ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่ขับรถทางไกลบ่อยๆ ว่าระหว่าง d segment กับ พวก suv เช่นcrv อย่างไหนน่าใช้กว่าครับ  (อ่าน 14459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ผมให้ความสำคัญเรื่องการนั่งสบาย กลัวเรื่องปวดหลังที่สุด
สงสัยมานานแล้วว่ารถสูงๆมันนั่งสบายกว่าหรือปล่าว เวลาทางไกลแต่ที่แน่ๆ ขึ้นลง สบายกว่ามาก
ขอถามคนที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
   แล้วSuv มันเวียนหัวกว่ามั้ยครับเวลาเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลน
คิดไม่ตก คิดว่า d น่าจะ firm กว่า แต่รู้สึกมันจม เข้าออกต้องเอี้ยวตัว

ขอคำแนะนำด้วนครับ

บางทีเค้าบอก suv ดีกว่า
บางคนบอก d ดีกว่ามาก
งงหมดแล้วครับ
เลือกได้คันเดียว :-\ :'(

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ตัวดีเซกเม้นยังไม่เคยขับ แต่
suv ตัวบีเอ็ม x3 เคยขับไกลๆสบายดีครับ
มองเห็นข้างหน้าชัดเจน ตัดสินใจคาดการณ์ได้ง่ายกว่า
เคยขับแต่b-segment ไกลๆ ไม่กล้าเปรียบกับ d-segment ความรู้สึกน่าจะต่างกัน

ส่วนตัวเลือกไกลๆขอเป็น SUV ครับ
ใกล้ๆ พอประมาณ ขอเป็น b-segment ครับ

ออฟไลน์ berm

เคยขับ 3 คันครับ กรุงเทพ ไปพังงา 780 กิโล ขับคนเดียวนะครับ

1. Crv 2.0 ปี 2010 คันนี้ขับแล้วโครตเมื่อยสุดๆ ปวดหลัง ปวดไปทั้งตัว

เบาะแข็งมาก ขับสัก 150 ถึง 200 โลต้องจอดพักที ถึงที่หมายลงมา

ต้องนอนพักเลย หมดแรง

2. C-class ปี 2011 เบาะเล็กกว่าแต่ชอบตรงความกระชับครับนั่งแล้วพอดีตัวเลย ถึงที่แล้วเมื่อยหลังนิดๆ

เมื่อยตรงขาด้วย เพราะขาซ้ายมันติดอุโมงค์เกียร์ขยับไม่ค่อยได้ แต่ดีกว่า Crv มากครับ

ถึงที่ยังเดินเที่ยวต่อได้

3 camry hybrid ปี 2013 เบาะใหญ่สุด ความกระชับสู้ c class ไม่ได้ นั่งแล้วหลวมไปหน่อย

ตัว lumbar support ปรับยังไงก็สู้ c class ไม่ได้ ถึงที่เมื่อยหลังนิดๆ

(แต่มากกว่า c class ) แต่ขาเมื่อยน้อยกว่า c class ถึงที่ยังเดินเที่ยวไหวเช่นกัน

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
อาจจะตอบไม่ตรงคำถามเพราะไม่มีรถ D เป็นของตัวเอง แต่การขับรถทางไกลกับสภาพถนนทางหลวงในประเทศเรา ยังไงผมก็ยังชอบใช้ SUV (Land Cruiser) อยู่ครับ รูดได้ไม่เสียดายรถ ทัศนวิสัยที่มองเห็นไกลกว่า

ออฟไลน์ PREM

SUV จะได้ทัศนวิสัยดีกว่า ช่วงล่างยกสูง อาจจะไม่ต้องกังวลกับหลุมมาก รูดบ้างหลบบ้าง
แต่ถ้าขับเร็วต้องตั้งใจควบคุมรถมากกว่า และโดยทั่วไปจะสะเทือนกว่า ถึงที่หมายแล้ว เหนื่อยกว่า D seg ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ choomodify

ของผม Prado 2010 กับ J31 และ G9 นะครับ ทางไกลถ้าเป็นเส้นทางที่เราใช้ประจำหรือไปบ่อย ขับ D seg บันเทิงกว่าเยอะครับ

แต่ถ้าเป็นเส้นทางใหม่และไม่คุ้นเคยหรือไม่มีข้อมูล ขับ SUV จะได้เปรียบขึ้นมาทันทีเลย เพราะเราไม่รู้ว่าสภาพเส้นทางเป็นยังไง รถสูงๆๆ รูดได้สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ PAN

