ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับมือใหม่ติดGas  (อ่าน 4827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponkitti

• Newbie
  • *
ขอความช่วยเหลือครับมือใหม่ติดGas
« เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 04:19:30 »
รถของผม Honda city MC 2012 อายุ1ปีกับ3เดือน นำรถไปติด gas LPG ถังโดนัท 52 ลิตร ที่ศูนย์ แห่งหนึ่ง ตอนนี้ขอไม่ระบุครับ ติดประมาณต้นเดือนสิงที่ผ่านมา
ใช้งานปกติดี หัวฉีดเดี่ยว อัตราเร่งใกล้เคียงน้ำมันวิ่งสมูทมาก และก็ผ่านการ เชคระยะ gas 1000 กิโล แบบไม่มีอะไร แต่พอวันจันทร์ที่ผ่านมา ขับรถมาด้วยความเร็วราวๆ 60 km/h
รอบเครื่องปกติ ดับกลางอากาศ ไฟน้ำมันกับไฟ แบตโชว์ จังหวะนั้นรถกำลังไหล เลยเปิดไฟ เลี้ยวซ้าย ขอทางแล้วจอดไหล่ทาง เลยทำการสตาร์ทใหม่ด้วยน้ำมัน รถวิ่งได้ปกติ
แล้วพอรอบถึง1500 ก็ตัดเข้าgas ปกติ  แต่หลังจากวันนั้นสิ่งที่พบคือ ที่เกียร์ต่ำๆ รถมีอาการหน่วง แอบดึงเล็กๆ จังหวะนี้รอบจะตกนิดหน่อยด้วย เหมือนมีใครมาช่วยแตะเบรค ทั้งที่กดคันเร่ง ซึ่งเป็นเฉพาะตอนใช้แก๊สเท่านั้น พอใช้น้ำมันลื่นเลียบ หลังจากวันนั้นอีก2วัน คือวันพุธ ที่ 25 ครบกำหนดเชคระยะ 4หมื่นโล กับทาง Honda เลยเข้าเชค ก็เปลี่ยนกรองแอร์กรองน้ำมันปกติ รับรถขับจากศูนย์Honda ไปห้างตัดเข้าGasปกติ แต่อาการรถยังคงหน่วงๆ ตอนใช้ Gas   พอเสร็จธุระจากห้าง ขับถึง ลานจอดที่เป็นเนินขึ้น ใช้ gas ดับ
กลางเนิน ไม่เป็นไรลองใหม่ เร่งน้ำมันพ้นระยะเนิน ขับไปสักพัก ลองกดปุ่ม gas พอรอบถึงตัดเข้าgas วิ่งไปได้แป๊ปเดียว ดับกลางอากาศ ความเร็ว 80 สตาร์ทใหม่ลอง
กดเข้าgas คราวนี้เปลี่ยนเข้า gas ปุ๊ปดับกลางอากาศทันที คราวนี้ กดปุ่ม gas แล้ว พอรอบถึงไม่ตัดเข้า gas เลย ไฟ gas ที่กระพิบ จะดับไปเอง ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ ก็เข้า gas ไม่ได้อีกเลย แต่ได้อาการรถเพิ่มมา คืออาการหน่วง ของรถ เร่งไม่ขึ้นบางจังหวะ เหมือนมีใครมาช่วยเหยียบเบรค ตอนใช้น้ำมัน ตอนจังหวะรถหน่วง รอบตกเล็กๆ วันนี้ จะไปให้ ศูนย์ gas
เช็ค วิ่งน้ำมันมาได้2วันแล้วครับ
- ผมเพิ่งติดมาได้ 1เดือนครึ่ง
- อาการหน่วงตอนแรกเป็นแต่ gas ทำไมลามมาเป็นน้ำมันด้วย
- มันไม่ใช่เบาดับอย่างเดียวนะครับ วิ่งมาเร็วๆก็ดับ
- ผมเพิ่งเติม 95 เพียว มา 500 ครับ แต่ไม่ตัดเข้าน้ำมันตอน gas มีปัญหา
- ปกติขับวันละ 80 โล ตอนเย็นจะ เปลี่ยนใช้น้ำมันก่อนเข้าบ้านทุกครั้ง วันละ 3-5 โล
อยากให้กูรู ช่วยวิเคราะห์พอเป็นความรู้ได้มั้ยครับ จะได้แก้ให้ตรงจุด บอกตรงๆว่าใจเสีย ก่อนติดคนที่บ้านห้ามแล้วห้ามอีก พอติดเจอ Jackpot ยังไม่ครบ2เดือนเลย ขอคำแนะนำทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 04:24:19 โดย Ponkitti »

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ขอความช่วยเหลือครับมือใหม่ติดGas
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 07:05:26 »
รีบเข้าศูนย์ที่ติดแก๊สมาโดยด่วนครับ :-\
ผมคิดว่าเป็นที่ระบบแก๊สนั่นแหละ ให้ช่างชำนาญงานตรวจให้ดีกว่า
ผมติดมาตั้งแต่มีนาคม กับ Jazz 2011  วิ่งเดือนละพันกว่ากิโล ติดแบบ OBD ไม่มีปัญหาครับ
เครื่องตัวนี้ทนแก๊สครับ ยังไม่มีใครใช้เครื่องตัวนี้วิ่งแก๊สจนพังเลยครับ
อันนี้เราคงแก้ไขเองไม่ได้แล้วครับ รีบเข้าเช็คโลดครับ

ออฟไลน์ taninlove

• Newbie
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือครับมือใหม่ติดGas
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 08:20:43 »
สาเหตุที่ทำให้รถดับกลางอากาศได้นะครับ
1.เชื้อเพลิงหมด - ตัดทิ้งไปเพราะแค่นี้ท่าน จขกท ไม่น่ามองข้าม
2.ระบบนำเชื้อเพลิง - ถ้าเกิดจากส่วนนี้ น่าจะเพิ่มอาการ สตาร์ท ยาว หรือ สตาร์ทไม่ติดด้วยซ้ำ ขอตัดทิ้งต่อ
3.จุดระเบิด - เป็นไปได้ยากที่รถจะดับได้ เพราะนั่นหมายถึง หัวเทียน กับ คอยย์ ต้องพร้อมใจกันเสีย หมด ถึงจะดับได้ ถ้าดับแยกเป็นหัวๆสังเกตุจากอาการเครื่องสั่นครับ ตัดทิ้
4.ห้องเผาไหม้ - ยากมากเพราะถ้าห้องเผาไหม้เสียหายจน รถดับได้ต้องแปลว่า เครื่องยนต์ไม่สามาถใช้งานได้อีกแล้ว ตัดทิงคับ
5.สัญญาณไฟฟ้า - แยกเป็น 2 ส่วนเลย เซ็นเซอร์ กับ สายไฟ ตามความคิดผมมีเซ็นเซอร์ตัวเดียวเท่านั้น ที่มีผลชี้เป็นชี้ตายให้เครื่องยนต์ดับกลางอากาศ นั่นคือเซนเซอร์ สัญญาณเพลาข้อเหวี่ยง ที่มีหน้าที่สั่งจุดระเบิดตามองศา ถ้าไม่มีสัญญานตัวนี้ กล่องจะไม่รู้องศาของลูกสูบและ ไม่สามารถจุดระเบิดได้ รถจึงดับครับ เช็คทั้งเซนเซอร์และสายไฟเลยครับ เพราะมีการตัดต่อเพื่อแทปสัญญานออกไปแน่นอน ณ จุดนี้
6.รถวิ่งอยู่กลางอากาศจึงดับกลางกาศ - ตัดทิ้งครับ เพราะ รถวิ่งอยู่บนถนน อิอิ

ปล.รถหน่วงผมมองว่าน่าจะเกิดจากชุดเกียร์มากกว่า เกียร์ไม่เปลี่ยน รถเลยตื้อน่ะครับอาจเกิดจากชุคทอร์คเสียเพราะรถดับบ่อยก็เป็นได้
ปล. ลองเช็คท่อระบายไอน้ำมันเกียร์ดูคับ มีการถอดขณะติดแก๊สรึป่าว ถ้าถอดแล้วไม่ไว้ที่เดิม น้ำเข้า งานเข้าครับ
ขอให้รักษาหายไวๆคับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:19:27 »
ขอบคุณมาก ตอนนี้อยู่ระหว่างเชค ฟิวส์ gas ครับว่าหลวมหรือเปล่า

ออฟไลน์ taninlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:22:00 »
ฟิวส์แก๊สจะเกี่ยวหรอครับ เพราะแก๊สตัดแล้ว ปกติยังไงรถต้องกลับมาใช้น้ำมันได้ครับ ถ้าดับไปเลยนี่ต้องโยงถึงตัวรถแล้วครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:32:37 »
เป็นแบบนี้เข้าอู่gasไปเช็คดีกว่าครับ ปัญหาจะได้จบ แบบนี้อันตรายครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 09:56:48 »
อาการเหมือนแก๊สไม่มา  จูนบางมากไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 10:17:46 »
อาการเหมือนแก๊สไม่มา  จูนบางมากไปหรือเปล่าครับ

ผมก็คิดยังงั้น vios คันเก่าผมก็เป็น แต่ไม่ดับแค่นั้นเอง
เป็นตอนประมาณ 2 เดือน ช่างบอกว่าคล้ายๆเวลารันอินรถที่แรกๆ อัตราการใช้เชื้อเพลิงจะมากหน่อย(เอ่อจริงเหรอช่าง)
แต่พอจูนใหม่ก็ดีขึ้นเลยนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:28:13 »
  เข้าตรวจสอบเลยครับ  ไม่ปกติ การที่ กล่องแก๊สสั่งตัดแก๊ส มีประเด็นดังนี้
-  เซ็นเซอร์อุณหภูิมิแก๊ส และอุณหภูมิหม้อต้ม ผิดปกติ
-  map  ตรวจสอบแรงดันแก๊ส เปรียบเทียบกับแรงดูดท่อร่วมผิดปกติ
-  โซลินอยล์วาล์วที่ถังและที่หม้อต้ม ตัดแก๊ส
-  ขั้วเสียบแต่ละจุดหลวม  รวมทั้งฟิวส์ด้วย

ส่วนฟิวส์แก๊สหลวม ก็มีปัญหาเช่นกันครับ  เนื่องจาก กล่องจะต้องใช้ไฟในการควบคุม...
หากตัิดฟิวส์ระบบแก๊สไปแล้ว น้ำมันมีปัญหา  อันนี้ต้องไล่การtap สายหัวฉีด และระบบใหม่เลย
  ง่าย ๆ ส่วนที่ไปเกี่ยวกับระบบน้ำมัน มี สัญญาณหัวฉีด  สัญญาณวัดรอบ 02 เซ็นเซอร์  เท่านั้น  โดยกล่องแก๊สจะต่อสัญญาณหัวฉีดน้ำมัน(ที่ลากวนมาที่กล่องแก๊ส)ตลอดเวลา  เวลาใช้แก๊ส รีเลย์ตัวนี้จะตัดการเชื่อมต่อ และสั่งให้หัวฉีดแก๊สจ่ายแทน ...  ดังนั้น  ไม่ว่าจะกรณีได ๆ วิ่งน้ำมันก็ปกติ...ต่อให้กล่องเสียก็ตาม....ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:31:51 »
เห็นด้วยว่าจูนบางไปมั้ง ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

เหมือนว่าตอนใช้แก๊ส แล้วระบบแก๊สมันขาดช่วงต่อเลยเป็นอาการอย่างที่เป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 12:44:30 »
รายงานสถานการณ์  ตอนนี้วิ่ง gas ได้ปกติแล้วครับ ไม่ดับเกิดจากฟิวส์หลวม ครับ  แต่ยังคงเหลือ อาการ หน่วงอยู่ทั้งตอนใช้น้ำมันและแก๊ส เลยจะไปแก้ ในส่วนของ นำมัน จะนำรถเข้าศูนย์honda ตรวจวันพุธหน้า
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 06:56:29 »
เดา...
  รถคุณ ecu ค่อนข้างฉลาด ปรับตัวเองเพิ่มเมื่อการจ่ายน้ำมันไม่พอ(ตอนใช้แก๊สมีปัญหา)
  คุณใช้กล่องแก๊สรุ่น obd.. การปรับตัวตามการสั่งของกล่อง

วิ่งอีกสักพัก  อาการหน่วงน่าจะหายไป(วิ่งน้ำมันก่อน)  เดาว่าตอนนี้จ่ายเชื้อหนามาก...เดี๋ยวกล่องจะปรับตัวให้เอง

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:46:38 »
แนะนำเข้าอู่ที่ติดตั้งแก๊สมาดีกว่าครับ ถ้ามีอะไรจะได้แก้ทัน