ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้รถยนต์ camry hybrid เรื่องปัญหาบางประการ  (อ่าน 24354 ครั้ง)

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
เนื่องจากผมมีข้อสงสัยหลังได้อ่านบทความหนึ่งเกี่ยวกับ ข้อเสียของ camry hybrid จึงมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. camry hybrid มีปัญหาแอร์เหม็นจริงหรือไม่
2. ไอร้อนจากแบตเตอร๊่ที่เบาะหลัง นั้นมีผลทำให้รู้สึกร้อนหรือไม่
3. ระบบระบายความร้อนของแบตเตอรี่นั้นเป็นการดูดอากาศจากห้องโดยสารเข้าไปช่วย cool down แล้วทำให้เกิดความรำคาญ จริงหรือไม่
4. เสียงติ๊กๆหรือคล้ายเสียลมอัด เวลาเบรค อันนี้เพื่อนผมที่เคยลองขับก็บอกว่ามี น่ารำคาญเหมือนกัน นั้นมันน่ารำคาญจริงหรือ?

เลยอยากจะขอความกระจ่างจากสมาชิกที่ใช้หรือขับหน่อยครับว่า มีจริงหรือไม่ สงสัยจริงๆครับ เพราะไม่เคยได้ยินมาก่อนยกเว้นเรื่อง เบรค

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
Re: ถามผู้ใช้รถยนต์ camry hybrid เรื่องปัญหาบางประการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 17:01:28 »
เนื่องจากผมมีข้อสงสัยหลังได้อ่านบทความหนึ่งเกี่ยวกับ ข้อเสียของ camry hybrid จึงมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. camry hybrid มีปัญหาแอร์เหม็นจริงหรือไม่
2. ไอร้อนจากแบตเตอร๊่ที่เบาะหลัง นั้นมีผลทำให้รู้สึกร้อนหรือไม่
3. ระบบระบายความร้อนของแบตเตอรี่นั้นเป็นการดูดอากาศจากห้องโดยสารเข้าไปช่วย cool down แล้วทำให้เกิดความรำคาญ จริงหรือไม่
4. เสียงติ๊กๆหรือคล้ายเสียลมอัด เวลาเบรค อันนี้เพื่อนผมที่เคยลองขับก็บอกว่ามี น่ารำคาญเหมือนกัน นั้นมันน่ารำคาญจริงหรือ?

เลยอยากจะขอความกระจ่างจากสมาชิกที่ใช้หรือขับหน่อยครับว่า มีจริงหรือไม่ สงสัยจริงๆครับ เพราะไม่เคยได้ยินมาก่อนยกเว้นเรื่อง เบรค

ผมใช้มา 90,000 km.
1. แอร์ไม่เหม็นครับ
2. แม่ผมนั่งหลังไม่รู้สึกครับ
3. ไม่รำคาญครับ
4. อันนี้เบรคมีเสียงนิดหน่อย แต่ไม่รู้สึกมากเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
Re: ถามผู้ใช้รถยนต์ camry hybrid เรื่องปัญหาบางประการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 17:12:20 »
ของผม ACV40 ปี 2011 วิ่งไป 110,000 กม.

๑. ปกติไม่เหม็น แต่ถ้าบรรทุกอาหารทะเลสดๆ ล่ะได้เรื่อง แอร์จะเหม็นหืนไป ๒-๓ วัน (แอร์ plasma cluster) แต่ Fortuner รุ่น 50 ปีไม่เป็น!!!
๒. ไม่มีครับ
๓. ไม่นะครับ
๔. เวลาเบรคจะมีเสียงแหลมต่อเหนื่องเบาๆ ไม่มีติ๊กๆ รำคาญหรือไม่ก็นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 17:41:24 »
ตอบข้อ 4 acv50

เป็นเวลาเหยียบเบรคเร็วประมาณนึง หมายถึงถ้าเหยียบค่อยๆเบาๆแบบเวลาถอยไม่เป็น แต่ถ้าข้างหน้าเบรคนิดนึงแล้วไปเหยียบจะดัง อารมณ์จะคล้ายๆเหยียบที่สูบลมจักรยาน เสียงมันจะดัง ฟิดๆ แต่เบรคไม่แข็งนะ ออกแนวนิ่มๆด้วย แต่รถที่เป็นนี่โดนใช้งานมาระยะหนึ่งแล้วด้วย รถใหม่ไม่น่าจะเป็น

