ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกติคนท้องแก่ คาดเข็มขัดนิรภัยได้ใช่ไหมครับ  (อ่าน 5042 ครั้ง)

ออฟไลน์ D.K.

• Newbie
  • *
ภรรยาท้อง 8 เดือนแล้ว หลังๆ ไม่ค่อยได้ไปไหนแล้วหล่ะครับ แต่ถามไว้เผื่อก่อน ว่าคนท้องแก่ๆ ประมาณนี้ไม่มีปัญหากับการคาดเข็มขัดนิรภัยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
Re: ปรกติคนท้องแก่ คาดเข็มขัดนิรภัยได้ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:54:53 »
ผมว่าคนที่รู้และแนะนำได้ดีที่สุดคือ แพทย์ที่ฝากครรภ์ด้วยครับ ถามเลยครับ เพื่อความปลอดภัยของคนที่เรารัก

เมื่อเย็นก็เห็นข่าว nissan serena สงสัยพี่จะเห็นข่าวเหมือนกัน เลยมาตั้งคำถาม

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ปรกติคนท้องแก่ คาดเข็มขัดนิรภัยได้ใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:10:16 »
คาดได้ครับ  แต่ต้องคาดให้ถูกวิธีนะครับ 

阿蘇山

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:12:38 »
ผมว่าคนที่รู้และแนะนำได้ดีที่สุดคือ แพทย์ที่ฝากครรภ์ด้วยครับ ถามเลยครับ เพื่อความปลอดภัยของคนที่เรารัก

เมื่อเย็นก็เห็นข่าว nissan serena สงสัยพี่จะเห็นข่าวเหมือนกัน เลยมาตั้งคำถาม

ไม่ทราบข่าวเลยครับ ข่าวไหนเหรอครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:13:00 »
คาดได้ครับ  แต่ต้องคาดให้ถูกวิธีนะครับ 

มีประโยชน์มากๆ เลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:34:53 »

ไม่ทราบข่าวเลยครับ ข่าวไหนเหรอครับ

ดูแล้วอย่าคิดมากนะครับ
http://www.krobkruakao.com/ข่าว/80805/รถตู้ถูกชนบนทางด่วน-หญิงท้อง-5-เดือนเสียชีวิต.html

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:53:21 »

ดูแล้วอย่าคิดมากนะครับ
http://www.krobkruakao.com/ข่าว/80805/รถตู้ถูกชนบนทางด่วน-หญิงท้อง-5-เดือนเสียชีวิต.html

ดุแล้วสงสาร เค้ามาเลยอ่ะครับ  เพราะขับเร็วแท้ๆ  คนขับอายุ 23  ก็วัยคะนองอ่ะ  สงสารสามีผู้ตายมากเลยครับ เสียทั้งลูกและภรรยา พร้อมกันทำใจยากนะครับ
R.I.P.   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:54:15 »
เห็นข่าวแล้วเศร้าเลยครับ เข้าใจความรู้สึกเลย

เสียใจด้วยจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:59:02 »
ทางลงพระราม4 เห็นรถหลายคันขับโคตรเร็วเลย ไม่รู้จะรีบไปไหนแทรกอีกต่างหาก >:(
เคยเกือบโดนเหมือนกัน แย่มาก

ออฟไลน์ maging

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:21:13 »
ท้องคนที่2ภรรยาผมยังขับรถไปไหนมาไหนเองเลยครับคาดเข็มขัดด้วยเพียงแต่ค่อยๆขับ จนใกล้จะคลอดได้เดือนที่8ผมเลยขอให้หยุดขับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:37:59 »
มันจะมีเบาะรองนั่งพิเศษที่สามารถเอาสายเข็มขัดเส้นล่าง ขึงระหว่างขาได้ครับ แทนที่จะรัดท้อง เปลี่ยนไปรัดต้นขาสองข้างแทน ไม่รู้ไทยมีขายมั๊ย?

