ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุการการเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาผ่าน 4 แยก  (อ่าน 6013 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeerawat006

• Newbie
  • *
เหตุการนี้เกิดขึ้นกับตัวผมเอง เหตุเกิดตรงสี่แยกไม่มีไฟจราจร ผมกำลังจะขับตรงไป เห็นรถที่อยู่ด้านขวามือคนที่สองเปิดไฟเลี้ยวซ้าย พอคันแรกขับผ่านไปผมก็ออกตัวไปเพราะคิดว่าคันที่ 2 เลี้ยวซ้าย แต่เค้ากลับขับตรงมา ก็เลยชนกับรถผม แต่เค้ากลับบอกว่าไม่เห็นเหรอว่าเค้าเปิดไฟฉุกเฉิน ผมก็บอกว่าไม่เห็นเพราะผมเห็นแค่ด้านซ้าย ด้านขวารถคันแรก บังไว้ ก็เลยนึกว่าจะเลี้ยวซ้าย เลยเอาประสบการมาแชร์ ให้ฟังครับสำหรับคนที่ชอบเปิดไฟฉุกเฉินเวลาผ่าน 4 แยก

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
Re: อุบัติเหตุการการเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาผ่าน 4 แยก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:10:12 »
คู่กรณีของคุณควรได้ดูคลิปนี้ครับ  >:(

JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุการการเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาผ่ū
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:14:26 »
ผมเกลียดคนพวกนี้มากจริงๆ เพราะผมก็เคยเจอเหตุการแบบนี้กับตัวเองบ่อยมากๆ
ที่สำคัญ พอเกิดเหตุ เค้าว่าเราผิดอีกต่างหาก อยากจะถามกลับไปว่าใครกันแน่ที่ผิด
ผมว่าเอาวีดีโอข้างบนไปแทรกตามโฆษณาคงจะดีไม่น้อยเลยครับ หรือไม่ก็มีตอนที่ต่อใบขับขี่ก็ได้ เพราะตอนผมไปต่อไม่ได้กล่าวถึงเรื่องนี้ไว้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 15:21:49 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
Re: อุบัติเหตุการการเปิดไฟฉุกเฉิน เวลาผ่าน 4 แยก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:15:45 »
พูดและบ่นไปกับคนใกล้ตัวที่ผมเห็นทำแบบนี้ และในสังคมโซเชี่ยวแล้ว แต่มันก็เป็นแค่วงแคบ ไม่ทั่วถึง
และก็ไม่มีรู้ว่ามีใครนำไปทำตามรึเปล่า ทั้งการเปิดไฟฉุกเฉินเวลาผ่านแยก และเวลาฝนตกหนัก
ก็ได้แต่ให้คนในครอบครัวปฏิบัติไปในทางที่ถูก ได้แค่นั้นเองครับ

ผมว่าน่าจะออกข่าวเป็นโฆษณารณรงค์ น่าจะทั่วถึงมากที่สุด แต่จะมีใครทำรึเปล่านะสิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:22:34 »
ผมว่านะครับเวลาเราไปอบรมทำใบขับขี่หรือต่ออายุ ทาง ขนส่งน่าจะมีหัวข้อนี้อบรมด้วยก็ดี แต่ที่ผ่านๆ มาไม่เห็นมี

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:35:01 »
เป็นคลิป vdo ที่ดีมากครับ  ;D

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 15:53:08 »
จะเปิดทำพ่องงงงงง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 16:18:31 »
95เปอร์เซ็นต์ของคนอิสลามที่ขับรถในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ พี่ท่านเปิดกันทุกคนครับ เอือนโคตรๆ

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 17:05:09 »
เป็นคลิปที่ดีมากเลยอธิบายเข้าใจง่าย เห็นภาพชัดเจน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 17:23:25 »
คันที่ไม่เปิดไฟนี่ก็ต้องเดาเหมือนกันนะครับ ว่า

เค้าต้องการตรงไป ?
เค้าลืมเปิดไฟ ?

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 18:33:57 »
พูดและบ่นไปกับคนใกล้ตัวที่ผมเห็นทำแบบนี้ และในสังคมโซเชี่ยวแล้ว แต่มันก็เป็นแค่วงแคบ ไม่ทั่วถึง
และก็ไม่มีรู้ว่ามีใครนำไปทำตามรึเปล่า ทั้งการเปิดไฟฉุกเฉินเวลาผ่านแยก และเวลาฝนตกหนัก
ก็ได้แต่ให้คนในครอบครัวปฏิบัติไปในทางที่ถูก ได้แค่นั้นเองครับ

ผมว่าน่าจะออกข่าวเป็นโฆษณารณรงค์ น่าจะทั่วถึงมากที่สุด แต่จะมีใครทำรึเปล่านะสิ

พวกกองทุนเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน ที่ได้เงินจากการประมูลป้ายทะเบียนรถยนต์ปีละหลายร้อยล้านบาท
น่าจะออกโฆษณารณรงค์ผ่านโทรทัศน์วิทยุให้ถี่ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 18:43:53 »

พวกกองทุนเพื่อความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนน ที่ได้เงินจากการประมูลป้ายทะเบียนรถยนต์ปีละหลายร้อยล้านบาท
น่าจะออกโฆษณารณรงค์ผ่านโทรทัศน์วิทยุให้ถี่ๆ นะครับ

