ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้City09อยู่ ถ้าต้องขับรถนานๆรวดเดียว4ชั่วโมงแทบทุกวัน ทำยังไงถึงจะนั่งสบายครับ  (อ่าน 5872 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narak-Man

• Full Member
นอกจากปรับท่านั่งขับให้ถูกต้องแล้ว มีวิธีไหนบ้างครับ ที่ทำให้นั่งรวดเดียว4ชั่วโมงได้สบายขึ้น  ซื้อเบาะใหม่พวกRecaroแท้(มือ2)จะช่วยให้นั่งนานๆแล้วเมื่อยน้อยลงไหมครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ผมว่าขับ 2 ชม แล้วพัก เข้าห้องน้ำ ซัก 5 นาที จะดีกว่านะครับ รวดเดียว 4 ชม มันโหดเกินครับ เบาะเทพกว่า Recaro ก็ช่วยไม่ได้จริงๆครับ 4 ชม มันนานเกินไป

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
ต้องถามก่อนครับว่า มีปัญหาเรื่องเบาะ หรือ ช่วงล่าง?

ออฟไลน์ Devil13

ผมก็ขับซิตี้ตัวปัจุปันเหมือนกันครับ
ถ้าขับนานๆแล้วปวดหลัง ให้ปรับเบาะให้ตั้งขึ้น นั่งหลังตรงแนบเบาะ
อย่าปรับเบาะนอน แล้วนั่งหลังโก่ง จะปวดหลังครับ

ถ้าช่วงล่วงแย่ ร่อน คุมรถยากในความเร็วสูง
เช็ทลมยางใหม่ครับ เช็คลมยางทั้ง 4 ล้อเลย ถ้ามีที่วัดลมยางด้วยจะดี
-เติมลมตามมาตรฐานก่อน
-วิ่งไปที่ทางตรงโล่งๆ ถนนดีๆ ทางตรงๆ แล้วดูว่าร่อนไหม?
-ถ้าร่อน หาที่จอดแล้วลงไปปล่อยลมยางที่ละ 1 ระดับ(ดูค่าจากที่วัดลมยาง)
-หาค่าลมยางที่คุณชอบ คือไม่ร่อน และขับได้อย่างมั่นใจ ไม่ต้องไม่สนใจค่ามาตรฐานเหรอก

ถ้าเปลี่ยนแม็กมาใหม่
-หาที่โล่งๆ ตรงๆ ยาวๆ เช่นมอเตอร์เวย์ แล้วขับดูว่ารถส่ายหรือร่อน ผิดปรกติใหม่
-ถ้าใช่ อาจเป็นที่แม็กดุ้ง หรือถ่วงล้อไม่ดี

ออฟไลน์ 911turbo

ส่งประกวด เบาะ tiida ถึงความห่วย  เบาะนั่งบีบหลัง ตำแหน่งที่นั่งสูงส่งประมาณขับรถตู้  เบาะรองหัว แสนไกล  ถ้าเอาหัวพิงเบาะได้ คงต้องมี sunroof แบบ pulsar แหงนมองฟ้ากันไป
ใครมันออกแบบฟะ

