ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณ JIMMy เกี่ยวกับ 320d  (อ่าน 6202 ครั้ง)

ออฟไลน์ azteach

• Newbie
  • *
ถามคุณ JIMMy เกี่ยวกับ 320d
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 01:16:51 »
พอดีอยากเล่นรถ bmw มือสอง
เพราะเห็นว่า ราคามันตกดี

แต่เท่าทีู่ดู ทำไม 320d ถึงมีขายน้อย
แล้วทำไม 320i ถึงมีขายกันเกลื่อน และราคาตกไม่ถึง 2ล้าน

คือจริงๆ เป็นคนชอบรถ เร็ว และสรรมถนะดี
ส่วนมากแล้วจะขับตากโทรลเวย์

1. ถ้าคุณ JIMMY ขับรถ ค่อยข้างเร็ว คุณ JIMMY จะเลือก 320i,320d หรือ 325i ไปเลย
2. ทำไม ราคา เครื่องเบนซินถึงตกเร็วกว่ามาก (เครื่องมีีปัญหาจุกจิกกว่ารึเปล่า)
3. i-drive สำคัญมากไม๊ ส่วนตัวชอบมากทำให้ดูดีขึ้น ทำไมถึงไม่ติดกับตัวเครื่องเบนซินมาด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: ถามคุณ JIMMy เกี่ยวกับ 320d
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 05:49:13 »
ขอตอบตามความเห็นผมนะครับ

1. ผมจะเลือก 320d อย่างไม่คิดมากเพราะ แรงกว่า  ประหยัดกว่า และ ออฟชั่นเยอะกว่า แต่จริงๆ 320I ก็ ไม่ได้อืดอะไรมากมาย ผมมี e90 318i ชอบขับรถเร็วเหมือน กัน ทำความเร็วระดับ 200 สบายๆ ครับ ท็อปที่เคยทำได้อยู่ประมาณ 215 ส่วน 325 มือ 2 น่าเล่นเพราะราคาถูก ตอนออกห้างมัน 3.3 แนะ แต่ผมว่ากินน้่ำมันคอดๆ เลยแหละ

2. ที่ราคาเครื่องเบนซิน ตกกว่าผมว่า เป็น เพราะ ดีเซล มันเพิ่งออกมาไม่กี่ปี แล้วอีกอย่าง ก็ เป็นรุ่นขวัญใจประชาชน ด้วย ผมคิดว่านะ

3. I drive จริงๆ ก็ แล้วแต่คนครับ สำหรับผม ไม่มีก็ได้ ( e60 520d มี) ก็ เล่นสนุกดี แต่ e90 ผมไม่มี มันก็ โอเคไปอีก เพราะ ข้อมูล ก็เชค ได้จาก หน้าจอ ตรงแผงหน้าปัด หรือ วิทยุ เดิมติดรถอยู่แล้วครับ

แต่ถ้างบถึง 320d ไปเลย เท่าที่เหน 2.2 + -

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามคุณ JIMMy เกี่ยวกับ 320d
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:14:05 »
If you don't mind diesel's noise and vibration, there are very few reason left not to buy 320d.
Faster 0-100 than Teana V6, Accelerate just a tad slower than Gasoline 6 cylinder BMW, more maxspeed than STD WRX, yet drink less than my Tiida 1.6.

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:52:30 »
ยืนยันตามท่านพี่Commander Cheng ครับ..... ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่ารับสภาพเครื่องดีเซลได้มั้ย เรื่องเสียงเครื่องยนต์ที่ดังพอๆ กับรถกระบะ(ข้อนี้อาจทำให้ภาพลักษณ์ของรถด้อยลง.... เหมือนที่ผมชอบแซวเพื่อนผมบ่อยๆ)และเรื่องสั่นในรอบเดินเบา แม้จะสั่นไม่มาก แต่พอจับความรู้สึกได้น่ะครับ... ถ้ารับสองข้อนี้ได้ และติดใจในอัตราเร่งของเครื่องดีเซลเทอร์โบก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ อาจจะไปวิตกอีกเรื่องคือน้ำมันB5 อันนี้ผมไม่รู้ว่าเติมในรถพวกนี้ได้รึยังอ่ะ

