ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีที่จะทำให้รู้ว่ารถที่เราจะซื้อนั้น ไม่ได้จดประกอบ หลักฐานต้องแสดง  (อ่าน 5904 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJ

• Newbie
  • *
มีวิธีไหนที่จะทำให้รู้ว่ารถที่เราจะซื้อนั้น ไม่ได้จดประกอบ มีหลักฐานอะไรบ้างที่จะต้องแสดงให้ผู้ซื้อ หรือให้เราตรวจสอบ
ไม่ว่ารถมือสอง หรือรถใหม่ เพื่อนคนไหนที่เคยซื้อรถ ยุโรป มีประสบการณ์ดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าคำถามซื้าก็ขออภัยด้วย

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
ขออนุญาติก้อปคำตอบจากเวปคลับรถอัลฟ่าโรมิโอนะครับ
http://www.alfathailand.com/forum/index.php?PHPSESSID=a6446f13a9062d90c9d68b73c6e6663a&topic=2405.msg20253#msg20253

วิธีดู
1. ดูปีที่จด รถที่จดประกอบส่วนใหญ่เป็นปีเก่าหน่อยจะเป็น 10 ปี อย่างเก่งก็ 3-4 ปี อย่าเช่น GTR
    ปีที่จดจะไม่สอดคล้องกัน ยกเว้นจะอ้างว่าลากจด
2. หลังเล่นดูไม่ได้ครับ เพราะเขาล้างเล่มหมดแล้ว ดูใหม่สดสะอาดเลย
3. เสียภาษีถูกต้องไหม เลขเครื่องตรงไหม เลขตัวถังตรงไหม
    สมมุติ GTR เสียภาษี 3 ล้าน แต่เขาซิกแซกเสียที่ 1 ล้าน อันนี้มีงานเข้าแน่ๆ
    ต้องขอใบเสียภาษีสรรพสามิตมาเป็นหลักฐานไว้ด้วย เวลาโดนตรวจ จะได้ไม่ค่อยมีปัญหา
4. ดูไม่ยากครับถ้าสีเดิมๆ จะมีรอยขันน๊อต สังเกตุหลายๆจุด เจอแน่ๆ เห็นชัดๆ
   ถ้าอ้างว่าแกะเอามาซ่อมเอามาโม ก็พึงระวังไว้
5. แจ้งติดแกสแล้วลบเล่มก็มีนะครับ แล้วถอดแกสออก โดนจับกันก็เยอะ
6. อนาคตผมว่าไม่แน่นอน ขนาด sec ที่เอารถตู้เข้ามา ยังโดนภาษีย้อนหลังกันอานเลย

สรุปอย่าเสี่ยงจะดีสุดครับ แต่ถ้าอยากเสี่ยงก็ดูว่าคุ้มหรือเปล่ากับรถที่ถูกกว่ากี่บาท
ถ้าถูกกว่าเยอะก็คิดว่าจดแบบไม่ถูกต้องแน่ๆ เพราะกรสศุลเขาไม่โง่ครับ เขารู้ว่ารถที่เอาเข้ามาจะขายได้กี่บาท
เขาก็คิดภาษีประเมินให้เท่ากับรถมือสองที่นี่แหละครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
เช็คกับขนส่งง่ายสุดชัวสุดครับ เพราะถ้าเป็นรถจดประกอบ ประวัติรถรวมถึงเอกสารตัวจริงแทบทุกอย่างอยู่ขนส่งครับ
N/A  

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ได้ความรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
ถ้าใจรักจะซื้อรถพวกนี้ต้องดูที่ตัวเราก่อนเลยครับว่าถ้าเกิดเรื่อง
ตัวเรามีเพาเวอร์หรือแบ็คพอที่จะเคลียร์เรื่องได้หรือไม่ครับ

ถ้าไม่มีก็ลบไปจากใจได้เลยครับว่าจะซื้อ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ดูง่ายๆก็ปีรถ รุ่น ที่ จดทะเบียนลงในเล่มไงครับ

เช่น  nissan 350z ถ้ารถแท้ นำเข้าแบบ 32 น่าจะอยู่ที่ปีประมาณปี 2003-2006

ถ้าในเล่มจดเป็นปี 2010 ขึ้นไป   99% เป็นรถแบบจดประกอบแน่นอน

เหลือไว้ 1% เผื่อมีใครดองไว้ นำเข้าแบบ 32 แต่ยังไม่ไปจดทะเบียน ลากยาวป้ายแดง ^___^