เห็นด้วยครับ

ขอโทษนะครับ...  ผมยังไม่เห็นประโยชน์ของกองทุนนี้เลย ว่าทำอะไรให้สังคมบ้าง

หรือเค้าอาจทำแล้ว แต่ผมไม่รู้ก็ได้มั้ง?
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 19:07:42 »
ทุกวันนี้ผมขับรถออกต่างจังหวัด ออกไปตรวจงาน ก็เจอตลอดครับ
เป็นเรื่องที่น่าเบื่อมากๆ ที่ไม่ชอบสุดๆ ก็ขับรถกลางคืน ไปเจอรถมือใหม่ขับ
เราจะแซงเพราะวิ่งเร็วกว่า แทนที่จะเปิดไฟเลี้ยวซ้ายจะเข้าเลน
รถพี่แกดันมาเปิดไฟฉุกเฉิน แทนเสียงั้น ทำเอาตกใจต้องผ่อนคันเร่งเลย
ไปแวะพักอีกทีเห็นตามมาเข้าปั้มน้ำมัน ผมก็รอดูให้ออกไปก่อน อยากลองอีกรอบ
ก็เหมือนเดิม สงสัยคงจะสับสนเรื่องการใช้สัญญานไฟล่ะทีนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 19:29:37 »
คู่กรณีของคุณควรได้ดูคลิปนี้ครับ  >:(

[/quote
คลิบนี้น่าจะเอาไปให้ขนส่งใช้อบรมในการทำใบขับขี่ครับ

ออฟไลน์ kapaopae

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 22:39:53 »
ต่างจังหวัดเห็นอยู่เกือบทุกวันครับ บางทีไม่เปิดไฟแต่เลี้ยว ทำให้เราเสียโอกาสข้าม บางที่เปิดไฟผ่าหมากแล้วก็ขับตรงมาดื้อๆ
มันเป็นค่านิยมของคนสมัยก่อนครับ สมัยก่อนพ่อผมก็ชอบเปิดครับ ปัจจุบันผมค่อยๆ อธิบายให้แกฟัง แกคิดตาม ตอนนี้แกก็เข้าใจแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 22:42:27 »
ให้มันโดนซะบ้างและเป็นฝ่ายผิดไปนะครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:07:36 »
ผมบ่นเรื่องนี้ในนี้มาหลายรอบเหมือนกันครับ
เคยเจอด้วยตัวเอง ทำนองเดียวกับในคลิปนี้ก็หลายครั้ง
 คนใช้รถบ้านเรายังไม่รู้เรื่องการใช้ไฟฉุกเฉินอีกมาก การผ่านแยก ไม่สมควรใช้ครับ ห้ามใช้เลยล่ะ
เพราะมุมมองคนอื่นเค้าอาจจะเห็นด้านใดด้านหนึ่งทำให้เข้าใจผิด

ผมยังเจอโรงเรียนสอนขับรถยนต์สอนลูกค้าผิดด้วยซ้ำครับ เห็นบ่อย ๆ เข้า ผมเลยลงไปบอกเค้าเลยว่า สอนผิด...

ยังไงพวกเราสมาชิกที่นี่ ก็ช่วยบอกญาติสนิทมิตรสหาย คนรู้จักกันมาก ๆ ด้วยแล้วกันนะครับ ช่วย ๆ กันคนละไม้คนละมือ
อุบัติเหตุแบบนี้จะได้มีน้อยลงครับ มันไม่สมควรเกิดขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 09:09:39 โดย adis »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 13:29:54 »
เมื่อ3วันก่อนผมก็เกือบโดนเหมือนกัน
ปกติแยกนี้จะระวังอยู่แล้วเพราะว่ามุมของแยกมันจะเฉียงๆหน่อย ต้องชลอดูรถทางขวาทุกครั้ง
วันนั้นก็ชบอดูตามปกติ ก็มีรถคันนึงวิ่งมาเห็นไฟเลี้ยวซ้ายก็เตรียมตัวจะออกรถ
แต่โชคดีที่เห็นแสงสีส้มเรืองๆที่ไฟหน้าด้านขวาเลยถอนคันเร่ง แล้วรถคันนั้นก็วิ่งผ่านหน้าผมไป

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 17:20:44 »
คันที่ไม่เปิดไฟนี่ก็ต้องเดาเหมือนกันนะครับ ว่า

เค้าต้องการตรงไป ?
เค้าลืมเปิดไฟ ?

ให้คิดว่าเขาตรงไปก่อนเสมอๆ รถก็ไม่ชนกันแล้วครับ แต่ไฟฉุกเฉินมองด้านข้างจะนึกว่าเลี้ยวนั้นแหละมันจะชนกัน
H.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 20:10:56 »
ผมว่าปุ่มมันอยู่ในตำแหน่งที่กดง่ายเกินไป น่าจะย้ายไปอยู่ใต้ คอนโคนโซล ตรงเปิดกระโปรงหน้า
จะได้ทำให้คนที่ชอบเปิดเปิดลำบาก หรือไม่ถ้ารถไม่หยุดอยู่กับที่ ก็ให้มันทำงานไม่ได้ไปเลย

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 21:56:53 »
เกลียดมากๆ

คลิปVDO ทำเข้าใจง่ายมากๆ ดีสุดๆ
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:00:06 »
มีเยอะด้วยครับ อันตรายจริงๆ

ผิด กม ด้วย

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:18:26 »
ตอนฝนตกก็เหมือนกัน เปิดกันอยู่ได้ไฟฉุกเฉินเนี่ย
ตกใจนึกว่ารถจอดจะหักหลบหลายรอบละ