แต่แปลกแฮะ.... ผมลองนั่งของเพื่อนผม เสียงรอบเดินเบาเหมือนพวกรถกระบะ แต่เวลาเร่งเครื่องเพื่อออกตัวมันกลับเสียงเหมือนพวกเครื่องV8 ฟังแล้วออกทุ้มดี ไม่เหมือนกระบะที่ฟังแล้วออกแห้งๆ อ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:03:21 »
พอดีอยากเล่นรถ bmw มือสอง
เพราะเห็นว่า ราคามันตกดี

แต่เท่าทีู่ดู ทำไม 320d ถึงมีขายน้อย
แล้วทำไม 320i ถึงมีขายกันเกลื่อน และราคาตกไม่ถึง 2ล้าน

คือจริงๆ เป็นคนชอบรถ เร็ว และสรรมถนะดี
ส่วนมากแล้วจะขับตากโทรลเวย์

1. ถ้าคุณ JIMMY ขับรถ ค่อยข้างเร็ว คุณ JIMMY จะเลือก 320i,320d หรือ 325i ไปเลย
2. ทำไม ราคา เครื่องเบนซินถึงตกเร็วกว่ามาก (เครื่องมีีปัญหาจุกจิกกว่ารึเปล่า)
3. i-drive สำคัญมากไม๊ ส่วนตัวชอบมากทำให้ดูดีขึ้น ทำไมถึงไม่ติดกับตัวเครื่องเบนซินมาด้วย

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ในเมื่อ 320d คือ 1 รุ่นรถในดวงใจของผม
และแถมผมยังเคยลองขับมาแล้วทั้ง 320i ซีดาน กับ 325i (แต่เป็นคูเป้)

คำถามก็คือ ทำไมคุณจะต้องจ่ายเงินให้รุ่น 325i ทั้งที่ อัตราเร่งก็แรงกว่ากันนิดเดียว แต่กินน้ำมันกว่ากัน 4 กิโลเมตร/ลิตร??

ผมรัก 320d E90 มันเป็น BMW ที่ดีที่สุด อีกรุ่นหนึ่ง เท่าที่ BMW Thailand เคยเอาเข้ามาขาย ในระดับราคาต่ำกว่า 5 ล้านบาทลงมา
รีวิว ที่ผมทำเอาไว้ใน Headlightmag.com นี่ก็มีครับ ลองหาอ่านได้ เสริชดูได้เลย มีแน่นอน แล้วลองดูศักยภาพของมันก็แล้วกันครับ

ตอบคำถาม

1. 320d แบบไม่ต้องคิดอะไรอีก และจะตัด 320i ออกไปก่อนเพื่อนเลย อืดกว่าเยอะ กินกว่าชัดเจน
2. เครื่องมันไม่ได้จุกจิก แต่เพราะว่า 320d ดีกว่า และคนสนใจจะซื้อมือสองเยอะกว่า ราคาเลยสูงกว่าเพื่อนนิดหน่อยครับ
อีกทั้ง คนที่ครอบครองยังไม่ค่อยปล่อยออกมาด้วย
3. เขาไม่ติดมา เพราะเขาต้องทำราคา ณ ตอนเปิดตัว ให้ได้ในระดับที่ไม่แพงมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:05:13 »
ผมว่าจริงๆนะ เครื่องดีเซลไม่ได้ดังอะไรมากเลย

ยอมรับว่าอาจจะดังกว่าเบน แต่ข้างในผมนั่งแล้วก็เหมือนๆกันอ่ะครับ เพียงแต่ รอบ มันไม่จัด ไม่เร้าใจ แต่ ถ้าเทียบกับ พลังของมัน รับได้ ฮิ้วววว 55

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:16:12 »
ฝากชมนิดนึง เซลล์ BMW ที่งาน Motor Expo นิสัยน่ารักมากครับ ดูแลลูกค้าดีมาก  ผมแต่งตัวโทรมๆไป ยังชวนให้ลองนู่นลองนี่ตลอด