ผู้เขียน หัวข้อ: SWIFTตัวท็อป VS mazda 2 Sports เกียร์ธรรมดาตัวไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 10500 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
Re: SWIFTตัวท็อป VS mazda 2 Sports เกียร์ธรรมดาตัวไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 19:30:43 »
ถ้าอยากมันส์ไปหาน้อง 2 แต่ถ้าอยากประหยัดมาหา swift

จากที่ผมใช้อยู่ทั้ง2รุ่น น้อง2ของผมรุ่น maxx sport ช่วงล่างออกไปทางแข็งกระด้าง  แต่ก็ได้ความหนึบมาแทน ภายในเงียบ ขับคันนี้กล้าสาดโค้งบ่อยๆ พวงมาลัยตอบสนองได้ค่อนข้างดี แต่ค่อนข้างกินน้ำมัน อาจเป็นเพราะใช้รอบสูงกว่าชาวบ้านเขา อัตราเร่ง 0-60 จี๊ดมาก แต่หลังจากนั้นเริ่มเหี่ยว อันนี้ Auto นะครับ ถ้าธรรมดาคงจะสนุกกว่านี้ ส่วนปัญหาที่พบ มีเสียงดังที่ประตูหลังจะเป็นทุกครั้งที่ขึ้นเนิน หรือ สะพานต่างๆ เข้าศูนย์หลายรอบแล้วช่างหาสาเหตุไม่เจอ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรอาศัยเปิดเพลงกลบเอา

ส่วน Swift GLX ช่วงล่างปรับเซ็ทเอาใจคนใช้รถในเมืองเป็นหลัก นุ่ม ซับแรงสะเทือนได้ค่อนข้างดี ภายในเก็บเสียงดี(แต่ยางดัง) แต่ผมว่าโช็คมันยุบตัวมากไปหน่อยเวลาขึ้นหลังเต่าเร็วๆมีเหวอ !!! ประหยัดน้ำมันกว่าน้อง2แน่ๆ ได้กี่กิโลลิตรก็แล้วแต่ตามลักษณะการใช้งานของแต่ละบุคคลไป อัตราเร่งแน่นอนอืดกว่า2แน่นอน ก็แหงหล่ะ ซีซี ต่างกันหนิ พูดถึง เกียร์Auto เหมือนกันนะครับ ส่วนปัญหาที่พบ ช่วงล่างเสียงดังเวลาวิ่งทางขรุขระ ถ้าให้เปรียบง่ายๆก็เหมือนรถเก่าที่ลูกหมากหลวม เข้าศูนย์หลายรอบไม่หายเหมือนกัน

ขอให้โชคดี เจอรถถูกใจเร็วๆนะครับ

ไปศูนย์ใหญ่อ่อนนุช ครับโวยวายหน่อย เดี่ยวก็แก้หาย

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
Re: SWIFTตัวท็อป VS mazda 2 Sports เกียร์ธรรมดาตัวไหนดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 23:28:27 »
ใครก็ได้ตอบผมทีว่าสวิฟ รุ่นไหนบ้างที่มี
- ระบบช่วยการทรงตัว
- ABS
- Air BAG

ออฟไลน์ ize250

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 21:48:15 »
2 เท่านั้นครับถ้าชอบขับรถ ออกสวิฟมาใช้ไม่ถึงอาทิตย์ ก็ส่งต่อน้องสาวไปแล้วครับ ผมไปถอย2 มา เดือนที่แล้ว ลด80000 กับของแถมจุกจิกครับ ขับสนุกดีครับ ในระดับรถบ้านด้วยกัน e46 อีกคันผมไม่ได้ใช้เลย ติดใจน้องสองจิงๆ ;D