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:59:33 »
คนท้องอ่อนๆ ท้องกลางๆ ท้องแก่ๆ นั่งหลังทุกกรณี

เด็กทารก เด็กเล็ก car seat ที่เบาะหลังทุกกรณีครับ

เคยเจอผู้ปกครองประมาทเอาเด็กเล็กมานั่งตักแล้วขับแบบระวัง คนอื่นเขาคงไม่ระวังเหมือนแก
รถโดนชน ผู้ใหญ่ปากแตกเพราะ airbag ฟาดหัวเด็กมาชนปากผู้ใหญ่ เด็กเลือดคั่งในสมอง ต่อมาเด็กก็เสียชีวิต

บนถนนคุณไม่ชนเขา เขาก็อาจมาชนคุณ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:42:33 »
คาดได้ครับ แฟนผมคาดถึงวันคลอดเลย ขับรถเองถึงเดือน 8 แล้วหลังจากนั้นผมลาออกจากงานมา เลยขับให้ทุกกรณี จนคลอด ก็คาดตลอด ถอยเบาะไปหลังมากหน่อยให้พื้นที่สายเข็มขัดไม่ดึงจนเกินไปครับ พวกตัวล็อคทำให้สายดึงขึ้นไรพวกนี้ไม่ใช้เลย เพราะสำคัญคือมันควรจะรัดเราไว้ ไม่ใช่ทำให้หลวมๆ นะครับ ส่วนการนั่งเบาะหลัง สำหรับผม ไม่แนะนำเพราะพอนั่งเบาะหลัง จะไม่อยากคาด แล้วหากเกิดเหตุฉุกเฉิน จะกลิ้งง่ายกว่ามากนะครับ อยู่ด้านหน้า ปรับเบาะ แล้วให้ล็อคกับที่ ปลอดภัยกว่าครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:37:51 »
คาดเถอะครับ เลวร้ายสุดก็แท้ง
H.

ออฟไลน์ rvsmart

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:48:51 »
คาดแบบนี้สิปลอดภัย

1.ควรเลือกใช้เข็มขัดนิรภัยแบบ 3 จุดที่มีสายรัดต่อเนื่อง นั่งบนเก้าอี้และปรับอยู่ในท่านั่งที่เหมาะสม (ไม่ควรปรับนอนหรือปรับเอนมากเกินไป)

2.ดึงแผ่นล็อกข้างตัวนำมาเสียบกับหัวเข็มขัดนิรภัย โดยพยายามจัดตำแหน่งสายเข็มขัดนิรภัยที่คาดตัก ให้อยู่ต่ำลงในระดับสะโพก ห้ามคาดทับบริเวณท้องเป็นเด็ดขาด เพราะอาจจะเป็นอันตรายต่อทารกในครรภ์ได้ค่ะ ฉะนั้นจึงควรคาดต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้

3.จากนั้นดึงแผ่นล็อกข้ามตัวมาเสียบกับหัวเข็มขัดนิรภัย ส่วนที่พาดไหล่พาดข้ามกระดูกไหปลาร้า ผ่านมาที่หน้าอก เลื่อนสายบริเวณที่พาดผ่านค่อนไปทางเหนือหน้าท้อง ไม่ให้พาดทับบริเวณท้อง เพราะวิธีนี้เชื่อว่า จะกระจายแรงกระแทกที่เกิดจากการกระชากกลับของเข็มขัดนิรภัยไปตามลำตัวของแม่  และถ้าคุณแม่นั่งในรถที่มีแอร์แบ็ก  ต้องวางระยะห่างให้ดี ไม่ให้แอร์แบ็กพุ่งมากระแทกกับหน้าท้องอย่างจังได้

ที่มา
http://motherandchild.in.th/content/view/501/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 11:51:18 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 14:53:49 »
ตอนนี้ 8 เดือนนิดๆ เริ่มไม่คาดเข็มขัดและ
บอกว่าอึดอัด แต่ก็นั่งเบาะหน้า เอนเกือบจะนอน
ผมขับไป ก็ระวังไป - -"

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 16:56:13 »
คาดได้ครับ ภรรยายผมคาดยัน 9 เดือนครับ และ ควรคาดทุกกรณีด้วยครับ จะท้องหรือไม่ จะแก่หรือเด็กก็ควรคาดเข็มขัดนิรภัยครับ
จะใกล้ ไกล ก็ต้องคาดครับ  ;)