ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เจอเหตุการณ์นึงบนทางด่วนทำให้เข้าใจความรู้สึกของคนที่เฉียดความตายแล้วละครับ  (อ่าน 11099 ครั้ง)

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
อ่านเบื้องต้นแล้ว

เห็นด้วยตามนี้ครับ 

> จะมุดซ้าย 130 ต้องระวังรถขวาสุดเข้ากลางอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
คราวหลัง 130   

อยู่เลนขวาดีที่สุดนะครับ  ^^

ครับ เกิดเหตุการณ์แบบนี้แล้วผมไม่กล้าขับเร็วเท่าไหร่แล้วละครับ วันนี้ตอนจะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนทีมองแล้วมองอีกเลยครับ กลัวเจอเหมือนเมื่อวานอีก

จขกท.ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ต้องขอบคุณคุณพี่ที่ขับเทนเลอร์ ที่เห็นเหตุการณ์และแก้ไขได้ทัน ส่วนกระบะคันหน้าไม่ขอพูดถึง

ใช่ครับ เขาเห็นท่าไม่ดีเลยเบี่ยงออกให้เล็กน้อย ไม่งั้นรถผมคงไปทั้งแถบ รวมถึงตัวผมคงได้ admit แล้วละครับ เจอทั้งหน้าและหลังเลย  :)

วันก่อนผมรอจ่ายเงินอยู่ดีๆก็โดนเสยท้าย ทุกวันนี้ถนนมันบ้าๆบอๆ

ใช่ครับ ทุกวันนี้ผมขับรถแบบระวังสุดๆเลย แต่ก็ยังมีหลุดจนเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น

เมื่อก่อนถ้าผมเจอเคสแบบนี้ มียาวแน่ครับ ผมขับเร็วบวกอารมณ์ค่อนข้างร้อน กระบะคันนี้ ถ้าเป็นผมเมื่อก่อน โดนกระทืบเบรคใส่ยาวๆแน่ ปาดกวนตีนซ้ำด้วย แม่ผมเคยบอกว่า ให้ลองคิดว่าเค้าเป็นพ่อเป็นแม่เราครับ เราจะให้อภัยเค้า เราจะได้อารมณ์ดีขึ้นนะครับ บางทีเค้าอาจไม่ทันสังเกตครับ ยังไงใจเย็นๆนะครับ คนเดี๋ยวนี้ขับรถกันแย่มากขึ้นเยอะครับ ^^

ครับ ผมเป็นคนอารมณ์เหมือนกันครับ แต่ก็พยายามคุมอยู่ตลอด

อ่านเบื้องต้นแล้ว

เห็นด้วยตามนี้ครับ 

> จะมุดซ้าย 130 ต้องระวังรถขวาสุดเข้ากลางอยู่แล้วครับ

ครับ ผมระวังแล้ว แต่เขากลับเบียดๆ แล้วก็หักหัวรถเข้ามาโดยที่ไม่สนใจว่ารถผมวิ่งมาด้วยความเร็ว + เสียงแตรที่ผมบีบเตือนเขาเลย

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
แบบนี้ธรรมดาครับ เจอบ่อยๆ ที่มานั่งพิมพ์เนี่ยเพิ่งกลับจากโคราช เจอมาสารพัด  มันยากที่จะไปบังคับคนอื่น เรื่องมันจะเกิดขึ้นเพียงเสี้ยววินาที
 ผมอาศัยอ่านเดาใจเพื่อนร่วมทางเอา บางที เราคิดว่าเราถูก ก็แล้วไงชนกันขึ้นมาก็เสียหายเสียเวลา ต้องระวังกันเอาเอง
ผมท่องให้ขึ้นใจ user error เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา  ตอนนี้มาถึงบ้านก็ดีใจ ว่าเรารอดมาได้ คือถ้าขับปกติก็ไม่ต้องงคิดมาก ผมก็ขับแบบเจ้าของกระทู้มาตลอดทาง
ทำไงได้ ขวาเต็ม !!! ไม่รู้คิดอะไรกันอยู่ ขับช้าขับเร็ว ขวาแช่อิ่ม
ผมตั้งชื่อเรียกแล่นๆให้ว่า พี่สำราญ  อยากทำอะไรก็ทำ  ไอ้เราขับรถมือเป็นระวิง ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉิน ไฟสูงไฟต่ำ  กระจกมองหลัง 3บาน ดูไล่สลับกันไป ตลอดทาง
คือพยามขับ กดหนีให้ไปพ้นๆ  ไม่อยากจะไปยุ่งด้วย
 ถึงบ้านที ก็เพลีย ละเหี่ยใจ 

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
เจอแบบนี้บนทางด่วนประจำครับ ผ่านมาปลอดภัยก็ดีที่สุดแล้ว อย่าไปสนใจ อย่าไปเสี่ยง อย่าไปแลกกับคนแบบนี้ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ ..คนโหดๆบนถนนมีเยอะแยะ ถ้าเค้ายังทำแบบนี้กับคนอื่น ซักวันก็โดนดี ให้เค้าไปโดนคนอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nattapollo

• **
ผมยังเข้าใจว่าทางด่วนจำกัดความเร็วที่ 80 km/h อยู่เลยครับ

(ก็ขึ้นทางด่วนทีไรเห็นมีไฟตัวเลขบอกอยู่)

มาจากมอเตอร์เวย์ 120 อยู่ดีๆ ก็ต้องผ่อนเหลือ 80

เลยต้องขับชิดซ้ายแบบเสียวก้นตลอด เพราะคันอื่นส่วนใหญ่ยัง 120 กันต่อ  :'(

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
อย่าไปสนใจ อย่าไปเสี่ยง ตามนั้นครับ ไม่คุ้มๆ มะวานนั่งรถกลับบ้านกับพ่อ

มีรถแซงซ้ายแล้วเบียดมาแบบชัดๆ ผมก้อดูใจ สักพัก ชลอเพื่อเปิดไฟขอโทษ เพราะทั้งแซง ทั้งเบียด

กรรีของคุณผมว่า ปล่อยวางถุกแว้วครับ
บางคันชอบวัดใจว่าข้าต้องชนะ แต่ผมแค่อยากบอกว่า ถ้าเค้าไม่เกิดอุบัติเหตุเค้าก้อจาไม่สำนึกจ้า คู่กรณีคุณอ่า ;)

เค้าแพ้ไม่เป็น ยอมคนอื่นไม่เป็น (มั้ง) ก็เลยเบียดๆเข้ามา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 17:42:00 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease