ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแน่นำทีค่ะ  (อ่าน 4309 ครั้ง)

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
ช่วยแน่นำทีค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 02:17:40 »
พอดีตอนนี้คิดจะออกรถ และเป็นรถขันแรก คิดว่าจะซื้อคันที่ตัวเองชอบ ก็คือ M3 หาข้อมูลไปๆมาๆ เจอแต่ลูกค้าบ่นเรื่องอะไหล่รอนานมาก เลยเปลี่ยนใจมาชอบ jazz2014 เพราะชอบเทคโนโลยีใหม่ แต่อู่ซ้อมรถบอก honda ห่วย ก็เลยไปถูกใจ sonic 1.6 เพราะคลิปพี่จิมมี่แหละ[new vios] พอหารูปดูเท่านั้นละ ใช่เลย แต่ก็น่ะ 0 ได้ข่าวห่วยมาก เลยไม่รู้จะไปไหนดี

ก็ไม่รู้จะเรียกรถคันแรกดีไหมหรือคันแรกที่เป็นเจ้าของดี เพราะขับแครมมีอยุ่ รถมารดา เราขับตลอด ไปไหนใกล้ไกลเราขับตลอด
แต่ไม่ได้ขับไปเรียนหรือทำงาน  แว้นไปตลอด.

ขับไวนิสๆ , บ้านหนองจอก-ขับไปเรียนราม-ตกเย็นทำงานต่อที่สีลม , ไป ตจว บ้าง , บรรทุกช้างด้วย(ยาย)

ลองขับมาบ้างแล้วแต่ไม่ได้ลอง เฟียต้า(คิดว่าคงไม่เอา) โซนิคสนใจตัวนี้สุดๆ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Extramono

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแน่นำทีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 02:59:43 »
ถ้าตัวเลือกระหว่าง 2 รุ่นนี้ เป็นผมรอ Jazz 2014 ครับ ใช้แล้วอุ่นใจกว่าเยอะ

Sonic ที่เชิดหน้าชูตาอย่างเดียวที่เห็นคงเป็นช่วงล่างครับ อย่างอื่นไม่น่าคบเลย โดยเฉพาะ 0

ขนาดเพื่อนผมออก Captiva มาเดือนเดียวมีปัญหาที่เข็มน้ำมัน ทาง 0 ถามว่าคุณขับรถยังไง ?

นี่ขนาดรถราคาเป็นล้านนะครับ ถ้าคุณเอา Sonic ไปเข้า 0 เค้าอาจจะถามหนักกว่านี้

ปล.ช่างไม่ได้บอกเหรอครับว่า Chev เป็นยังไง  ;D
เวลาทำให้ทุกอย่างเปลี่ยน อยู่ที่เราจะให้เปลี่ยนมันไปในทางใด...

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:08:56 »
hondaห่วย?? ช่างนี่เอายุดjazz city i-dsiมาวัดเปล่าหน่อหรือมันห่วยยังไงได้บอกไหม ผมว่าต้องลองเองเลยดีกว่าครับคนนู้นก็ว่าอย่างคนนี้ก็ว่าอย่างเดี๋ยวจะเหมือนเพลงน้ำลายของsillyfoolsนะครับ ;D

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:10:54 »
อู่ไหนบอกฮอนด้าห่วยหว่าา

ถ้ารถมันดีห่วยจริง มันคงไม่วิ่งเต็มบ้านเต็มเมืองหรอกคับ -*-

ไปดอย ไปที่โหดๆ เห็นแต่ รถเล็กๆท้างน้านน  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 06:11:23 »
พอดีตอนนี้คิดจะออกรถ และเป็นรถขันแรก คิดว่าจะซื้อคันที่ตัวเองชอบ ก็คือ M3 หาข้อมูลไปๆมาๆ เจอแต่ลูกค้าบ่นเรื่องอะไหล่รอนานมาก เลยเปลี่ยนใจมาชอบ jazz2014 เพราะชอบเทคโนโลยีใหม่ แต่อู่ซ้อมรถบอก honda ห่วย ก็เลยไปถูกใจ sonic 1.6 เพราะคลิปพี่จิมมี่แหละ[new vios] พอหารูปดูเท่านั้นละ ใช่เลย แต่ก็น่ะ 0 ได้ข่าวห่วยมาก เลยไม่รู้จะไปไหนดี

ก็ไม่รู้จะเรียกรถคันแรกดีไหมหรือคันแรกที่เป็นเจ้าของดี เพราะขับแครมมีอยุ่ รถมารดา เราขับตลอด ไปไหนใกล้ไกลเราขับตลอด
แต่ไม่ได้ขับไปเรียนหรือทำงาน  แว้นไปตลอด.

ขับไวนิสๆ , บ้านหนองจอก-ขับไปเรียนราม-ตกเย็นทำงานต่อที่สีลม , ไป ตจว บ้าง , บรรทุกช้างด้วย(ยาย)

ลองขับมาบ้างแล้วแต่ไม่ได้ลอง เฟียต้า(คิดว่าคงไม่เอา) โซนิคสนใจตัวนี้สุดๆ

ขอบคุณค่ะ

นึกว่า BMW M3 อิอิอิ  //แซว

ถ้าไม่รีบ รอดูตัวใหม่ปีหน้าดีกว่าครับ Jazz City อาจจะถูกใจ เพราะมันเฟี้ยวมาก

ถ้าไม่ได้ เป็นเรื่องรถ ผมแนะนำรถตลาดเหมือนกันครับ โตต้า ฮอนด้า นิสสัน มาสด้า
ถ้าไม่รีบรองานมอเตอร์โชว์ปลายปีครับ ไปลองในงานทุกคันดีกว่าครับ
ถ้ารีบ และดูจากการเลือกรถแล้ว ตัดนิสสันทิ้ง (ใจจริง อยากแนะนำ Pulsar แต่คงจะดูหรูหรา อายุเยอะไปอ่ะ)
ความต้องการอยู่ที่ B-seg ขึ้นไป
ผมคงให้ Jazz เนื่องจากพื้นที่ใช้สอย และการที่ให้ยายนั่งครับ(เห็นบอกว่าตัวใหญ่)
ยังไงผมก็แนะนำ รถที่มีศูนย์บริการดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:15:19 »
ในความเห็นผม ถ้าคุณชอบดีไซน์ และชอบช่วงล่างที่บาลานซ์ดีมากทั้งเกาะทั้งไม่เด้งไม่โยน
Sonic ทำได้ดีในจุดนี้ แต่เรื่องอื่นมันธรรมดาไม่ก็แพ้คู่แข่งครับ

ส่วน Jazz ตัวใหม่ ยังไม่ได้ลอง ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง แต่พูดถึงการใช้ Honda แบบระยะยาวๆ
เท่าที่ผ่านมา บ้านผมใช้ Honda คันแรกเมื่อปี 2000 CRV Gen1, Civic Dimension, CRV Gen2,
Civic Dimension Minorchange, CRV Gen 3 ผมมองว่ารถทั้งหมดนี้ให้ประสบการณ์ที่เหมือนกันเช่น
1. เก็บเสียงรบกวนห่วย ยกเว้น Dimension Minorchange กับ CRV Gen 3 ที่โอเคพอรับได้
2. วัสดุส่วนที่เป็นพลาสติกก็พลาสติกจ๋าซะเหลือเกิน
3. ใช้ไปสัก 3 ปี ภายในมีเสียงก็อกแก็กๆมาเยอะพอๆกับนิสสันที่ใช้สัก4-5ปี
4. ช่วงล่างไม่ถือว่าเด่น
5. ช่างที่ศูนย์ไม่ได้เก่งไปกว่ายี่้ห้ออื่น
ุ6. สีห่วย เป็นรอยง่าย ขัดลบยาก
7. เครื่องยนต์ดูแลรักษาง่าย ปัญหาน้อยมาก ทุกคันที่ใช้มาน่ารักหมด
8. ตัวรถไม่ค่อยมีปัญหา ออกทางไกลไว้ใจได้
9. อะไหล่แท้ อะไหล่เทียบ ของแต่ง หาง่าย ราคาทั้งถูกทั้งแพงมีให้เลือกครบ

คือผมว่าถึงแม้ Honda มันจะดูก๊อบแเก๊บ ไม่ได้บึกไม่ได้แน่นเปรียะ
แต่พอผ่านไปหลายๆปี มันก็ยังวิ่งได้อยู่นะ และวิ่งได้ดีด้วย ไม่ค่อยมีปัญหา Tiidaผม
รถใหม่กว่าแท้ๆที่ไฟเบรกขาดแล้วสองครั้ง กลอนฝาท้ายเคลมไปแล้วรอบนึง ลูกลอยน้ำมันเปลี่ยนแล้ว
คอยล์จุดระเบิดเสื่อมแล้ว เรื่องแบบนี้ไม่เคยเจอในHonda สักคัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nastacha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:54:26 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นน่ะ

ส่วนเรื่อง0 hondaห่วย ก็0แถวบ้านค่ะเส้นประชาร่วมใจ ลุงรู้จักเลยไปซ้อมบ่อย

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 18:41:51 »
เท่าที่ใช้มา ศูนย์ฮอนด้าก็ไว้ใจได้นะ อะไหล่มีตลอด นอกจากชิ้นไหนที่ ไม่มีสต้อก ต้องเบิกจากญี่ปุ่นจริงๆ ก็ต้องรอนานหน่อย เคยโดนทีนึง นานละ
เครื่องแรง+ประหยัด สมตัว แถมเติม E85 ได้ด้วย ประหยัดสุดๆ ช่วงล่างก็อย่างที่ Rep บนว่า แต่ ต้องลุ้นว่า ตัวใหม่จะทำได้ดีแค่ไหน

ถ้าเป็น Chev ก็ต้องทำใจว่า ยังมีโอกาสที่รถ และ ศูนย์จะมีปัญหา ถ้ารับได้ แลกกับความชอบ ก็จัดเลยคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 08:58:40 »
ผมชอบ sonic 1.6 กับ fiesta 1.6

แต่ถ้าจะออก ผมไปแจ๊สแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ck4407

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:05:33 »
เรื่องศูนย์ฮอนด้าดีกว่าศูนย์เชฟเยอะ  ส่วนรถแล้วแต่ความชอบ  ถ้าอยากขับสบายๆไม่ปวดหัวแนะนำฮอนด้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Changnoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 16:31:28 »
ผมซื้อ sonic เพราะชอบดีไซน์ ช่วงล่าง แฮนลิ่ง เพราะสิ่งเหล่านี้สัมผัสได้จริง เห็นมันตลอด ใช้มันตลอดอยู่กับมันแล้วมีความสุข ดีกว่าใช้ยีิห้ออื่นที่เราไม่ชอบ แต่ซื่้อเพราะคนอื่นบอกว่าศูนย์ดี ราคาขายต่อดี แต่เราขับแล้วไม่ชอบ หลายคนพูดว่ารถอยู่กับเราตลอด ศูนย์นานๆเข้าที ซื้อมาใช้งานไม่ได้ไม่ขายต่อ อันนี้มองแบบธุรกิจหน่อย อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ ภายหลังถ้ารถผมเจอปัผญหาอย่างที่หลายๆคนเจอ ผมอาจเป็นความคิดก็ได้ 555
 ผมว่่าไปลองขับแล้วเข้าไปดูปัญหาของคลับรถที่เราสนใจดูก่อนว่ารับได้ไหม กับปัญหาที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต ถ้าคุณกล้าเสี่ยงนะ