ผู้เขียน หัวข้อ: Vios 2013 "ที่ตุณจิมมี่ไม่ได้กล่าวถึงครับ"  (อ่าน 11176 ครั้ง)

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
ผมอ่านฟิวรีวิว Vios 2013 ของคุณจิมมี่แล้ว และก็ติดตามการเคลื่อนไหวในเวป Vios 2013  เขาพูดต่อว่า...
 1. เรื่องเสียงสตาดรอบเดินเบา "นั้นดังมาก" มากันมากเป็นอันดับหนึ่งเลย
 2. รองมาก็อัตราสิิ้นเปลือง (คุณจิมมี่ ก็รีวิวตอบไปแล้วในรุ่น S )

...
 คือ ลูกค้ากลุ่มนี้ ดูๆเหมือน เป็นกลุ่มแรกที่มาใช้ toyota + กับนโบบายคันแรก ยังไม่เคยรู้เรื่องเครื่องตัวนี้ ทั้งที่เป็นตัวเดิม ก็คาดหวังว่าเฟอร์เฟคมาตรฐานแล้วล่ะ เอาล่ะนะทนดีด้วยใช้กันมา  3 รุ่นแล้ว ผมก็คนหนึ่งที่คิดแบบนั้น แต่ไม่รู้ว่าใช่รึเปล่าเสียงที่ได้ยินกันตอนออกรถ ชุดแรกๆถึงกับ toyotaเรียกกลับมาเปลี่ยนปีกนกกันเลย เข้าไปฟังใน youtube เสียงดังแบบรถไถ อะไรกันหว่า...
...
 ไอ้ที่กลับไปทำๆกันก็ไม่เงียบหาย เสียงแบบเหล็กกระทบ แก็กๆ ต้องเปิดกระจกฟัง นั่งในรถไม่ค่อยได้ยิน ช่างที่ศูนย์ก็ว่าไม่เป็นนะ ปรกติ ผมก็ไม่รู้นะว่าปรกติ มันเป็นแบบไหนกัน (ผมอ่านจากในเวป ที่เขาต่อว่า เพราะมีโครงการจะเปลี่ยนรถไปใช้แบบชาวบ้านเขาบ้าง อ่านแล้วก็เหนื่อย เจ้าตลาดของเดิมๆยังมีปัญหา) รึโครงสร้างที่ครอบรถใหม่เป็นปัญหา แต่แค่ว่า อัตราสิิ้นเปลืองมันดีขี้นแค่นั้น (ในเวปก็ยังต่อว่า...ต้องเติมกันอยู่ถึงถังที่ 5-6 เลยถึงเข้าที่ แล้วไปติดแก๊สเอาเข้าไป) ความเป็นไปได้คงมีรุ่น cng ตามมาเหมือน Vios fash 2012 แต่ก็คงแป็กอีก เพราะไปติดกันเองนอกศูนย์
...
 ที่ตั้งกระทู้นี้ขั้นมา ผมเรียนถามคุณจิมมี่ หรือท่านที่ทราบปัญหาเรึ่อง ดังข้อ 1. ข้างต้น ช่วยชี้แนะทีครับ ที่สนใจ vios เพราะโดยรวมเรื่องศูนย์สะดวกครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
Re: Vios 2013 "ที่ตุณจิมมี่ไม่ได้กล่าวถึงครับ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 12:35:31 »
อ่านย่อหน้าที่สามแล้วดูงงๆ แต่ก็พอตีความได้ว่้า จขกท.อยกาทราบถึงเสียงสะท้อนด้านลบของวีออส 2013 ว่ามันเป็นยังไงและหาทางแก้ไขยังไงใช่มั้ยคับ  :-\

