ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้เชี่ยวชาญทางด้าน Tablet ครับ ipad 4 จอเหลือง !  (อ่าน 17397 ครั้ง)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
จากรูป ipad 4 ทั้ง 3 เครื่อง จะสังเกตว่าเครื่องแรก ด้านซ้ายมือ หน้าจอจะมีโทนสีออกเหลืองนิดๆ เลยเกิดความสงสัยว่าเป็นเพราะเหตุใดครับ ? เป็นที่ฟิล์มหรือระบบจอ etc.
ความจริงแล้ว ถ้าไม่นำมาวางเรียงกันแบบนี้ แทบไม่รู้สึกถึงความต่างเลยนะครับ
ปล. เครื่องนี้เพิ่งถอยมาใหม่ครับ เป็นเครื่องศูนย์ ส่วนอีก 2 เครื่องซื้อตอนเปิดตัวใหม่ ๆ เป็นเครื่องหิ้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สอบถามผู้เชี่ยวชาญทางด้าน Tablet ครับ ipad 4 จอเหลือง !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 02:31:06 »
ปกติครับ
มะก่อนผมเคยใช้ iPhone4 ล็อตแรกๆ หัวน็อต 4แฉก
แฟนซื้อทีหลัง ของแฟนแสงขาวจากจอออกโทนเหลืองครับ ของผมเวลาเปิดสีขาวออกโทนอมฟ้า
ใช้ไปๆมันจะดีขึ้นนิดหน่อย แต่ตอนนั้นเสียงโวยเรื่องไอ4 จอเหลืองเยอะมากครับ
ส่วนตอนนี้ที่บ้านมีไอ5 อยู่ 3เครื่อง ซื้อกันคนละศูนย์คนละเวลา
ถ้่าให้เอามาวางเรียงกันแบบนี้โทนแสงสีขาวของจอก็ไม่ค่อยเท่ากันครับ
ตามที่ผมเข้าใจมันเกิดจากล็อตการผลิตนั่นแหละ

ละก็ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะครับ
แค่เคยใช้แอปเปิ้ลมาพอสมควรแค่นั้น *.*
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้เชี่ยวชาญทางด้าน Tablet ครับ ipad 4 จอเหลือง !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 15:45:43 »
เจอเหลืองเป็นที่จอครับไม่เกี่ยวกับซอร์ฟแวร์คงต้องเคลมอย่างเดียว

ออนไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 17:56:37 »
จอของ apple แต่ละล็อตสี่ไม่ค่อยเหมือนกันตั้งแต่ i phone 4 ถ้าฝั่งเมกาจอจะออกสีฟ้า แถวยุโรปจะออกสีขาวสวยมาก แต่ถ้าเครื่องศูนย์ไทยจะออกเหลืองเลย
แต่พักหลังเรื่องสีจอเริ่มเหมื่อนกันแล้ว ขึ้นอยู่กับการตั้งค่าความสว่างของจอ
เป็นความเห็นส่วนตัวเพราะได้จับบ่อยแค่นั้น

ออฟไลน์ kruttha

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 21:44:06 »
เป็นปกติครับ  ทุกจอที่ผลิตออกมาสีไม่ค่อยเท่ากันหรอกครับ  อยู่ที่ว่าเพี้ยนมากน้อยขนาดไหน  ถ้ามันเพี้ยนไปมากกว่าเครื่องอื่นก็เคลมเลยจ้า  อิอิ :D 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 22:08:48 »
เคส จขกท. ส่วนตัวผมว่าไม่ต้องเคลมหรอกครับ เพี้ยนแค่นิดหน่อยเอง
ถ้าเคลมได้ จะได้เครื่องใหม่ที่เลขไม่ตรงกับกล่องน่ะครับ แอบเสียดาย ^ ^"
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ae_iou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 22:47:05 »
ปกติตั้งแต่ipad2แล้วครับ

ถ้าไม่มีdead ก็ไม่ต้องเคลม 

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:41:23 »
เคลมสถานเดียวครับ แต่ถ้าไม่รีบ ให้ขายเอาเงินมานอนกอดรอไอผัด5

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 12:40:22 »
ปกติ จอทุกจอมันเหลืองไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ
คนละล็อต คนละโรงงานสีเพี้ยนไปบ้างเป็นเรื่องปกติ
โดยส่วนมากแล้ว ทางผุ้ผลิตจะตระหนักถึงตรงนี้ และ มีการควบคุมคุณภาพอยู่แล้วครับ
เพี้ยนนิดหน่อย ปกติมาก ไม่มี dead pixel ก็พอครับ

ปล. สำหรับแอปเปิ้ล ผมเคยเห็นน่าเกลียดกว่านี้ก็มีมาแล้วครับ อันนี้ถือว่าน้อยมากๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:51:56 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมลองเช็ค Dead Pixel แล้ว ไม่มีปัญหาครับ แต่สิ่งที่พบคือ Backlight Bleeding ซึ่งเกิดขึ้นเพียงเล็กน้อยที่มุมขวาล่าง (เคยทำร่วงตรงจุดนี้มาแล้วรอบนึง) ลองหาข้อมูลดูแล้ว น่าจะยังเคลมไม่ได้เพราะยังไม่หนักครับ