ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถ ขับเส้นทาง แม่สอด-ตาก-อุ้งผาง แต่งบน้อย  (อ่าน 7112 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
พอดีลุงยามแถวบ้าน แกเกษียณ แกจะกลับบ้านเกิดแกที่ "แม่สอด"
แกมาถามผมว่า อยากได้รถใช้ซักคันนึงแต่ งบแค่ 500,000-550,000 บาท
เลือกซื้อรถ ยี่ห้อ อะไรดี ปัจจุบัน ได้ข่าวมาว่าที่แม่สอด มีศูนย์รถเกือบทุกยี่ห้อแล้ว

ลุงแกต้องการ
- รถเก๋ง 4 หรือ 5 ประตู
- ขับได้ทุกเกียร์
- ขอประหยัดไว้ก่อน
- อาจจะต้องเอาเข้าดอยบ้าง สัปดาห์ละครั้ง

ลุงแกเล็ง ECO car ทุกยี่ห้อในตลาด แต่ตัดสินใจไม่ถูก

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิก แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Swift MT ครับ

แต่เป็นผมคงรอ All new Jazz / MT

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
Eco-car เกียร์ Manual ตัวไหนก็ได้ครับ ไปลองตัวที่ชอบเลย

ถ้าเป็นผมใช้เอง คงเป็น Swift เพราะชอบหน้าตา

แต่ถ้าจะมองจริงๆ ผมว่ายี่ห้อไหนก็ได้ แล้วแต่คุณลุงจะชอบ

แต่อยู่ไกลๆ กระบะไม่อเนกประสงค์กว่าเหรอครับ

เผื่อต้องขนข้าวของ  แถมบางคราวถ้าไปเจอทางเป็นหลุมบ่อ มันยังไปได้ง่ายกว่า

แต่ถ้ายังไงก็วิ่งแต่ถนนลาดยางตลอด เก๋งก็คงได้ความสบายมากกว่า

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
ภาพแรกที่นึกออกจากโจทย์นี้ คือ Nissan Almera
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ johnlee

ต้องเป็นรถมือ1เหรอครับ

ถ้าไม่ กระบะดีแม๊กซ์มือสองราวๆปี2007ขึ้นไป 4ประตู ไม่ยกสูง กำลังสวยเลย

ถ้ามือ1 ผมก็ยังแทบจะหารถเก๋งที่ "สู้เขา" ดีๆได้สักที เบนซินแรงบิดมันน้อย ขับทุกวันกลัวจะหงุดหงิดเพราะโดนแซงบ่อยๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ab4u

Nissan Almera ;D ;D

เหมาะกับลุง เข้ากับวัยครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
ทำไม ผม คิด ออกมาเป็นกระบะไม่รุ้
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
ลืมบอกไป

แกบอกว่าหลานแก มี triton แล้ว ไม่อยากได้

อยากได้เก๋ง ขับแล้วเท่ดี แถวบ้านเค้าก็กะบะกันนั้นแหละ

จะเอาป้ายแดงด้วย คันแรกในชีวิต ขอหล่อนิดนึง

ออฟไลน์ AkE

รอ New Jazz หรือ New city คับ ถ้าแจ๊ซน่าจะอีกไม่นาน

ออฟไลน์ rut191

Cityหรือvios mtครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แนะนำ เครื่อง 1400 1500 ดีกว่าครับ  ขึ้นเขาจะได้มีกำลัง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ mongolias

City mt ครับ
ได้ทั้ง airbag abs

ออฟไลน์ redsun

ซื้อกะบะดีกว่า  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
 รอชม Yaris eco ไม่ก็ Almera ครับ
ผู้ใหญ่น่าจะชอบคันใหญ่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เชียร แอจทราจครับ  หรือไม่รอยาริส อีโค     ปล.  อยากไปขับรถที่แม่สอด  อุ้มผางจัง  เป็นเมืองและถนนที่อยากไปเยือนสักครั้ง

ออฟไลน์ MoLee

ตาก อุ้มผางนี้ผมเคยไปอยู่2ครั้ง 1200กว่าโค้ง ถ้าไม่ติด มือสองผมเชียร์ soluna vios(viosตัวแรก) กำลังเครื่องพอแล้ว เน้นช่วงล่างที่ควรจะไว้ใจได้มากๆดีกว่าเจ้านี้ตอบโจทย์ได้แน่ ราคาอยู่ที่3แสน+- หาปีใหม่ๆสภาพดีๆเหลือตังค์มาซ่อมส่วนที่ต้องเปลี่ยนตามอายุรถได้อีก

ถ้าจะเล่นมือหนึ่ง ผมเชียร์ City MT ไม่ก็ Mazda 2 Mt ด้วยความที่เกียร์ธรรมดาทำให้Mazda2 ดูน่าสนใจมากๆ ทั้งช่วงล่างที่เด่นกับพวงมาลัยสุดคม เข้าโค้งมั่นใจ ทั้งสองคันนี้มีอ็อพชั่นมาให้สมเหตุผล ความปลอดภัยก็มีมาให้พอกันAbs กับแอร์เบ็คคู่หน้า
เพียงแต่Mazda 2 ราคาจะถูกกว่าCity อยู่และอยู่ในงบพอดี  ;)

ปล.ผมชอบอุ้มผางมากๆครับ รอโอกาสจะไปอีกชอบๆ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 20:35:46 โดย Moza »

ออฟไลน์ jumpon77

MAZDA 2 5ประตู เกียร์ธรรมดาครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Bboomboom

city mt ครับ ได้อุปกรณ์ความปลอดภัยครบด้วย ถุงลม เอบีเอส

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
ถ้าแค่ตาก-แม่สอดรถเก๋งพอได้ครับเพราะทางดี แต่ถ้าจะเอาขึ้นมาอุ้มผางด้วย
กระบะดีที่สุดครับเพราะทางจากพบพระเข้าอุ้มผาง ทางแย่มากรถเก๋งต้องค่อยๆหยอด
ยิ่งหน้าฝนขับรถเก๋งยิ่งเครียดครับ หลบหลุมเจอหลุม สงสารรถ ถ้าเป็นกระบะขับรูดอย่างเดียว
ไม่ต้องกลัวหลุมบ่อ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หาเฟียสต้า 1.6 Ultimate ที่ไม่มีปัญหาครับ

ไม่ก็ B-Car MT ที่จัดของมาเกือบครบที่สุด

ออฟไลน์ rute

วีออส J MT ครับ...  ;D

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
อยากให้เลือก eco car เกียร์ธรรมดา แต่พอนึกถึงวัย ผมว่าลงตัวที่ พวก 1500 cc. เกียร์ธรรมดานะ
ผมใช้ city mt ขึ้นเขา จี้ตูดพวกกระบะได้สบาย แต่ทางตรงแล้วแต่ใจครับ

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
เชียร์ Brio Amaze MT แต่ถ้าไม่รีบ รอ Yaris eco MT ก่อนนะครับ/ อยู่แถวๆนั้น toyota น่าจะได้เปรียบเรื่องศูนย์มากกว่า

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
เห็นด้วยกับหลายๆคนว่า Mazda2 Mt พอดีงบมากๆ แต่ลุงอาจไม่ชอบรูปลักษณ์ภายนอก อาจเปลี่ยนเป็น City , ออส,ยาริส เก่า ไม่รู้ว่ายังมีอยู่มั้ย นอกจาำนี้ก็ ECO ต่างๆ ให้ลุงแกไปลอง CVT ดู อาจจะไม่ชอบก็ได้

ออฟไลน์ decptt

อ่านโจทย์เสร็จ ผมคิดถึง Mazda 2 MT ครับ แต่อีกแว๊ปที่ 2 ก็เป็น Swift MT/CVT ครับ พอดีงบ แต่....ใจอยากให้เล่น Jazz/City จะได้รถที่ใหญ่ขึ้นครับ

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ผมแนะนำแกไปแล้ว และบอกไปว่า ใจจริงให้ไปลองขับเองจะดีกว่า

เงินเก็บทั้งชีวิต จะซื้อซักคัน มันต้องได้ทดลองขับสิถึงจะดี