ถามว่ารำคาญไหม สำหรับผมที่ไม่ได้ใช้คันนี้ประจำ โครตรำคาญครับ เพราะคันอื่นต่อให้ราคาถูกกว่าแต่มันไม่เป็น แต่นั่นเป็นข้อเสียเดียวที่เจอ

จากบทความต้นเรื่อง ผมเห็นด้วยแค่เรื่องนี้ นอกนั้นผมเฉยๆ จนบางเรื่องมองว่าไร้สาระด้วย

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 18:05:06 »
ของผมรถอาจจะใหม่หน่อยนึงนะครับ เพิ่งออกจากศูนย์เมื่อเดือนที่แล้ว
1.ไม่เหม็นครับ
2.เพื่อนผมนั่งหลังแทบทุกวัน ก้อไม่มีใครบ่นเรื่องนี้นะครับ
3.ไม่รำคาญครับ
4.รถผมเพิ่งออกมา ก้อมีเสียงบ้างเล็กน้อย ส่วนตัวผมไม่รำคาญครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 18:19:05 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เพราะจากที่ผมอ่านผู้เขียนดูจะเขียนเกินความจริงไปบ้าง เลยต้องถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเป็นความรู้นะครับ
เดี๋ยวแนะนำคนอื่นผิดๆถูกๆขึ้นมาจะแย่เอา  :D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 18:56:04 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เพราะจากที่ผมอ่านผู้เขียนดูจะเขียนเกินความจริงไปบ้าง เลยต้องถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเป็นความรู้นะครับ
เดี๋ยวแนะนำคนอื่นผิดๆถูกๆขึ้นมาจะแย่เอา  :D
ผมว่าเค้าไม่ได้เกินจริงนะ  เพราะเค้าบอกอยู่ว่าความรู้สึกส่วนตัว  อีกอย่างเค้าอาจจะไม่ชินด้วย  แต่ที่อ่านเค้าก็บอกว่าข้อดีมันก็เยอะกว่าน้าาาาา  อิอิ    เคยเจอตอนหลังรถญาติถ้านั่งเบียดๆกันนิดนึง นั่ง 3 คนจะได้ยินเสียงตรงช่องดูอากาศอ่ะครับ  ก็สะกิดหูนิดนึง555

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 19:21:32 »
มาเก็บข้อมูล อยากเป็นเจ้าของอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 20:22:37 »
ผมว่าเค้าไม่ได้เกินจริงนะ  เพราะเค้าบอกอยู่ว่าความรู้สึกส่วนตัว  อีกอย่างเค้าอาจจะไม่ชินด้วย  แต่ที่อ่านเค้าก็บอกว่าข้อดีมันก็เยอะกว่าน้าาาาา  อิอิ    เคยเจอตอนหลังรถญาติถ้านั่งเบียดๆกันนิดนึง นั่ง 3 คนจะได้ยินเสียงตรงช่องดูอากาศอ่ะครับ  ก็สะกิดหูนิดนึง555
ถ้าบทความจากกระทู้เดียวกัน  ;D เรื่องที่เกินจริงนั้นก็มีครับ เช่น เรื่องค่าน้ำมัน เป็นต้น เลยเหลือแค่ไม่กี่ประเด็นที่ผมสงสัยครับ 555

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 20:29:46 »
นั่งรถของเพื่อน ก็แอร์มีกลิ่นเหม็นจริงๆครั
แก้ไขก็ไม่หายขาดครับ

และข้อ4 ก็มีเสียงจริ
แต่จะได้ยิน ก็ตอนปิดเพลงนะครับ

ข้ออื่นไม่รู้ เพราะนั่งข้างคนขับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 21:25:49 »
ถ้าบทความจากกระทู้เดียวกัน  ;D เรื่องที่เกินจริงนั้นก็มีครับ เช่น เรื่องค่าน้ำมัน เป็นต้น เลยเหลือแค่ไม่กี่ประเด็นที่ผมสงสัยครับ 555
อันเดียวกันแหละครับ  555+รู้สึกจะมีเยอะกว่านี้อีกนะ อิอิ

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 21:38:16 »

- ไม่ใช่แค่แคมรี่ครับ รถหลายๆร่นก็มีโอกาสแอร์เหม็น พยายามกดปิดแอร์ ก่อนถึงที่หมายเร่งพัดลมไล่หน่อยครับ
       จะลดโอกาสเป็นได้มากครับ  camry ผมยังไม่เป็นนะ  แต่รถคันอื่นที่ใช้อยู่ก็เคยเป็นนะคับ

- ยังไม่เคยซัดหนักๆจนคนนั่งบ่นซักทีครับ ใช้งานทั่วไปในชีวิตประจำวัน ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนตรงนี้นะครับ

- เท่าที่ใช้มาจะเจอเฉพาะตอนที่จอดตากแดดไว้นานๆ สตาร์ทรถทีแรก
        จะได้เสียงพัดลมแบต ดูดอากาศเย็นในห้องโดยสารเข้าไปเป่าแบต แป๊บเดียวก็หยุดหมุนคับ
        แต่ไม่ได้ดังอะไรไปกว่าเสียงพัดลมแอร์รถทั่วไปเวลาเร่งระดับพัดลมเยอะๆตอนสตาร์ทรถทีแรกหลังจอดตากแดดเลยครับ
        ถ้าผมไม่ได้บังเอิญปิดพัดลมแอร์ไว้ เสียงพัดลมแบตนี้ผมไม่ได้ยินแน่ๆครับ

- เสียงติ๊กๆ มีแน่นอน แต่มันก็เป็นเสียงแบบเสียบรีเลย์ที่เคยได้ยินทั่วไป
      อ้อมีเสียงวี้....เบาๆ  เสียงปรู๊วววว บางจังหวะพอให้ได้ยินด้วยนะครับ
      ดูก็ไม่ได้น่าำราญอะไรนะครับ อันนี้คงแล้วแต่คนด้วย
a = F/m

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:06:08 »
ผมว่าคนที่เขียนกระทู้บทความนี้ ไม่เหมาะใช้รถใดๆทั้งสิ้น เดินเอาดีที่สุด คุณเอ๊ย  ปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆอย่างนี้ยังเอามาเป็นประเด็น นี่ถ้าใช้รถที่เขาเอามาทุบประจานกัน หรือรถที่เขาเอาไปร้อง สคบ. ท่านคงบ้าตาย คงนอนไม่หลับ  เรื่องแบบนี้สำหรับผม ผมมองว่าผ่าน เพราะไม่มีรถอะไรยี่ห้อใดในโลกนี้จะดี และดีที่สุดครับ  ท่านเดินเถอะครับ อย่าใช้รถเลย

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 01:20:23 »
 ตอบตามที่ใช้มาสามเดือนนะครับ...

คันที่ผมใช้ไม่เหม็นนะครับ...

แฟนผมนั่งแล้วรู้สึกนิดหน่อยครับ แต่ไม่ถึงกับรำคาญอะไรครับ...

ไม่เลยครับ...

มันดังวี๊ดเบาๆมากกว่าติ๊กๆครับ ไม่น่ารำคาญครับ เบากว่าของพรีอุสครับ...

;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 09:56:15 »
ข้อ 2 ถ้ากดหนักๆ มีจริงครับ ฟังเฟิร์ม แต่ถ้าไม่คอยสังเกตก็ไม่รู้สึก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 12:53:12 »
ผมว่าคนที่เขียนกระทู้บทความนี้ ไม่เหมาะใช้รถใดๆทั้งสิ้น เดินเอาดีที่สุด คุณเอ๊ย  ปัญหาจุกจิกเล็กๆน้อยๆอย่างนี้ยังเอามาเป็นประเด็น นี่ถ้าใช้รถที่เขาเอามาทุบประจานกัน หรือรถที่เขาเอาไปร้อง สคบ. ท่านคงบ้าตาย คงนอนไม่หลับ  เรื่องแบบนี้สำหรับผม ผมมองว่าผ่าน เพราะไม่มีรถอะไรยี่ห้อใดในโลกนี้จะดี และดีที่สุดครับ  ท่านเดินเถอะครับ อย่าใช้รถเลย

เอ่อ ผมว่า แรงไปนะครับ (และ ผมถือว่า คุณมีเงินมาก ถึงพูดแบบนี้)