ที่บ้านใช้Teana J31 กับcaptiva อยู่ครับ มันเหมือนได้อย่างเสียอย่าง แน่นอนละTeanaนั่งแล้วสุนทรีย์นิ่มนวลกว่ามาก แต่บางทีรู้สึกอึดอัด เอนนอนไม่ได้ จะหยิบของกินก้อต้องพกไว้ในห้องโดยสารเกะกะ แน่นอนถ้าเป็นsuv มันโปร่งกว่ามาก เอนนอนได้ ขับมั่นใจเหมือนกันหยิบของกินหรือของต่างๆได้จากท้ายรถซึ่งสะดวกมากๆครับ

อืมม ท่าทาง d น่าจะโอกว่าอยู่
ต้องขอบคุณทุกความเห็น
ใครอยากแชร์เพิ่ม ช่วนแนะนำด้วยครับ :)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
ตัวดีเซกเม้นยังไม่เคยขับ แต่
suv ตัวบีเอ็ม x3 เคยขับไกลๆสบายดีครับ
มองเห็นข้างหน้าชัดเจน ตัดสินใจคาดการณ์ได้ง่ายกว่า
เคยขับแต่b-segment ไกลๆ ไม่กล้าเปรียบกับ d-segment ความรู้สึกน่าจะต่างกัน

ส่วนตัวเลือกไกลๆขอเป็น SUV ครับ
ใกล้ๆ พอประมาณ ขอเป็น b-segment ครับ

เข้ามาเสริมต่อผมเคยมี x1 Diesel. แล้วเปลี่ยนมาเป็น F30. diesel. เคยขับไปเขาใหญ่ทั้งคู่
ถ้าให้เลือกขับโดยเอาใจเฉพาะคนขับล้วนๆ  ผมชอบ X1 มากกว่าครับ ขับนานๆไม่ค่อยเมื่อยเพราะเบาะสูงกว่าถึงแม้ว่าถายในจะคับแคบกว่าก็ตาม ทัศนวิสัยในการมองก็มองเห็นไดัไกลกว่าและดีกว่า เพราะรถสูงกว่า

สรุป  คหสต. SUV. ครับ

Crv vs camry

ในฐานะคนขับ ผมคิดว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่ในฐานะคนนั่ง ผมชอบ suv มากกว่า เพราะหลังคามันสูง มันโปร่งโล่ง นั่งไกลๆแล้วไม่ค่อยอึดอัด
หยิบของง่ายกว่าด้วย พวกขนมน้ำดื่มต่างๆ

ออฟไลน์ beerrl

ความนุ่มนวล d segment ดีกว่า suv แน่นอนครับ
แต่เรื่องเบาะ นั่งสบายหรือไม่ อันนี้เป็นบางคันครับ แล้วแต่คนชอบ ครับ
เลือกจากเบาะที่ชอบใจ และ การใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ usbza

• Newbie
  • *
ไม่เคยคับ SUV คับ เคยแต่ Dmax กับ teana j32

ยอมรับว่าทัศนวิสัยรถสูงย่อมดีกว่า แต่เทียบความปลอดภัยและระยะเบรครวมถึงการทรงตัวให้ teana ครับ

ส่วนตัวเอาแบบปลอดภัย สบายๆ เดินทางไกลเลือก d-segment

ออฟไลน์ maxx

• **
ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อย ไม่เน้นการขับเร็วมากมาย ขับเรื่อยๆ
ขอเป็น SUV ละกันครับ
จะได้กล้าเจอหลุมบ่อหน่อย
ถนนเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้

ออฟไลน์ Monn

จากที่บ้านมี accord G8 และ CRV G3 เครื่อง 2.0 ทั้งคู่

จากมุมคนขับ - G8 เจ๋งกว่า ขับดีกว่า นิ่งกว่า เวลาแซง เวลารีบเร่ง ทันไจกว่า แต่ถ้าเวลาไหน ชิลๆ CRV นั่งชิลกว่าแบบไม่รีบ เปิดครุยส สบายๆ เคยไปไกลสุดก็โคราช สบาย ทั้งคู่แต่ชอบขับ G8 มากกว่า

จากมุมคนนั่ง (ที่บ้าน) - หากลูกไปด้วย เอา CRV ตลอด เพราะกว้าง จะนอน จะลุกยืน ได้หมด ของกองด้านหลังแบบสะใจ ขนมนมเนย น้ำ ผ้าห่ม ของมันกองแบบหยิบง่าย เบาะเอนได้มากกว่า

สรุป หากมีคนนั่งด้วย SUV  หากขับคนเดียว D segment ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าขับต่างจังหวัดทางไกล SUV หรือรถที่ยกสูงหน่อย
ขับง่ายกว่าพอสมควรครับ มองเห็นทัศนวิสัยข้างหน้าดีกว่า
เพราะนอกเมืองวิ่งกันเร็ว เห็นก่อน เห็นไกล ก็ปลอดภัยกว่าครับ