ออฟไลน์ Pon76

ลองดันก้นกบให้ชนผนักพิงหลัง ต้องให้ชนสุดๆนะครับ ส่วนผนักพิงจะเอนมากน้อยขึ้นอยู่กับความชอบ
แต่ถ้าเอนมากก้นกบก็จะไหลออกมาด้านหน้า เกิดช่องว่างให้หลังงอได้ก็ปวดหลังอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็ว่า 4ชัวโมงรวดโหดไปครับ
ขนาดผมเคยนั่ง J32 ที่ค่อนข้างสบาย ทางไกล 3-4ชั่วโมง
ขนาดนั่งเฉยๆนะ ยังต้องพักบ้างเลย
ผมว่าพักทุก2ชั่วโมงดีกว่า ลงมาเข้าห้องน้ำ บิดขี้เกียจ สัก5-10นาทีไม่น่าจะเสียหายอะไร
ส่วนเรื่องรถนอกจากปรับเบาะ มันจะมีเบาะหนุนหลังลองหามาใช้ดูได้ครับ ของโตต้ามีขายเป็น accessory
ไม่รู้ของฮอนมีรึเปล่า
ละก็เช็คศูนย์ล้อว่าตรงมั๊ย, สภาพยาง, ลมยาง พวกนี้ส่งผลต่อการขับขี่โดยตรง นอกนั้นก็ดูแลสภาพรถทั่วๆไปแค่นี้ก็โอเคละครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ส่งประกวด เบาะ tiida ถึงความห่วย  เบาะนั่งบีบหลัง ตำแหน่งที่นั่งสูงส่งประมาณขับรถตู้  เบาะรองหัว แสนไกล  ถ้าเอาหัวพิงเบาะได้ คงต้องมี sunroof แบบ pulsar แหงนมองฟ้ากันไป
ใครมันออกแบบฟะ

อย่างอื่นดีหมด แต่เรื่องเบาะนี่ ทำเอาผมแทบอยากจะเปลี่ยนรถเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

แนะนำให้หา Recaro พร้อมรางตรงรุ่นครับ แล้วปรับท่านั่งให้หลังเกือบตรง
หายปวดหลังทุกกรณีค่อนข้างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ wannachat

ออฟไลน์ nex7

• **
ช่วงเบาะรองนั่งมันสั้นทำให้นั่งไม่ถนัดนัก  แต่สำหรับผู้หญิงน่าจะพอดีมากกว่า ผมขับนาน ๆ ก็เมื่อยไม่สบายตัวนักสำหรับ city

ออฟไลน์ decptt

แนะนำให้หา Recaro พร้อมรางตรงรุ่นครับ แล้วปรับท่านั่งให้หลังเกือบตรง
หายปวดหลังทุกกรณีค่อนข้างแน่นอนครับ

นั่งหลังตรง +1 ครับ ช่วยได้เยอะ
ผมขับ J32 ปรับหลังตรง (อายุเยอะแล้ว) ขับ 2 ชั่วโมง ไม่เพลียเลยครับ แต่ต้องพัก แก้ง่วงครับ
แต่ก่อนขับเอนหลัง เมื่อยครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  จะแวะพักทุกๆ2ชั่วโมงครับ ^/\^

ออฟไลน์ Freekick042

ขับพอๆกับผมครับ ผมขับซีวิค ปรับหลังตรงก็พอช่วยได้
เมื่อก่อนกระแดะเอนเยอะได้อารมณ์แบบรถแข่ง ปวดทั้งคืนเลย
ผมตัวใหญ่นั่งเบาะแต่งแล้วคับด้วยเซ็งเลย

ออฟไลน์ ait

• **
ปรับท่านั่งให้ถูกต้อง ก็ช่วยได้ครับ แต่ขับยาวขนาดนั้นรถอะไรก็เมื่อยครับ  แล้วยิ่งรถเล็กด้วยความสะเทือนจากพื้นถนนมันถูกส่งขึ้นมาให้เราสัมผัสเยอะยังไงก็เมื่อย  ก็ต้องแลกเอาครับอยากถึงที่หมายไวโดยไม่พัก ก็ต้องแลกกับความเหนื่อย เมื่อยล้า เป็นธรรมดา

ออฟไลน์ CRO

นึกว่าผมเป็นคนเดียวซะอีก -_-' ผม set  เป็น 10ๆ ท่าแล้วก็ไม่หายเมื่อย และเข้า 0 วันก่อน 0 ใส่ลมยางมาซะ 35 เกือบทำผมไปนอนกลิ้งตอนเช้าโค้งซะงั้น  :-[ :-[

np72

• บุคคลทั่วไป
ท่านั่งก็มีส่วนครับ แต่เบาะก็มีส่วนมากๆเช่นกัน