เงินซื้อรถ บางคนเขาหามาด้วยความยากลำบาก ในบางครั้ง ก็ต้องถามจะคนที่เคยใช้มาก่อนแล้ว
เขาศึกษา เขาอ่านกระทู้เจอคนมาโพสปัญหา เขาก็ต้องถามเป็นธรรมดานะครับ
เงินซื้อรถ ไม่ใช่ สิบ ยี่สิบบาทนะครับ ซื้อรถนี่เงินหลักแสนนะครับ
และมันเป็นการลงทุน"ที่มีความเสี่ยง"
นอกจากปัญหาจุกจิกแล้ว
ยังเสี่ยงต่อ รถหาย รถถูกชน รถกรีด ศูนย์บริการ อีกนะครับ

เขา มาถาม ถูกที่ ถูกทาง แล้วครับ คนที่นี่ มีน้ำใจ ช่วยตอบปัญหา สำหรับ คนที่ไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ ครับ
ผมยังขอบคุณท่านสมาชิกที่นี่ และใน Teana Club ก่อนเลยครับ (รวมถึงบทความคุณJ!MMY) ก่อนผมซื้อรถคันแรก ผมก็มาถามคำถามสารพัน แบบนี้นี่แหละ จึงทำให้ผมได้ Teana J32 250XV มา

ออฟไลน์ Mike:D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 20:54:41 »
camry hybridตัวเก่านะคับ
1. แอร์ไม่เหม็นครับ รถใช้มาเกือบจะ4ปีล่ะ ไม่เคยปิดแอร์ก่อนถึงจุดหมายเลย ตั้งAUTOไว้ตลอด
2. ขับจากเชียงใหม่ลงกรุงเทพแวะเติมน้ำมันบ้าง เข้าห้องน้ำ แวะทานข้าว แทบไม่ได้พักรถเลย แต่คนนั่งหลังไม่เห็นมีใครบ่นว่าร้อนเลยคับ
3. ไม่รำคาญครับ แทบไม่ได้ยินเสียงเลยด้วยซ้ำ
4. เบรคมีเสียงจริงคับ เป็นเสียงการทำงานของระบบเบรค ไม่ได้ผิดปกติอะไร ในคู่มือก็มีบอกคับ

ถ้าให้ดีไปลองขับเลยคับ รับได้หรือไม่ก็อยู่ที่ตัวจขกท.เองเลยคับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:22:19 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ ที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ให้เป็นความรู้ เพราะไม่เคยได้ยินปัญหาแบบนี้
มาก่อนในรถรุ่นนี้เลย พอได้ยินได้ฟังมาก็เลยสงสัยมาก ตอนนี้กระจ่างละครับ

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 00:37:34 »
ACV50 วิ่งไป ~16,000กม ยังไม่เจอปัญหาที่ถามครับ แต่เจอเรื่องอื่นเช่น
กลางคืนไฟหน้ารถไม่ค่อยสว่าง จริงๆต้องบอกว่าสว่างแบบกระจาย ไม่เหมือนพวกหลอด halogen  ทำให้มองพื้นถนนไม่ชัด
เบาะนั่งคนขับในส่วนรองขาสำหรับผมถือว่าสั้นไป นั่งนานแล้วเมื่อย แถมมี parking brake อยู่ที่เท้าทำให้ยืดขาซ้ายไม่สะดวก
ทัศนะวิสัยด้านหน้าต้องปรับเบาะสูงขึ้นเพื่อให้มองเห็นพื้นถนน ในขณะที่รถคันอื่นผมสามารถปรับเบาะต่ำสุดก็เห็นแล้ว
ความสบายในการขับถือว่า ok แต่ความสนุกในการขับสำหรับผมมันยังไม่ใช่ อาจเป็นเพราะช่วงล่างถึงจะเซ็ตมาดี แต่ก็ดีในแบบ toyota style
ตอนไปลองขับก็ลืมสังเกตสิ่งเหล่านี้ เพราะมัวแต่ไปตะลึงกับความแรง

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:18:05 »
acv50
-แอร์ผมไม่เห็น
-เพื่อนที่นั่งหลังบอกว่าร้อนแต่เพราะเค้าไปนั่งปิดรูระบายอากาศทำให้ลมเข้าไปที่ช่องไม่ได้เลยร้อน พอขยับตัวไม่บังก็ไม่พูดอีกเลยว่าร้อน
-ผมไม่เคยนั่งหลังเลยไม่รู้แต่คนที่เคยนั่งไม่เห็นมีใครบ่น
-เบามากเปิดเพลงก็ไม่ได้ยินแล้วครับ

--- แต่ตอนนี้ผมกลับเจออาการที่มีปัญหาแล้วแก้ไม่จบอย่างอื่นแทน T_T ---