ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนเก่า แตกลายงา เปลี่ยนใหม่ฟรี !!!  (อ่าน 3312 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
กรมการขนส่งทางบก ให้เจ้าของรถที่ประสบปัญหาแผ่นป้ายทะเบียนรถแตกลายงา
 ติดต่อขอรับแผ่นป้ายทะเบียน รถใหม่ทดแทนได้ ฟรี!!! ภายในวันที่ 30 กันยายน 2556 นี้
หากพ้นกำหนดนี้ ต้องชำระค่าธรรมเนียมในอัตราปกติแผ่นป้ายละ 100 บาท

เจ้าของรถต้องแนบเอกสาร ได้แก่ สมุดคู่มือ จดทะเบียนรถ และสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
 แล้วมารับแผ่นป้ายทะเบียนรถภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ยื่นความประสงค์
 โดยในวันที่มาติดต่อขอรับแผ่นป้ายใหม่ เจ้าของรถต้องนำใบรับ
พร้อมด้วยแผ่นป้ายทะเบียนรถเดิมที่ชำรุดแตกลายงา ส่งคืนนายทะเบียนด้วย
สอบถามรายละเอียด เพิ่มเติมได้ที่
กลุ่มประชาสัมพันธ์และสื่อสารองค์กร กรมการขนส่งทางบก โทร. 0-2271-8805-6 หรือ
สำนักงานขนส่งจังหวัด หรือ
Call Center 1584
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ redsun

Re: ป้ายทะเบียนเก่า แตกลายงา เปลี่ยนใหม่ฟรี !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:51:04 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ

ปล.
จริงๆไม่น่ามีหมดเขตเลยนะครับ
เพราะป้ายแตกลายงา ไม่ได้เกิดจากเจ้าของรถ (แต่เกิดจาก :-X)

ปล.ปล.
ค่าน้ำมัน ค่าเดินทาง ค่าใช้จ่ายอื่นๆแวดล้อม แพงกว่าค่าป้ายอีก...
( :-X น่าจะจ่ายตังค์ให้เจ้าของรถมากกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 22:54:42 โดย redsun »

ออฟไลน์ arnon9954

• Newbie
  • *
Re: ป้ายทะเบียนเก่า แตกลายงา เปลี่ยนใหม่ฟรี !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:39:03 »
ทางขนส่งมีฐานประวัติที่อยู่ผู้ครอบครองรถอยู่แล้ว

จะทำป้ายใหม่ แล้วส่งไปรษณีย์ไปให้ถึงบ้านผู้ครอบครองรถ/ไฟแนนท์ ก็คงไม่ใช่เรื่องยาก

แล้วรอสัก 90 วันให้กลัง ก็ประกาศยกเลิกรุ่นแตกลายงา ให้ตำรวจจับได้เลย

ส่วนค่าใช้จ่ายก็ไปไล่เบี้ยเอากับผู้รับประมูลงานผลิตป้ายเอาเสีย ก็จบ  (แต่คงยากเพราะ....)

ถ้าเป็นผมนะ ตอนนี้ ผมไม่เปลี่ยนหรอกครับ เอาป้ายนี้แหละ เอาไว้วิ่งเกิน 120 กม บนทางด่วน ก็จะได้ไม่มีค่าปรับมาไถเงินถึงบ้าน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 00:51:49 »
ป้ายใหม่ตัวหนังสือเล็กลง ไม่ค่อยชอบเลย คนอื่นอาจจะชอบ แต่ผมชอบแบบตัวหนังสือใหญ่เต็มแผ่นทะเบียนดี

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 04:23:17 »
เก็บไว้เป็นที่ระทึกก็ดีนะ บางทีใส่รถไหม่ๆนี้ดูน่าสะสมขึ้นทันตา
H.

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 06:05:41 »
แถวบ้านผมมี E-class wagon ป้ายขาวดำ เลขทะเบียน 9999 แต่ป้ายแตกลายงาจนคล้ำเป็นสีน้ำตาลแล้ว อยากเปลี่ยนให้เจ้าของรถจริงๆ

ใส่มาครึ่งปีได้ละ แตกจนเน่าหมดแล้ว เลขสวยๆหมดราศีกันพอดี
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 12:52:43 »
ไม่เปลี่ยนได้มั้ยครับ Classic รุ่นแรร์ไอเทม
ตอนแรกๆใส่กรอบแบบครอบจนปัจจุบันเลยยังไม่แตกลายงา แต่ออกเหลืองมานานแล้ว
ปัจจุบันรอให้มันแตกลายงาอยู่ครับ แอนทีคดี

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 13:06:12 »
อยากได้บ้างครับ ;)

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:22:49 »
บางคนก็อยากได้ป้ายใหม่ๆ แต่บางคนใช้รถเป็นเครื่องใช้เท่านั้น
สำหรับป้ายล็อทที่จัดซื้อแล้วแตกลายงา ถ้ามีให้เปลี่ยนเลยตอนเสียภาษีประจำปี ผมจะเปลี่ยน
แต่ถ้าต้องไปเข้าคิว ไปติดต่อเขียนคำร้อง(ทำอะไรผิด?) รอๆกี่วัน?แล้วต้องไปรับอีกที
คือบางคนไม่ได้ว่างมากขนาดนั้นครับ แล้วขนส่งฯจังหวัดแต่ละที่ก็หาที่จอดยาก
ก็คงใช้อย่างนี้ต่อไป