ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีรถเลนตรง ชนรถที่เลี้ยวออกมา ชนกันแบบนี้ใครผิดครับ  (อ่าน 25339 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เหตุเกิดในถนนโลตัส   แห่งหนึ่ง ที่ชลบุรี  ผมเอารถกระบะคันเก่ามาจากอุบลมาที่บ่อวิน
ระหว่างที่ผมวนหาที่จอดรถ ในโลตัส   โดยกำลังจะเลี้ยขวาเข้า ถนนเลนตรง (ทางเอก) ระหว่างนั้น มีรถคันนึงมาจากเลนตรงชนผม ตรงซุ้มล้อหน้า ทำให้แก้มข้างเสียหายพอสมควร   เพราะเขาเป็นคนชนเต็มๆ นะครับ   แต่ตอนผมเลี้ยวออกมา ยอมรับว่า ผมมองไม่ละเอียดเท่าไหร่ตอนออกมา  เลี้ยวออกมาโดยไม่ชะลอเลย    

กรณีแบบนี้ใครผิดอะครับ   ถือว่าผิดร่วมได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 15:57:35 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
...ระหว่างนั้น มีรถคันนึงมาจากเลนตรงชนผม ตรงซุ้มล้อ...

รถที่ชนคุณผิด  ครับ

แต่ถ้าเกิดไปเฉี่ยวด้านหน้ารถคุณ อันนี้คุณผิดนะ

..............................................

อ่าน คห. ที่ 22 ครับ และขอ อภัย ณ ที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 12:28:31 โดย top3245 »

ออฟไลน์ neutrino

คุณผิดเต็มๆครับ  คู่กรณีเป็นทางเอกครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ทางโท ก่อนเข้าทางเอกต้องรอรถว่างหรือปลอดภัย

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
รถเลี้ยว ต้องรอรถทางตรงให้โล่งก่อนถึงจะเลี้ยวได้ครับ
กรณีนี้คุณน่าจะผิดครับ

ออฟไลน์ ichok

คุณผิดครับ ลองคิดง่ายๆเหมือนคุณกำลังจะเลี้ยวออกจากซอย เลี้ยวพรวดออกมานอกจากจะผิดแล้วยังอันตรายต่อคนอื่นมากๆครับ

ออฟไลน์ johnlee

กรณีนี้ รถเลี้ยวน่าจะผิดครับ แม้รถตรงจะเป็นฝ่ายพุ่งมาชนก็ตามนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Terng

รถทางตรงต้องให้เขาผ่านไปก่อนครับ ลองศึกษากฎหมายตัวนี้ดูครับ คุ้นๆว่าตอนสอบใบขับขี่จะมีบอกไว้ด้วยนะครับเรื่องทางเอก ทางโท

http://www.trafficpolice.go.th/law11.php
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mamaman

เลี้ยว เข้าโลตัสใช่ไหมครับ

เส้นนั้นผ่านบ่อย เข้าโลตัส บ่อวินบ่อย
ปกติผมจะจอดชิดเส้นกลาง แล้วให้สัญญาณเลี้ยวข้ามเลน
พอรถว่าง หรือเค้าให้ทางผมถึงจะเลี้ยว

เข้าใจว่า จขกท เลี้ยวตัดหน้า รถทางเอกมา ชน

อันนี้ผมว่าต้องดู ก่อนว่า
เลี้ยว ตัดหน้า ระยะกระชั้นชิดไหม

แต่ปกติเคยได้ยินว่า คนชนจะผิดถ้าเราเลี้ยวข้ามไปแล้ว แต่เข้าใจว่าเส้นตรงนั้นเส้นนทึบด้วย

เข้าใจว่า จขกท ขับตัดหน้า เค้าแน่ๆ

ออฟไลน์ localgame

คุณผิดเต็มๆ โดนชนที่ซุ้มล้อหน้าแสดงว่าออกมายังไม่ถึงครึ่งคัน ก่อนเลี้ยวออกมาต้องรอรถว่างจริงๆ แล้วต้องรีบออกมาอยู่ในเลนในทันที

ถ้าเค้าชนคุณที่ตรงแถวซุ้มล้อหลัง หรือ ตรงกันชนหลัง แบบนี้คุณถึงจะไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

คุณผิดเต็มๆ โดนชนที่ซุ้มล้อหน้าแสดงว่าออกมายังไม่ถึงครึ่งคัน ก่อนเลี้ยวออกมาต้องรอรถว่างจริงๆ แล้วต้องรีบออกมาอยู่ในเลนในทันที