Re: Vios 2013 "ที่ตุณจิมมี่ไม่ได้กล่าวถึงครับ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:09:14 »
คือ หลักๆที่ผมอ่านติดตามใน vios 2013 club ก็เรื่องเสียงตอนสตาดรถช่วงเครื่องเย็นที่ว่าดัง
(ผมไม่เคยใช้ toyata เลยไม่รู้ว่าดังน่ะแค่ไหนที่เรียกว่าผิดปรกติครับ)
...
+ บางคนบอกว่าเป็นเรื่องเสียงสตาดดัง แก็กๆ หอนเล็กน้อย รอเดียวไม่ถึง3 นาที เครื่องร้อนก็เงียบปรกติ คิดมากเป็นธรรมดาของ toyata
+ บางคนว่าที่ดังมากก็เป็นเฉพาะรถที่มีปัญหาปีกนกล็อตแรกๆ มาเหมารวมไปหมดได้ไง
...
ขอบคุณที่ คุณphraeboy_mz2 ทวงถามข้อที่ผมสื่อสารเข้าใจยากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:20:25 »
เสียงสตาร์ทรอบเดินเบาดัง หมายถึงเสียงสตาร์ทตอนเครื่องเย็นรึเปล่าครับ
อันนี้ปกติครับ วีออสเต้ย ของแฟนผมก็ดัง
รวมทั้งเสียงป๊อดจากท่อด้วย แต่พออุ่นได้ที่แล่วสตาร์ทอีกครั้งมันก็เงียบลง
อัลติส, คัมรี อยู่ข้างนอกฟังก็ดังแบบเดียวกันครับ
แต่เข้าไปอยู่ข้างในจะไม่ดังเท่าวีออส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:22:31 »
รบกวนเรียบเรียงเรื่องใหม่ทีครับผม อ่านไม่รุเรื่องเลยง่ะคับ  ::)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:37:41 »
ผมขอโทษครับ คุณ Excellion ผมไม่รู้จะเรียบเรียงยังไงครับ อ่านๆมาก็ไปตามนั้น ไม่เคยใช้รถโตโยต้า ที่เคยใช้ก็เป็น "รถมือสอง" ของมาสด้า กับ เชฟโรเรส
...
 ขอบคุณ คุณ NONT4477 ผมพอได้คำตอบจากที่ผมตั้งกระทู้บ้างแล้วครับ
เหลือแต่ไปพิสูจน์ตัวจริง เทียบเสียงสตาร์ท  วีออส 2013 ตอนเครื่องเย็น กับ อัลติส และ คัมรี
 เพราะผมสนใจเจ้าวีออส 2013 ตัวนี้มาก(สะดวกเรื่องศูนย์บริการ + ภรรยาและลูกสาวโอเค) ไม่รอ ซิตี้ 2013
"ขอบคุณครับ "

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 13:53:28 »
มันปกตินะครับ เห็นดังกันตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว รุ่น 2 และ Altis ตัวแรกด้วย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:06:56 »
ไม่ได้เข้าข้างโตโยต้านะ ถ้ารถเดิมๆผมว่า รอบเดินเบาเสียงเบาและนิ่งมากเมื่อเทียบกับรระดับเดียวกันและลามไปถึง c seg อีกหลายคันด้วย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะรอบเดินเบาปกติต่ำมาก แต่ถ้าวิ่งอยู่อันนี้ไม่เบาละ

แต่ถ้าสตาร์ทดัง อันนี้ถือว่าใช่ แต่ตามสไตล์โตโยต้า เป็นตั้งแต่วีออสยันแคมรี่

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:17:05 »
ฮอนด้าเดินเบาก็มีเสียง แต๊กๆ   แต่ผมว่าที่วีออสดังกว่าคือเสียงท่อไอเสีย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:40:18 »
ไม่ได้เข้าข้างโตโยต้านะ ถ้ารถเดิมๆผมว่า รอบเดินเบาเสียงเบาและนิ่งมากเมื่อเทียบกับรระดับเดียวกันและลามไปถึง c seg อีกหลายคันด้วย ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะรอบเดินเบาปกติต่ำมาก แต่ถ้าวิ่งอยู่อันนี้ไม่เบาละ

