ผู้เขียน หัวข้อ: รถมินิกับสติ๊กเกอร์  (อ่าน 8576 ครั้ง)

turkton

• บุคคลทั่วไป
รถมินิกับสติ๊กเกอร์
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 23:16:09 »
ไปจองรถ mini countryman มาแล้วครับ แต่อยากถามท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับรถมินิและสติ๊กเกอร์น่ะครับ เซลล์บอกว่ารถใหม่ติดสติ๊กเกอร์แล้ว เวลาใช้ไปนานๆ แล้วลอกออกจะทำให้เป็นรอย หรือสีไม่เท่ากัน

ซึ่งวิธีป้องกัน เซลล์บอกให้เคลือบแก้วก่อน (หลายหมื่นเหมือนกัน) แล้วค่อยเอาสติ๊กเกอร์ปิด ซึ่งวิธีนี้จะทำให้รถไม่เป็นรอย ไม่ทราบว่าทุกท่านเห็นเป็นอย่างไรครับ ตอนนี้ผมยังคิดว่าอาจจะไม่ติดสติ๊กเกอร์ก็ได้ เพราะสิ้นเปลืองค่าเคลือบแก้วนั่นเอง ฮาๆๆ

หรือมีวิธีอื่นๆแนะนำไม๊ครับ  ;D
และถ้าผมไม่ติดสติ๊กเกอร์เลย มันจะทำให้ขาดอะไรไปหรือเปล่าครับ ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2013, 23:19:50 โดย turkton »

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
Re: รถมินิกับสติ๊กเกอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 00:41:21 »
ผมว่าถ้าใช้ซัก 7ปี ++

เคลือบแก้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

ยังไงสีส่วนที่โดนแดด และไม่โดนแดดก็ต้องมีความสด-ซีด ที่ต่างกันอยู่แล้ว ต่อจะให้เป็นเคลือบแก้วแบบทน UV ได้ดีสุดๆก็ตาม

แต่ผมเห็นเพื่อนๆส่วนใหญ่ที่ใช่มินิกัน จะติดสติ้กเกอร์แบบคาดยาว ซึ่งเปรียบเสมือนเป็นสีรถไปเลย คือจะไม่ลอกออก หากเสียหายก็จะหาชุดใหม่มาติดแบบเดิม

หาก จขกท.เป็นคนเบื่อง่าย ผมแนะว่าไม่ติดดีกว่าครับ หรือติดเป็นระยะสั้นๆ 1-2 ปีลอกออก หมั่นเคลือบสี และหลีกเลี่ยงการจอดรถกลางแดดจ้า น่าจะช่วยได้นะครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ple_sticker_phuket

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 00:43:24 »
ใช้สติ้กเกอร์ 3M 1080 เกรด พรีเมี่ยม  ไม่จำเป็นต้องเคลือบแก้วครับ  หาร้าน พ่อแดง Dang Sticker ดูครับ  เซลลพูดเหมือนจะเอาค่าเคลือบแก้ต่อ   สติ้กเกอร์ดีีๆ เกรดสูงๆ ไม่ทำอันตรายต่อสีรถครับ  มีตั้งแต่ ตารางเมตรละ ร้อย ถึงตารางเมตร ละ พันกว่า  ถึง ห้าหกพัน  

predator191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:07:51 »
เคยดูรายการอะไรสักอย่าง ช่องSpeedChannel ครับ     

เห็นเค้าบอกว่าจะมีกำหนดอยู่ครับ ว่าไม่ควรติดเกินกี่ปีครับ เพราะอาจจะทำให้สีจะเพี้ยนครับ (จะเห็นได้ชัดสำหรับรถที่ติดเป็นลายครับ)

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 3 ปี ในกรณีตากแดดบ่อยๆ ครับ

ปล.ผมจำได้บางส่วนนะครับ ข้อมูลบางอย่างอาจจะบิดเบือนได้ รอผู้รู้มาคอนเฟิร์มอีกทีครับผม  :D

turkton

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 01:13:12 »
สองจิตสองใจอยู่ครับ คือจะเคลือบแก้วเพื่อให้ติดสติ๊กเกอร์ได้โดยไม่มีรอย ฟังดูแล้วไม่ค่อยคุ้มค่าเท่าไหร่ เพราะค่าเคลือบราวๆ 4 หมื่น ซึ่งผมว่านำรถไปลงแว๊กซ์คุณภาพดีๆ เดือนละ 1 ครั้งน่าจะดีกว่า(หรือเปล่า)

