฟไลน์ templeboy

Toyota ปิด OT ทีเดียว กระทบกันระนาวครับ  :o
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไปสมัคร MG กันเถอะครับ เห็นยังรับอยู่เลยครับ :D

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
อานิสงส์ประชานิยม

ออฟไลน์ nai_innova

ส่วนตัวยังมองโลกในแง่ดี ปลายปีนี้อาจจะดีขึ้นก็ได้ ปัญหาตอนนี้เกิดปัจจัยภายนอกด้วย เรืองQEของอเมริกาเป็นเรื่องใหญ่
แต่ยังไงก็แนะนำให้ใช้จ่ายอย่างระวังครับ การเมืองมีส่วนบ้างแต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก ไม่พูดการเมืองครับ

ออฟไลน์ banch

ไม่แปลกหรอก

ช่วงที่ผลิตกันไม่ทันขาย เค้าก็เพิ่มพนักงานเข้าไป

พอความต้องการของตลาดลดลง ยอดผลิตลดลง

เค้าก็ปลดคนที่เพิ่มเข้าไปในช่วงก่อนหน้านี้ออก

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้คงเริ่มลดกำลงการผลิตกันทุกค่าย

ออฟไลน์ dht_tubes

เศรษฐกิจเดินไปด้วยระบบแบบนี้.............มันเป็นเรื่องปรกติ ที่ถึงวันนึง ก็ต้องล้างไพ่ และก็นับหนึ่งกันใหม่

ใครเตรียมตัวดี ถึงตอนนั้น ก็รอดไป ใครไม่พร้อม ก็เสร็จนายทุนหมดแหละครับ

มันเป็นความจริงที่เจ็บปวดครับ ...................ประโยคหนึ่งที่ผมได้ยินมาตั้งแต่เริ่มทำธุรกิจ และก็ต่อว่าคนที่พูดอยู่บ่อยๆ คือประโยคที่ว่า อีกหน่อยเถอะ คนไทยต้องซื้อข้าวต่างชาติกิน .....แต่ข้าวนั้นปลูกในเมืองไทยนะ

เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเข้าใจ ............. แต่หลายปีหลังนี่ เริ่มเข้าใจแล้วหล่ะครับ

ท่านที่มีเยอะ คงไม่กระเทือนอะไร แต่คนที่ยังต้องทำงานกินเงินเดือน หรือ เพิ่งเริ่มตั้งตัวใหม่

จะใช้อะไรก็วางแผนกันดีๆละกันครับ ................. รถยนต์ก็แค่รถยนต์ครับ