แต่ถ้าสตาร์ทดัง อันนี้ถือว่าใช่ แต่ตามสไตล์โตโยต้า เป็นตั้งแต่วีออสยันแคมรี่

+1ครับ ดังทุกรุ่นเลย โตโยต้า

โดยเฉพาะ 2.0 2.7 เบนซินใช้เป็นแสนโลเนี่ย ดีเซล 5ปี ยังอายนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 15:33:02 »
ผมว่าปกตินะ ครับ คือรถโตโยต้า เสียงท่อมันจะดังป๊อดๆๆๆ อ่ะครับไม่เหมือน Honda  เสียงท่อไม่ดัง ถ้าเทียบ city,กับ vios เดินเบา city  เสียงเบากว่า(ตอนแอร์ไม่ทำงานนะ)  Camry ก็เป็นนะปกติครับ

ออฟไลน์ thisisabook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 16:27:42 »
ผมรู้สึกว่าหลายๆอย่างเป็นปัญหาสุดคลาสสิคของคนที่พึ่งจะมีรถคันแรกมากกว่าครับ < ไม่เกี่ยวกับนโยบายรถคันแรกนะอย่าสับสน

เช่นปัญหาสนิมขึ้น....สารพัดจุดที่คนใช้รถมาหลายๆคันก็จะเข้าใจว่ามันปกติ

ปัญหาเสียงลมเสียงจากเครื่องยนต์(ไม่นับเสียงที่ส่อว่ามันจะพัง) บางคนสตาร์ทตอนเครื่องเย็นเห็นรอบเครื่องอยู่ๆขึ้นสูงก็ตกใจเป็นบ้าเป็นบอ.....ก็มี

อีกนานาสารพัด โดยเฉพาะหมวดหมู่เสียงรบกวนต่างๆจากสารพัดชิ้นส่วน

สักวันที่รถไฟฟ้าเข้าถึงคนทั่วไป เชื่อเลยว่า จะต้องมีคนมาถาม"ทำไมเวลาวิ่งด้วยโหมดไฟฟ้า มีเสียงวี้ด..."

เพราะบริษัทรถโฆษณาว่าวิ่งด้วยโหมดไฟฟ้านั้นเงียบกริบ... เหอๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 17:36:39 »
คือ หลักๆที่ผมอ่านติดตามใน vios 2013 club ก็เรื่องเสียงตอนสตาดรถช่วงเครื่องเย็นที่ว่าดัง
(ผมไม่เคยใช้ toyata เลยไม่รู้ว่าดังน่ะแค่ไหนที่เรียกว่าผิดปรกติครับ)
...
+ บางคนบอกว่าเป็นเรื่องเสียงสตาดดัง แก็กๆ หอนเล็กน้อย รอเดียวไม่ถึง3 นาที เครื่องร้อนก็เงียบปรกติ คิดมากเป็นธรรมดาของ toyata
+ บางคนว่าที่ดังมากก็เป็นเฉพาะรถที่มีปัญหาปีกนกล็อตแรกๆ มาเหมารวมไปหมดได้ไง
...
ขอบคุณที่ คุณphraeboy_mz2 ทวงถามข้อที่ผมสื่อสารเข้าใจยากครับ

เคยใช้ตัวที่แล้วนะครับ

ตอนสตาร์ทเสียงดังนี่เป็นหมดทุกคันนะครับ บางทีอาจจะได้ยินเหมือนเครื่องหอน เพราะระบบจะให้รอบเครื่องขึ้นสูง เพื่อทำให้เครื่องร้อนขึ้นพอระดับความร้อนได้ที่ก็จะเบาเอง เพราะรอบจะกลับมาแถว 800 ผมว่ามันก็ไม่มีอะไรนิครับ หากอยากให้เบาลงก็ปิดแอร์ซะก่อน ช่วยได้ครับ แต่ยังดังเหมือนเดิม ลูกค้าบางท่านนี่นิยมจับผิดรถตัวเองครับ ซึ่งมันไม่มีอะไรเพอเฟ็คหรอก

