ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ระหว่างเครื่องเสียง B&O กับ Mark Levinson ครับ  (อ่าน 12246 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member

อยากถามความเห็นทุกท่านที่เคยสัมผัสเครื่องเสียง B&O 16 speakers 1200w ในบีเอ็ม

6-series กับ Mark Levinson 17 speakers 850w ในเลกซัส GS ว่ามีความแตกต่างอย่างไร

ในเรื่อง มิติ โทนเสียง คุณภาพเสียงที่ได้ เพราะผมเชื่อว่ามีดีทั้งคู่ แต่ไม่เคยสัมผัสเอง รบกวนด้วยคร๊าบ ;D

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น ระหว่างเครื่องเสียง B&O กับ Mark Levinson ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 14:14:36 »
เคยแต่ฟังเครื่องบ้านน่ะซิครับ  แต่ทั้งคู่แนวเดียวกัน  จริงจังกับรายละเอียด  ไม่ปล่อยผ่านความผิดพลาด 

อย่าแม้แต่เอาเพลงคุณภาพต่ำไปเล่น  เพราะมันสามารถแยกให้มองเห็นได้ทันทีว่า นักร้อง ร้องมุมไหน ห่างจากนักตนตรีชิ้นไหน  ถ้าบันทึกมาดีพอ

ในกรณีที่แย่ก็ฟ้องให้เห็นๆ จนทนฟังไม่ได้ไปเอง

แต่ในรถ  บอกไม่ถูกเหมือนกัน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ beerrl

Re: ขอความเห็น ระหว่างเครื่องเสียง B&O กับ Mark Levinson ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 14:25:21 »
ถ้าฟัุงจากยี้ห้อแล้ว ถ้าเอา คุณภาพ Mark Levinson ดีกว่าครับ B&O เน้นที่ design มากกว่า
แต่ถ้าอีกแง่หนึ่ง Mark Levinson เขาดังที่ ตัว amp ครับ เขาผลิต amp cd player ไม่ได้ทำลำโพงเองครับ
ดังนั้นโดยรวมจึงตอบยาก ต้องลองฟังเอง ชอบแบบไหนมากกว่ากัน

แต่ถ้าให้ดีที่สุด มาติดตั้งเอง เลือกร้านที่ดี ยีห้อที่ดี คนติดตั้งดี คนจูนดี อันนี้ดีกว่าแน่นอนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 14:28:32 »
ถ้าฟัุงจากยี้ห้อแล้ว ถ้าเอา คุณภาพ Mark Levinson ดีกว่าครับ B&O เน้นที่ design มากกว่า
แต่ถ้าอีกแง่หนึ่ง Mark Levinson เขาดังที่ ตัว amp ครับ เขาผลิต amp cd player ไม่ได้ทำลำโพงเองครับ
ดังนั้นโดยรวมจึงตอบยาก ต้องลองฟังเอง ชอบแบบไหนมากกว่ากัน

แต่ถ้าให้ดีที่สุด มาติดตั้งเอง เลือกร้านที่ดี ยีห้อที่ดี คนติดตั้งดี คนจูนดี อันนี้ดีกว่าแน่นอนครับ

ตามนี้เลยครับ
ผมมองว่าเอางบมาทำเอง เลือกร้านดีๆ เสียงดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 15:14:04 »
Mark ชื่อชั้นดีกว่าครับ แต่อย่างที่ผู้รู้บางท่านกล่าวไว้ Mark ไม่ได้ผลิตลำโพง  ที่เใมืองนอกเคยฟังแต่ Mark เล่นกะลำโพง  Genesis บอกตรงๆ สุดๆของโลกเครื่องเสียงแล้วครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 15:50:50 »
บังเอิญ คุณพ่อเล่นเครื่องเสียงอยู่

ตัว MarkLevinson นั้นตัว Amp ถือว่าลำดับต้นๆของโลก แต่ลำโพง ไม่ได้ทำ

ที่บ้าน พ่อเขา ใช้ Mark ต่อกับลำโพง B&W แล้วพ่อก็หยุดล่ะ เพราะแม่บอกมันเปลืองตังค์

กับวิทยุ รถยนตร์ พ่อบอกว่า ฟังของ Mark แล้วเฉยๆ

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 16:26:44 »
ตอบยากเพราะไม่เคยฟัง B&O  อะ แต่ผมเคยเล่นแต่เครื่องเสียงบ้าน  amp +cd mark levinson 2ตัวนี้ ก็ 3แสนแล้วครับ ราคาแพง แต่เสียงดีสมราคา   แต่ก็ต้องดูที่ลำโพงด้วยครับ ว่าของอะไร

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 17:35:43 »
บังเอิญ คุณพ่อเล่นเครื่องเสียงอยู่

ตัว MarkLevinson นั้นตัว Amp ถือว่าลำดับต้นๆของโลก แต่ลำโพง ไม่ได้ทำ

ที่บ้าน พ่อเขา ใช้ Mark ต่อกับลำโพง B&W แล้วพ่อก็หยุดล่ะ เพราะแม่บอกมันเปลืองตังค์

กับวิทยุ รถยนตร์ พ่อบอกว่า ฟังของ Mark แล้วเฉยๆ

ผมเคยฟังเครื่องเสียงมาร์ค ลีวินสัน อยู่ทีหนึ่งครับ ในงานเครื่องเสียง ผมว่ามันเป็นเครื่องเสียงที่ให้คุณภาพเสียงได้ดีมากๆ เสียอย่างเดียวคือ ไม่ใช่สไตล์ที่ผมฟัง

ถ้าผมเป็นจขกท. ผมเลือก มาร์ค ลีวินสัน ครับ เพราะผมว่า B&O มันต้องเป็นเครื่องเสียงที่สามารถมองเห็นมันได้ตลอดเวลา เพราะเน้นที่ดีไซน์เครื่องครับ

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:26:35 »
ต้องถามคุณจิมมี่สิครับ แล้วยังมี Burr Master ใน S Class ตัวใหม่ด้วยนั่นก็สุดๆเหมือนกัน
ดูเหมือน Bose กับ Harman Kardon เป็นเด็กๆไปเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:58:59 »
เคยฟังแต่เครื่องเสียงบ้าน เป็นแอมป์ ขับลำโพงของทีล ฟังแล้วเคลิ้มไปเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 21:49:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำตอบดีดี :)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 22:05:04 »
ผมล่ะอยากฟัง Mark  บน Lexus สักครั้งจริงๆ แล้วก็ Meridian บน Evouge ด้วย ฟังของเพื่อนที่เป็นลำโพงวางหิ้งแล้วเสียงมันเคลิ้มดีจริงๆ หวานหูยิ่งโดยเฉพาะเสียงกีตาร์กับนักร้องสาว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 22:25:29 »
จะมีใครเก็บเงิน 1.2-1.4ล้าน
เพื่อ Mark Levinson ใน IS250 Premium มือ2 บ้างไหมครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vanquish_krerk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 10:30:24 »
ถ้าเครื่องเสียงในรถยนต์ผมว่า B&O ดีกว่า mark ครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 11:54:41 »
B&O น่าจะเริ่มต้นในรถที่สูงกว่านะครับเช่น series 6 , 7 Audi a8 อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 18:02:59 »
เคยฟัง mark levinson 17 ลำโพง ของ Lexus GS 350 รุ่นปัจจุบันเนี่ยแหละ ฟังแล้วเคลิ้มมาก ยิ่งเอาแผ่น DVD concert ที่บันทึกแบบ sound 5.1 เข้าไปแล้วโคตรฟิน  แต่ที่ฟังแล้วไม่ปลื้มก็มี Harman Kardon ของ E Class W212 เนี่ยแหละ ฟังแล้วแยกไม่ออกว่ามันต่างจากตัวเครื่องเสียงธรรมดายังไง อีกรุ่นนึงก็ JBL ของ Camry Hybrid เสียงมันยังกะลำโพงบ้านหม้อ เครื่องเสียงรุ่นธรรมดายังเพราะกว่าอีก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 03:30:49 »
เคยฟัง mark levinson 17 ลำโพง ของ Lexus GS 350 รุ่นปัจจุบันเนี่ยแหละ ฟังแล้วเคลิ้มมาก ยิ่งเอาแผ่น DVD concert ที่บันทึกแบบ sound 5.1 เข้าไปแล้วโคตรฟิน  แต่ที่ฟังแล้วไม่ปลื้มก็มี Harman Kardon ของ E Class W212 เนี่ยแหละ ฟังแล้วแยกไม่ออกว่ามันต่างจากตัวเครื่องเสียงธรรมดายังไง อีกรุ่นนึงก็ JBL ของ Camry Hybrid เสียงมันยังกะลำโพงบ้านหม้อ เครื่องเสียงรุ่นธรรมดายังเพราะกว่าอีก
Harman Kardon ล่าสุดฟังเทียบใน E Coupe minor เพิ่ม 70,000 ไม่คุ้มจริงๆครับไม่ต่างจากเครื่องเสียงตัวปกติเลยยิ่งถ้าฟังแผ่นทั่วไปไปเปลี่ยนลำโพงข้างนอกเองดีกว่า
แต่ใน RX350 รถเกรย์สั่ง Mark levinson มาด้วยอันนี้ไม่ผิดหวังครับเสียงดีมากๆผมว่าลายละเอียดดีออกแนวกลางๆครับไม่เน้นหนักไปทางไหนเน้นความชัดเจนของชิ้นเครื่องดนตรี
Mark levinson  กับ Harman Kardon และ JBL ปัจจุบันเป็นแบรนด์ในเครือ Harman ไปแล้วครับ
http://www.harman.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 04:46:02 โดย TorTy »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 13:23:17 »
อยากฟังในรถ lexus จริงๆ :D