ถ้าเค้าชนคุณที่ตรงแถวซุ้มล้อหลัง หรือ ตรงกันชนหลัง แบบนี้คุณถึงจะไม่ผิดครับ

ตามนั้นครับ คุณผิดครับ เสียใจด้วยกับอุบัติเหตุนะครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

เลี้ยว เข้าโลตัสใช่ไหมครับ

เส้นนั้นผ่านบ่อย เข้าโลตัส บ่อวินบ่อย
ปกติผมจะจอดชิดเส้นกลาง แล้วให้สัญญาณเลี้ยวข้ามเลน
พอรถว่าง หรือเค้าให้ทางผมถึงจะเลี้ยว

เข้าใจว่า จขกท เลี้ยวตัดหน้า รถทางเอกมา ชน

อันนี้ผมว่าต้องดู ก่อนว่า
เลี้ยว ตัดหน้า ระยะกระชั้นชิดไหม

แต่ปกติเคยได้ยินว่า คนชนจะผิดถ้าเราเลี้ยวข้ามไปแล้ว แต่เข้าใจว่าเส้นตรงนั้นเส้นนทึบด้วย

เข้าใจว่า จขกท ขับตัดหน้า เค้าแน่ๆ

ถนนในที่จอดรถโลตัสครับ  ไม่ได้ชนตรงทางหลวง  เป็นถนนที่จอดรถโลตัส

ออฟไลน์ attakorn80

• Newbie
  • *
ก่อนเลี้ยวเข้าทางเอก
ผมสอบใบขับขี่ตก เพราะไม่ได้หยุดรถครับ ตรงนั้นมีป้าย "หยุด"
เข้าใจว่าเค้าต้องการให้เราหยุดเพื่อดูรถทางตรง และให้ทางตรงไปก่อนครับ

กรณีไม่มีป้าย"หยุด" หรือเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล เข้าใจว่าต้องตกลงกันเอง

ออฟไลน์ toonze

เลี้ยวเมื่อปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
วิธีคิดง่ายๆครับ  รถใครคร่อมเลนส์อยู่คันนั้นผิดครับแต่ถ้าออกจากซอยผิดเต็มๆครับต่อให้ชนตรงล้อหลังคุณก็ผิด

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
ถนนหลวงหรือโลตัสก็ถือว่าเป็นทางตาม พรบ จราจร เพราะรวมถึงทางเอกชนที่ให้รถทั่วไปสัญจรไปมา

กรณีนี้ที่ผมเข้าใจคือ จขกท เลี้ยวแล้วชนกับรถที่มาทางตรงใช่ไหมครับ

ถ้าผมชี้ผมจะชี้ให้คุณเป็นฝ่ายเสียเปรียบ  จะเรียกว่าฝ่ายไหนได้เปรียบเสียเปรียบ

หรือประมาทเพราะถ้าคุณไม่ยอมรับคำวินิจฉัยของเจ้าหน้าที่เบื้องต้นคุณก็ไม่ต้องยอมเสียค่าปรับให้เจ้าหน้าที่ทำคดีสู่ศาลได้

คุณเป็นฝ่ายเสียเปรียบเพราะคุณเลี้ยว  ส่วนอีกคันมาทางตรง

ตาม กม แล้วคุณจะต้องให้สิทธิรถทางตรงไปก่อน  สิทธิในการใช้ทางเขาดีกว่า

ถึงแม้จุดชนจะเลื่อนไปอยู่บริเวณล้อหลังก็มีค่าเท่ากันคือคุณเสียเปรียบ

เพราะก่อนเลี้ยวคุณต้องดูรถทางตรงให้ดีก่อนพอคุณเห็นทางตรงว่างคุณจึงมีสิทธิเลี้ยว

ผมเคยเจอคนอายุประมาณเกือบห้าสิบกับเด็กประมาณสิบห้ากรณีคล้ายๆกัน

แต่เป็นเด็กขี่จักรยานยนต์มาทางตรง  อีกฝ่ายรถกระบะ

รถกระบะมั่นใจว่าตนเองถูกมาก  ตอนแรกบอกว่าจักรยานยนต์ขับมาเร็วตอนผมเลี้ยวผมยังไม่เห็นเลย

"คุณไม่เห็นนั่นแหละคุณถึงประมาท"  สักพักกลับคำตอนหลังบอกว่าผมเห็นแต่เขาอยู่ไกลเขาขับมาเร็ว

"คุณเห็นคุณยิ่งประมาทใหญ่เพราะถ้าให้น้องเขาไปก่อนเหตุก็ไม่เกิด"

ส่วนเขาจะขับช้าหรือเร็วก็เป็นความผิดอีกส่วนหนึ่งของเขาที่ไม่เกี่ยวข้องในการวินิจฉัย