บางคนถึงกับรื้อภายในแล้วบุวัสดุซับเสียงทั้บคัน คนอื่นๆในคลับก็บ้าจะทำตามกันแต่รู้ราคาแลล้วตต้องถอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2013, 18:46:03 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 18:19:45 »
ผมรู้สึกว่าหลายๆอย่างเป็นปัญหาสุดคลาสสิคของคนที่พึ่งจะมีรถคันแรกมากกว่าครับ < ไม่เกี่ยวกับนโยบายรถคันแรกนะอย่าสับสน

เช่นปัญหาสนิมขึ้น....สารพัดจุดที่คนใช้รถมาหลายๆคันก็จะเข้าใจว่ามันปกติ

ปัญหาเสียงลมเสียงจากเครื่องยนต์(ไม่นับเสียงที่ส่อว่ามันจะพัง) บางคนสตาร์ทตอนเครื่องเย็นเห็นรอบเครื่องอยู่ๆขึ้นสูงก็ตกใจเป็นบ้าเป็นบอ.....ก็มี

อีกนานาสารพัด โดยเฉพาะหมวดหมู่เสียงรบกวนต่างๆจากสารพัดชิ้นส่วน

สักวันที่รถไฟฟ้าเข้าถึงคนทั่วไป เชื่อเลยว่า จะต้องมีคนมาถาม"ทำไมเวลาวิ่งด้วยโหมดไฟฟ้า มีเสียงวี้ด..."

เพราะบริษัทรถโฆษณาว่าวิ่งด้วยโหมดไฟฟ้านั้นเงียบกริบ... เหอๆ
น้ำหยดใต้ท้องรถด้วยครับ  มือใหม่มาตั้งกระทู้ได้ทุกสัปดาห์สิน่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 21:40:09 »

โดนใจ และผมก็เคยเป็น 555 แต่ก็แค่ 1-2 เดือน และการวิ่งทางไกล 1-2 ครั้งแรกจากนั้นก็เฉยๆ
บางคนที่รู้จักกันไม่ยอมให้จานเบรกเปียกเพราะกลัวว่าจานเบรกจะขึ้นสนิม 555+ ใจรักมาก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 08:15:02 »

+1ครับ ดังทุกรุ่นเลย โตโยต้า

โดยเฉพาะ 2.0 2.7 เบนซินใช้เป็นแสนโลเนี่ย ดีเซล 5ปี ยังอายนะครับ  ;D ;D ;D
2.7 vvti ผมใช้ 2 คันครับ วิ่งมา 90,000 และ 120,000 km เครื่องยังเงียบเหมือนเดิม  ที่ดังก็มีแต่ปั้มลมครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:09:32 »
"ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ" :)
...
 หัวกระทู้อาจดูว่าแรงผมไม่ได้เหมารวมรถนโยบายคันแรก ผมคงเรียบเรียงข้อความผิด ขอโทษครับ
ผมประมาณว่าส่วนใหญ่ มาซื้อ มาจองรุ่นนี้ก็จากรถนโยบายคันแรกด้วย มาจองทั้งที่ยังไม่เห็นตัวรถและวางใจโตโยต้า
 อีกทั้งส่วนใหญ่ในเวป vios 2013 ไม่เคยใช้รถแนรนด์โตโยต้ามาก่อน ( ผมก็เข้าดูหัวข้อก่อนจะมาใช้ vios 2013 ใช้อะไร มาก่อน )
...
 "พอคนในคลับ vios 2013 ได้รับรถ รถมีเสียงช่วงตอนสตาร์ท แบบที่ไม่คิดว่าจะมี ไม่เคยได้ยิน ไม่น่าจะเป็นแบบนี้ไง ก็ส่งคำถามกันใหญ่ในคลับ ว่ามันปรกติแบบไหนนะเสียงแบบนี้ มีคนไปแก้ที่ศูนย์ แก้กันแล้วก็ไม่หาย ช่างศูนย์บอกปรกติ"
 .....
 ผมสนใจรุ่นนี้อยู่ ตามอ่าน+ทวงถามฟิวรีวิวคุณจิมมี่ ก็เข้าไปอ่าน ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ
...
..."ขอขอบคุณอีกครั้งที่แนะนำกันเข้ามาครับ"... ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 11:31:46 »
ขอย้ำว่า เสียงติดเครื่องในรอบเดินเบา ที่คุณเข้าใจกันว่าดังนั้น

มันปกติครับ ลองมาดูรถคันอื่นที่ผมทำรีวิวก่อนหน้านี้ ดังพอกัน หรือดังกว่านี้ มีเยอะแยะถมถืดไป
Honda BMW Mazda Suzuki บางรุ่น ก็ดังกว่าปกตินิดนึง

มันต้องดังอยู่แล้ว เพราะว่า ตอนติดเครื่องใหม่ๆ บางคันจะเซ็ตให้รอบเครื่องยนต์พุ่งสูงขึ้นไปก่อน
จนกระทั่งตัวชดเชยรอบทำงาน ก็จะตัดลงมาเหลือ 850 รอบ/นาที อันเป็นรอบเดินเบาปกติทั่วไปแหละครับ

ไม่ต้องไปพารานอยด์กัน ทำใจให้สบายเถอะ

ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ใครที่บอกว่า Vios กินกว่าเดิม
ผมถามกลับว่า จะกินกว่าเดิมได้ยังไง ในเมื่อ เครื่องเดียวกัน เกียร์เดียวกัน
แถมเมื่อผมลองมาแล้ว อัตราสิ้นเปลือง วิ่งทางไกล ก็พอกันกับเดิม ดีกว่าเดิมนิดนึง ไม่เยอะ
แค่หลักจุดทศนิยม

ดังนั้น  ลองดูว่า ปกติ เราขับรถอย่างไร บุคลิกการเหยียบคันเร่งของเราเป็นอย่างไร
มีอะไรต้องปรับปรุงหรือไม่ ลองดูตรงนี้ก่อนครับ

และถ้าคณคิดจะซื้อ Vios ใหม่ ขอแนะนำว่า รอดู City ใหม่ก่อนเถอะครับ 2 เดือนข้างหน้านี่แล้วที่จะเปิดตัว

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 15:35:39 »
Altisผมตอนสตาร์ทก็ดังครับ ถ้าเครื่องเย็นแล้วสตาร์ทรอบเครื่องจะกวาดไป1500รอบ ดังสนั่นเลยครับ
แต่เสียงเครื่องในห้องโดยสารเวลาขับนี่ยังถือว่าเงียบกว่ายี่ห้ออื่นในsegmentเดียวกัน
สบายใจได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:23:51 »
เรื่องกินน้ำมันนะครับ

ถ้าวิ่งเร็วๆยาวๆผมลองรีเซ็ท แล้ววิ่งดูเกือบชั่วโมงมันก็ได้15-16 นั่นแหละครับ ตอนเเรกไปถึง18ด้วยซํ้า
แต่หลังจากนั้นเอามาวิ่งในเมือง ชั่วโมงกว่าๆ มันลงมาเหลือไม่ถึง11

เพราะรุ่นนี้ในเมืองกินสุดๆเลยครับ ผมยังวิ่งไม่เคยถึง8 เลยครับ
swiftที่ซื้อมาพร้อมกันวิ่งในเมืองเส้นเดียวกันน้ำมันe20เหมือนกันได้ถึง11นะครับ

แนะนำว่าถ้าจะใช้ในเมืองเอาไปติดแก๊สดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2013, 08:27:18 โดย tyo00 »