และอยากถามคนใช้รถมินิครับ ว่าติดสติ๊กเอร์แล้ว ส่วนมากติดกันยาวๆแบบไม่มีการเปลี่ยนเลยหรือเปล่า (หมายถึงถ้ามันดูเก่า ก็หาอันใหม่มาติดทับ)

แนะนำผมด้วยกลับ ใกล้จะรับรถแล้วล่ะครับ ^^

tong r56

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 07:56:21 »
รถออกเมษา2009 สภาพตอนนี้ยังไม่เก่่าไม่ซีดนะครับ
ส่่วนเคลือบแก้ว รถคันนี้เคลือบแต่ทำที่27speedได้ราคาเท่าไหร่เดี๋ยวpm ไปนะครับ
แต่ถูกกว่าที่คุณได้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 12:06:36 »
ไม่คุ้มครับ เคลือบดียังไงมันโดนแดดส่องทุกวันกับส่วนใต้สติ๊กเกอร์ไม่โดนแดดส่องยังไงๆมันก็ต่างอยู่ดีครับ
เคลือบแก้วหลายหมื่นเก็บเงินไว้ทำสีเวลาสีเพี้ยนยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:05:38 »
สีเพี้ยนแน่นอนครับ ถ้านาน แล้วจอดตากแดด

ส่วนเคลือบแก้วถ้าไม่เหลือก็เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ ถ้าเหลือๆก็ตามใจชอบ

mild-melody

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:10:19 »
อย่าติดเลยคะ รถเพื่อนเคยติดแล้วมีรอยคัทเตอร์จากการตัดเก็บรอยด้วย

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 14:11:28 »
อย่าไปเคลือบเลยครับ เสียดายตังค์ ถ้าติดคาดไว้หลายๆปี ยังไงก็ด่าง เพราะเขาไม่ได้ให้ติดคาไว้
ส่วนเรื่องรอยคัดเตอร์ ถ้าซื้อสติ๊กเกอร์ของแท้ มันมาเป็นชิ้นของมันเลย
ไม่ต้องมาตัดมากรีดอะไรทั้งนั้น แปะได้เลย
รถมินิ มันมาคู่กับสติ๊กเกอร์อยู่แล้วครับ ติดยังไงก็สวย เบื่อก็ลอกออกเปลี่ยนลาย
และเป็นรถที่ประหลาดอย่างนึง คุณจะแปะสะเปะสะปะยังไงก็ได้ มันก็ยังดูสวย
บางคนใส่ครอบกระจกข้างคนละสีกัน ก็สวยไปอีกแบบ
บางคนคาดกระโปงคู่กลาง 2 เส้น คาดคนละสีกัน มันก็ยังสวย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 15:48:30 »
ยังไงสีก็ด่างครับ แต่ช้าเร็วต่างกันแค่นั้น
H.

honest

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 16:37:11 »
ถ้าจะเคลือบแก้ว เคลือบสีบ่อยๆดีกว่า

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 20:44:17 »
สามปีค่อยเปลี่ยนคับลอกของเก่าออก เอาไปขัดตรงที่ติดสติกเกอร์แล้าก็ติดทับที่เก่าเล

turkton

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 22:30:17 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ ตอนนี้เริ่มโอนเอนไปทางไม่ติดสติ๊กเกอร์อะไรเลยทั้งนั้น เป็นเพราะผมลองเสิร์ชรูปจาก Google เห็นว่า Countryman ส่วนใหญ่ที่เห็นๆๆ ไม่ค่อยติดสติ๊กเกอร์กันเท่าไหร่ ก็เลยหาเหตุเข้าข้างตัวเองว่าไม่ติดดีกว่า

แต่ผมว่ามินินั้นเรียบๆก็ดูดีเหมือนกันนะครับ

แต่จากที่ทุกท่านบอกมา ผมว่าถึงจะเคลือบแก้วหรือไม่เคลือบแก้วยังไง มันก็เกิดรอยอยู่ดีในตอนหลายปีผ่านไป สงสัยต้องเก็บเงินค่าเคลือบไปติดฟิล์มกรองแสงดีๆๆเลยดีกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 01:02:59 »
ผมใช้อยู่ CTM cooperS สติ๊กเกอร์ก็ติดครับ ตั้งแต่วันที่ออกเลย
ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าลอกออกจะมีปัญหาไหม
แต่ที่แน่ๆตอนนี้ ไม่มีความคิดที่จะลอกออกเลยครับ
ให้มันติดรถไปอย่างนี้แหละ ติดแล้วติดเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0