แต่ในทางกลับกันก็ต้องแลกกับความสบาย
นั่งนานๆ ขับนานๆ เบาะจมๆแบบ D-segment สบายกว่ามากๆครับ
รวมถึงความล้าก็น้อยกว่ารถยกสูง ถึงที่หมายเมื่อยต่างกันเยอะเลย

ถ้าทางที่คุ้นเคยก็เลือก D-segment
ถ้าทางใหม่ๆที่ยังไม่เคยวิ่งก็ SUV ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยมี D-segment

เคยขับ CRV gen 3 ทางไกลประมาณ 950 กม. โคตรเมือย มันโยกนิด แต่ทัศนวิสัยดี

ขับเทียบกับ cruze ทางไกลเท่ากัน ไม่เมื่อยแฮะ แต่เจ็บตูด เบาะมันแข็ง

ออฟไลน์ Mcgyver

• **
ถามเพิ่มครับ ถ้า d segment (รถญี่ปุ่น)กับ c segmemt (รถยุโรป)ละครับ ขับทางไกลต่างกันมากมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Insideout

เชียร์ Camry ACV 50 โฉมปัจจุบัน

จะไฟฟ้าหรือเบนซินก็ได้

สบายที่สุดในกลุ่ม ได้แก่ G9, J32, CRV

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าเลือกได้คันเดียว ขับทางไกล ขับไม่เร็วมาก มีสัมภาระหรือครอบครัวถึงจะไม่ทุกครั้ง SUV ครับ และสมควรเป็นรุ่นที่มีเบาะไฟฟ้าพร้อมดันหลังจะช่วยลดการเมื่ยได้ระดับนึง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าต้องเลือกระหว่าง Camry 2.0G กับ MU-X เครื่องใหม่ 1.9 ลิตร

MU คือคำตอบสุดท้าย ไม่ต้องไปเอา Camry เลย

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
มีแต่d ครับ G8 รุ้สึกว่าทางไกลไม่เหนื่อยเลย นั่งสบาย มีอย่างเดียวคือความง่วงครับ เรื่องเหนื่อยและเมื่อยสบายหายห่วง ขับเร็วๆยังนิ่งเหมือนไม่เร็ว  ชิวๆครับ เพื่อนมาเปลี่ยนขับยังบอกว่าไม่รุ้สึกเหนื่อยเลย  กทม-เชียงราย สบายๆครับ   suv ไม่รุ้เป็นไงยังไม่มีครอบครัวไม่เคยใช้ครับ

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
รถที่บ้านนะครับ Benz W211 (Diesel), Lexus RX300, Pajero Sport  ถ้าออกต่างจังหวัดชอบ Pajero Sport มากสุดครับ  เป็นคนขับรถไม่เร็วอยู่แล้ว  ชอบที่ข้างในโปร่ง  แล้วก็ไม่ต้องถนอมมากครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
พิจารณา ลักษณะเส้นทาง เป็นหลักครับ คือ

ถ้าลักษณะเส้นทางดี ถึง ดีมาก ๆ D-Segment ช่วงล่างดีๆ ยางแจ๋วๆ สนุกตลอดเส้นทางครับ

แต่ถ้า ลักษณะเส้นทาง มีช่วงที่ต้องลุยลูกรัง มาก ๆ แล้ว พวก SUV ยางหนา ๆ น่าเหมาะครับ

คิดว่าได้คำตอบแล้วละครับ ::)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตอบในฐานะที่ใช้อยู่ทั้งคู่

แนะนำ D-segment ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AMG GT

ทางไกลบ่อยๆ  D  แน่นอนครับ(ถ้าหลุมไม่เยอะมากนะ)  ถ้า Suv  มันจะเด้ง(ทางที่ถนนคอนกรีต)

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ทางไกล ท่องเที่ยว ผมชอบ SUV มากกว่าครับ ไปได้แทบทุกสถานการณ์ 

ขับรถเก๋งเที่ยว บางทีสงสารรถ ที่อาจต้องมีปีนบ้าง ขรุขระบ้าง  ขับแล้วกังวลเยอะกว่า SUV อะครับ

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
ใช้ Landcruiser กับ e60 อยู่ครับ ถ้าไปกับครอบครัวใช้Landครับทั้งนิ่มกว้างนั่งสบายกว่ากัน ไปเรื่อยๆครับ ถ้าไปคนเดียว e60 ครับถึงที่หมายเร็วกว่า
ความสบายไม่ค่อยต่างกันครับ แต่รถเก๋งทำเวลาได้ดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

ผมมองว่า ถ้าไปเป็นครอบครัว SUV แฮปปี้กว่าเยอะครับ เพราะเราไม่ได้ขับเร็วมากมายอยู่แล้ว ขับไปคุยไปกินไป SUV มันโปร่งกว่าเยอะเลย

แต่ถ้าไปกันแค่ 2คน ขับเร็วๆ รีบๆ ผมว่า D-Seg ขับสบายกว่าครับ