กรณีเกิดเหตุชนกันการปฏิบัติคือหยุดรถถ่ายรูป จุดชน ล้อทั้งสี่ของคุณและคู่กระณีอยู่บริเวณใด 

เรียกประกัน ตำรวจ ให้ตำรวจทำคดีฟ้องศาลตามลำดับหากไม่พอใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องหยุดให้ทางหลักผ่านไปก่อนครับ ไปตัดหน้าเขาให้หยุดคือผิด

ออฟไลน์ keamglad

เพลียจริงๆ มีบางคนบอกเลนตรงผิดด้วย

รถเลนตรงกลายเป็นคนผิดซะงั้น แทนที่รถทางร่วมทางแยกต้องระวังและดูว่ามีรถหรืไม่ถึงออก

ที่เกิดอุบัตเหตกันก็เพราะแบบนี้แหละ ออกมาโดยไม่ได้มอง

เลนตรงจะผิดได้ไงครับ มีกรณีที่จะผิดคือรถที่เลี้ยวออกมาตั้งลำจนวิ่งขนานกับถนนแล้ว ชนตูดรถที่เลี้ยวออกมา ยังงี้ยังพอเถียงได้  แต่ถ้าชนด้านข้างจะซุ้มล้อ จะประตู รถที่เลี้ยวออกมาผิดครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
สงสารคนที่ต้องเสียเวลา รถเป็นรอย ต้องซ่อม จากการพรวดออกมาแบบไม่ดูของคุณครับ แถมยังไม่ยอมรับผิด จะให้ประมาทร่วมอีก เฮ้อ...

ออฟไลน์ neutrino

เพลียจริงๆ มีบางคนบอกเลนตรงผิดด้วย

รถเลนตรงกลายเป็นคนผิดซะงั้น แทนที่รถทางร่วมทางแยกต้องระวังและดูว่ามีรถหรืไม่ถึงออก

ที่เกิดอุบัตเหตกันก็เพราะแบบนี้แหละ ออกมาโดยไม่ได้มอง

เลนตรงจะผิดได้ไงครับ มีกรณีที่จะผิดคือรถที่เลี้ยวออกมาตั้งลำจนวิ่งขนานกับถนนแล้ว ชนตูดรถที่เลี้ยวออกมา ยังงี้ยังพอเถียงได้  แต่ถ้าชนด้านข้างจะซุ้มล้อ จะประตู รถที่เลี้ยวออกมาผิดครับ

บนท้องถนนทุกวันนี้อันตรายมาก มีผู้ไม่รู้กฎจราจรเยอะและไม่ยอมเรียนรู้เยอะจริงๆ และสำคัญว่าไปว่าตัวเองรู้ด้วยนี่สิ ระบบการสอบขอใบอนุญาตมีข้อบกพร่องมากมาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

บนท้องถนนทุกวันนี้อันตรายมาก มีผู้ไม่รู้กฎจราจรเยอะและไม่ยอมเรียนรู้เยอะจริงๆ และสำคัญว่าไปว่าตัวเองรู้ด้วยนี่สิ ระบบการสอบขอใบอนุญาตมีข้อบกพร่องมากมาย
555 ฮาน่าเศร้า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กรณีนี้คุณผิดเต็มๆเลยครับเป็นการเลี้ยวปาดหน้า

ป.ล. อยู่บ่อวินเหมือนกันผมไปโลตัสเกือบทุกสัปดาห์เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ top3245

ขออภัย ณ ที่นี้ครับ

คือผมหลงคิดไปว่า ถ้าเป็นพื้นที่ลานจอดรถ (พื้นที่ของเอกชน)  จะไม่ใช้กฎหมายแบบพื้นที่ของถนนหลวงมาใช้บังคับนะครับ คิดว่าเป็นคนละส่วนกัน จึงไมได้เอาเรื่องทางเอกทางโท มาปรับใช้กับกรณีนี้ด้วย

ออฟไลน์ mamaman

จ้าก ๆ
ถนน ที่ไหน ก็กฏเดียวกันคร้าบ ว๊าก
อยู่ บ่อวินเหมือนกันคร้าบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทางตรงยังไงก็ถูกครับ

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
ตามกฎแล้วทางโทน่าจะผิดนะครับ

อาจจะคนละกรณีกับ จขกท. แต่บางครั้งรถทางเอกก็ไร้น้ำใจเสียเหลือเกิน เราเห็นถนนว่างแล้ว,พอเราออกมาก็จะพุ่งมาเบรคหัวทิ่มใกล้ๆรถเราเล่นเอาเสียววาบเลย (โดยเฉพาะรถส่งของกับรถสาธารณะมหาภัยทั้งหลาย) เหมือนจงใจแกล้งกันชัดๆเลย>:(