ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา โดนใบสั่งกล้องจับความเร็วผิดคัน  (อ่าน 19236 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
จู่ ๆ ตำรวจทางหลวง ก็เอาเรื่องปวดหัวมาให้จนได้ (ไม่อยากคิดว่าเป็นช่องทางทำเงินของตำรวจ)
วันนี้มีใบสั่งปรับ จำนวนเงิน 400 บาท เรื่องขับรถความเร็วเกิน ส่งมาให้ที่บ้าน

ประเด็นคือ วันที่กล้องจับได้ เป็นวันเสาร์ที่ 7 ก.ย. 2556 ที่จังหวัด "ชุมพร" โดนถ่ายตอนเวลาประมาณ 10 โมงกว่า ๆ

ทั้ง ๆ ที่วันนั้น เป็นวันที่ผมเอารถเข้าไป ขัดสี ที่ร้าน CTS สาขารัชดา ตั้งแต่ 10 โมงเช้า เพราะครบกำหนด 6 เดือน
รูปถ่ายที่ส่งมา ก็ไม่ใช่รถของผมแน่นอน (ก็เวลานั้น รถจอดอยู่ CTS รัชดานี่หว่า) แต่เป็นยี่ห้อเดียวกัน สีเดียวกัน ทะเบียนคล้ายกันอีก (ลองเอา
กล้องส่องขยายดู น่าจะมีหางยาว ๆ ซึ่งอาจจะเป็น ช (ของผม ขอ-ไข่)

พอดียังมีใบเสร็จ ของ CTS และสมุดบันทึก เข้ารับบริการ ที่ระบุ วันที่อยู่ เลยต้องการที่จะไปแก้ไข ให้มีการลบข้อมูลทิ้ง
เลยอยากถามครับว่าเราจะต้องติดต่อกับหน่วยงานใด ในกทม. อย่างไร (หน่วยงานที่ออกใบสั่งเป็น กรมตำรวจทางหลวง เห็นในใบสั่งบอกให้ไปเสียค่าปรับที่ ชุมพร)  เพื่อจะให้ลบข้อมูลที่ผิดพลาดนี้ทิ้งไปครับ เรื่องค่าปรับยังไม่ซีเรียสเท่าไหร่ แต่จู่ ๆ เหมือนโดนยัดเยียดข้อหา
แล้วต้องมาเสียประวัติด้วย อันนี้รับไม่ค่อยได้เท่าไหร่

เพิ่มเติมรูปนะครับ

รูปรถที่ถูกถ่ายจับความเร็ว

อีกรูปนึง

ใบสั่งที่ส่งมาให้

รูปของรถผม 328i

ปล. ถ้าคิดว่า ป้ายทะเบียนรุ่นใหม่ ตัวหนังสือมันเล็ก ก็น่าจะทำตัวหนังสือให้มันใหญ่ขึ้นหน่อย ส่งใบสั่งมาผิด ๆ ถูก ๆ ให้ ประชาชนไปตามแก้ไขเอง เซ็งห่าน จริง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 15:39:39 โดย bluefox101 »

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: ปรึกษา โดนใบสั่งกล้องจับความเร็วผิดคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:11:02 »
สันนิษฐานว่าโดนสวมทะเบียนไว้ก่อนครับ
ไปแจ้งความก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษา โดนใบสั่งกล้องจับความเร็วผิดคัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:57:25 »
อา ผมเคยเจอครับ ก็ใช้วิธีแจ้งความ ลงบันทึกประจำวัน
แล้วก็ถ่ายเอกสาร copy ชุดที่ตำรวจส่งมาให้เรา พร้อมกับ , ถ่ายชุด copy สมุดทะเบียนรถ , รูปรถและสีรถจริง(ถ่ายเป็นถาพสีแนบเป็นเอกสาร)
ส่งไปให้กับทาง ตำรวจทางหลวงที่ส่งมาครับ แล้วก็ให้เบอร์ติดต่อไป ผ่านไปช่วงต่อทะเบียนก็ไม่มีปัญหานะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:12:58 »
เมื่อสักครู่ได้โทรไปพูดคุยกับทางตำรวจ ที่ชุมพร แจ้งว่าจะแก้ไขในระบบให้ แต่บอกตรง ๆ ว่าไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ใครพอจะทราบมั๊ยครับว่า
จะสามารถตรวจเช็คทางไหนได้บ้าง ว่าเรายังมีประวัติค้างอยู่หรือเปล่า

ในบทสนทนา มีข้อน่าคิดอยู่คือ รถ BMW E36 ในกระทู้ที่ผมโพส ได้ทะเบียนรถ หมวด "2กช" มาได้อย่างไร? เพราะปัจจุบันผมคิดว่าหมวดทะเบียนไม่น่าจะวิ่งไปถึง 2กช แล้ว

กรณีของผมนี่ ผมควรไปแจ้งความ ลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนเพื่อความชัวร์ ใช่มั๊ยครับ?

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:31:31 »
ความจริงการแจ้งลงบันทึกประจำวัน เป็นเพียงการแจ้งหลักฐานเบื้องต้นครับ
ว่าเราได้รับผลกระทบจากรถที่ แอบอ้างป้ายทะเบียนของเรา จากรถสีนี้ รุ่นนี้ เท่านั้น
และจะสามารถเอามาอ้างอิง หากเราได้รับผลกระทบหากรถคันนั้น วิ่งเร็วบ่อยๆ
ส่วนการเอาป้ายเลขอื่นมาใส่ก็บอกแล้วว่า ไม่บริสุทธิ์ใจตั้งแต่เค้าเริ่มเอาเลขมาใช้
ผมว่าท่านอาจจะต้องเตรียมใจหากมีส่งมาอีกที่บ้านท่าน หากคันนั้นวิ่งเร็วจริงๆจนกล้องตำรวจจับได้อีกครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:45:27 »
ผมว่ามันพิมพ์ใบสั่งผิด ในรูปก็เห็นว่าเป็น 2กช แต่รถของ จขกท. เป็น 2กข ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 18:00:07 »
สายชุมพร วิ่ง120ยังโดน เส้นนี้ผมวิ่งประจำที่ 140-160 งานนี้คงโดนสักวันแน่ๆ เหอๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 18:54:20 »
ผมว่ามันพิมพ์ใบสั่งผิด ในรูปก็เห็นว่าเป็น 2กช แต่รถของ จขกท. เป็น 2กข ครับ

ในใบสั่ง พิมพ์ชื่อของผม และส่งมาถึงที่บ้านผมได้ ผมเดาว่า ตำรวจ คงเอาทะเบียนไปค้นประวัติ แล้วส่งใบสั่งมาที่ผม โดยไม่ได้ตรวจเช็คให้ละเอียดก่อนว่า
ส่งถูกคนหรือเปล่า เพราะในรูป เป็นรถรุ่นเก่า แต่ในสมุดทะเบียนผม ระบุปี ชัดเจนว่า เป็นปี 2012 รถรุ่นใหม่

แต่อย่างว่าล่ะครับ ถ้าดูจาก ข้อมูลอย่างเดียว ไม่เห็นตัวรถ ทั้งยี่ห้อตรงกัน รุ่นตรงกัน (ซีรี่ย์ 3 เหมือนกัน) สีเดียวกันอีก แถมยังทะเบียนแทบจะเหมือนกัน
ถ้าคนไม่รอบคอบพอ ก็คงจะส่งใบสั่งมาที่ผมนี่ล่ะ

ว่าแต่ เจ้าของรถตัวจริงที่โดนใบสั่งเนี่ย อาจจะทำให้ผมซวยได้อีกหลายรอบ ในอนาคตเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 18:54:40 »
ลองติดต่อดูครับ

กองบังคับการตำรวจจราจร (บก.จร.)
123 หมู่ 2 ถนนวิภาวดีรังสิต แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กรุงเทพฯ 10900
โทรศัพท์กลาง 0-2515-3000

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 19:33:56 »
รถเป็น บีเอม
น่าจะรุ่น 328 เหมือนกัน แต่คนละเจน

แต่ รถคันนั่น เป็นรถเก่า
แถมสีใกล้เคียง และ ตั่งใจใช้หมวด 2 กข หรือหากจะเป็น กช ก็แล้วแต่
มีแวว จะเป็นรถสวมทะเบียนรึป่าวครับ

แต่ ถ้ามั่นใจว่า เป็นของจริง และเป็น กช กข จริง แล้วไม่ได้ทำให้เราเสียหายอะไร ก็คงจะไม่เป็นอะไร มั้ง

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:42:21 »
แต่มีแน้วโน้มว่าสวมทะเบียนครับ เพราะตรงกันเกินทั้งยี่ห้อและสีอะไรจะเหมาะขนาดนี้ ถ้ารุ่นเดียวกันนี้ยิ่งชัด

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:20:56 »
คือเรื่องแบบนี้มันคนโดนอยู่เรื่อยๆครับ ส่วนมากจะจบที่ว่าหมวดอักษรมีลักษณะใกล้เคียงกัน แจ้งไปทางตำรวจพร้อมทั้งส่งรูปรถเราไปให้ตำรวจดูก็จบเรื่องครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:23:24 »
ผมว่าทำตามข้อแนะนำของคุณPathompongดีที่่สุด ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน แล้วถ่ายสำเนาเอกสารหลักฐานพร้อมหนังสือแจ้งไปที่ตำรวจทางหลวงให้ดำเนินการแก้ไข จดหมายเป็นลงทะเบียนตอบรับ เมื่อใบตอบรับกลับมาคุณก็แนบฉบับของคุณเก็บไว้ก็เรียบร้ยแล้วครับ ป้องกันตะกวดตุกติก

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:23:41 »
ในรูป เป็น กช 328 นี่ครับ แต่ภาพไม่ชัด ก็เลยนึกว่ กข 328
ตำรวยมั่ว
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:50:19 »
ตอนนี้ทะเบียนถึง 2 กช แล้วเหรอ งง
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:51:27 »
เรื่องทะเบียนแค่แจ้งยกเลิกจากจังหวัดอื่นแล้วแจ้งย้ายเข้า กทม มันก็ได้ป้ายใหม่แล้วครับ ไม่ยาก ทำได้ด้วยเจ้าของรถเลยหรือรับมอบอำนาจก็ได้ครับ ผมยังเปลี่ยนรถกระบะฟอร์ด 10 ปีกว่าๆ จากหมวด เก่าๆจำไม่ได้แล้ว เป็น หมวด บล ซึ่งเป็นหมวดปี 2012 ในจังหวัดสุพรรณได้เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:24:21 »
งานนี้ผิดเที่เจ้าพนักงาน
ไม่ตรวจสอบให้ชัดเจนครับ
มัน กช ชัดๆเลย ไม่ใช่ กข

ปล.ลองร้องเรียน จนท.ดูนะครับ
เราคือผู้เสียหาย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:42:51 »
เรื่องอื่นๆมีคนตอบไปหมดแล้วผมขอตอบเรื่องที่บางท่านยังงงอยู่นะครับว่าตอนนี้ทะเบียนไปถึงหมวดไหนแล้ว เชิญกดเข้าไปดูได้เลยครับ http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm

ปล.ถ้าไม่อยากกดเข้าไปดูจะเฉลยว่าถ้าวันศุกร์นี้ก็จะถึง 2กผ-xxxx แล้วครับสำหรับเลขจอง ส่วนที่ไม่จองปล่อยไปตามธรรมชาติ ก็ยัง 2กบ-xxxx อยู่ครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:35:37 »
ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความเห็นครับ โดยส่วนตัวผมได้โทรติดต่อกับตำรวจทางหลวงชุมพร พร้อมทั้งส่งสำเนาเอกสารทะเบียน + รูปรถ ให้ทางตำรวจทาง Fax และได้พูดคุยกันทางโทรศัพท์แล้ว
โดยทางตำรวจเองก็เห็นรูปรถของผม และรายละเอียดในเล่มทะเบียนแล้ว และรับทราบว่า ผิดคันจริง เพราะรูปรถที่ถ่ายได้มันค่อนข้างชัดเจนว่าเป็นปีเก่ากว่ามาก

ส่วนเรื่องที่กังวลใจก็คงจะเป็นเรื่องการ สวมทะเบียนปลอม เพราะเรื่องรถเก่าแต่ได้ทะเบียนใหม่นั้น ผมพอทราบว่าถ้าย้ายมาจากต่างจังหวัดจะได้เลขทะเบียนใหม่
(ที่บ้านผมเคยทำ ย้ายจาก กทม. ไปต่างจังหวัด จากนั้น 10ปี แล้วย้ายกลับมา กทม. อีกทีนึง ก็ได้ป้ายทะเบียนเลขใหม่)

แต่ความกังวลก็คลายไปบ้าง เมื่ออ่านจาก คห. คุณ Chanapai630 ที่บอกว่าเลขทะเบียนมันเลยหมวด 2กช ไปแล้ว โอกาศจะเป็นรถป้ายทะเบียนจริงก็มากขึ้นหน่อย แต่ยังไง
ก็คงจะไปแจ้งลงบันทึกประจำวันเอาไว้ก่อนตาม คำแนะนำของคุณ Pathompong เพราะอนาคต เราก็ไม่อาจรู้ได้ว่า จะเจอกรณีคล้าย ๆ แบบนี้มาอีกเมื่อไหร่

คงจะได้ไปลงบันทึกประจำวันภายในวันศุกร์นี้ล่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:13:06 »
ในรูปผมเห็นเป็น 2กช นะครับ
แต่เพลียกับป้ายทะเบียนอยู่เหมือนกัน บ ป    ผ ฝ
บางคันใส่กรอบป้ายใหญ่มากบัง หาง ป เป็น บ อะไรแบบนี้

บางคันเอาทอง เอา ลิขวิด แปะทาตรงตัวเลขเปลี่ยน 8 เป็น 6 เป็น 3 บ้าง
แต่เคสที่ต้องทึ่งในความสะเหร่อคือเอา สีอะไรไม่รู้ทาเลข1ให้เหมือนiของทะเบียน3201 พยายามจะเปลี่ยนให้เป็น320iตามรุ่น :P

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 22:51:11 »
โอ๊ะโอชุมพรเค้าส่งมาที่บ้านแทนเรียกสดแล้ว อ๊ากกกก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย