ผู้เขียน หัวข้อ: มติครม. ถึงกระทรวงพานิชย์ห้ามนำเข้าหัวตัดเมื่อ ส.ค.2555  (อ่าน 10561 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ผมสงสัยครับว่า เหตุใดตอนนี้ยังมีการนำเข้า หัวตัด-ท้ายตัด ได้อยู่เลย
  มีข้อมูลหลายทางมาก
   - เพราะจริงๆไม่ได้ห้ามหัวตัด-ท้ายตัด เพียงแต่ห้ามนำโครงตัวถังเข้ามาเท่านั้น แต่การนำหัวตัด-ท้ายตัดเข้ามาต้องทำการขออนุญาติจากกระทรวงพานิชย์ก่อน จากเดิมที่ไม่มีขั้นตอนนี้
   - เอาเข้าได้ แต่ห้ามนำเข้ามาแบบตัดครึ่งแล้วโหลดใส่ตู้มาแบบเดิม แต่ต้องทำการถอดแยกอะไหล่ออกมาก่อน
   - ไม่อนุญาติให้นำเข้าหัวตัด-ท้ายตัด เพราะตีความว่าเป็นโครงตัวถัง ซึ่งเขียนไว้ชัดเจนว่า ห้ามนำเข้าโครงตัวถัง แต่ใช้การหลบเลี่ยงเอาเองตามวิธีของตัวเอง

เพราะว่า มีผู้ประกอบการใหม่ๆหลายเจ้าติดต่อผมมาให้จัดหารถมือสองให้ โดยแค่นำไปส่งที่โกดังที่ทางลูกค้าว่าจ้างเรื่องตัดแยกและแพ็คใส่ตู้ แต่ผมจำได้ว่ามันนำเข้าไม่ได้แล้วตั้งแต่ปีก่อน ทางคนนำเข้าก็บอกว่าเข้าได้ ผมเลยอยากขอข้อมูลที่ถูกต้องว่าเป็นอย่างไรกันแน่ครับ

หากมีการหลบเลี่ยงอะไรต่างๆก็แล้วแต่ ผมคงไม่รับงานนี้แน่นอน แต่ถ้าทำได้จริงๆก็คงพอทำให้ได้ เพราะเพิ่มกระบวนการขนส่งจากลานประมูลไปที่อื่นเท่านั้น แทนที่เส้นทางไปยังท่าเรือ
   ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทำธุรกิจนี้ในญี่ปุ่นหรือครับ

รอฟังด้วยครับ อยากรู้

ปล HR12 มาแล้วจริงหรือครับ เห็นจาก กระทู้ข้างล่าง

ออฟไลน์ H3T

ปล HR12 มาแล้วจริงหรือครับ เห็นจาก กระทู้ข้างล่าง
ครับ ทำส่งออกไปประเทศที่นำเข้ารถมือสองได้เท่านั้น

HR12 คืออะไรครับ ?

GreenG

ครับ ทำส่งออกไปประเทศที่นำเข้ารถมือสองได้เท่านั้น

HR12 คืออะไรครับ ?
เครื่อง Nissan March Almera Note ครับ
HR12DE
อ๋อ มี Datsun Go กับ Go+ ด้วยครับ

ออฟไลน์ H3T

เครื่อง Nissan March Almera Note ครับ
HR12DE
อ๋อ มี Datsun Go กับ Go+ ด้วยครับ
หมายถึงมีในตลาดประมูลใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ รถใหม่ๆก็มีส่งออกมาประมูลครับ ถ้าไม่เกิน 50 Km ส่วนใหญ่จะเป็นรถของดีเลอร์ที่สั่งเข้ามาขายนอกจากออเดอร์ของลูกค้าครับ ด้วยหลายๆเหตุผล เช่น เอามาให้เต็มเทรลเลอร์เพื่อลดค่าขนส่งโดยรวม คาดการณ์ว่ารุ่นนั้นๆจะขายดี อื่นๆ

เครื่อง HR12DDR หรือเปล่าครับ มีออกมาพอสมควรแล้วครับ แต่รถอุบัติเหตุยังไม่เห็นครับ
  เช่น Note B12 รุ่น X DIG-S S/C ประมูลพรุ่งนี้

GreenG

HR12DE
หมายถึงมีในตลาดประมูลใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ รถใหม่ๆก็มีส่งออกมาประมูลครับ ถ้าไม่เกิน 50 Km ส่วนใหญ่จะเป็นรถของดีเลอร์ที่สั่งเข้ามาขายนอกจากออเดอร์ของลูกค้าครับ ด้วยหลายๆเหตุผล เช่น เอามาให้เต็มเทรลเลอร์เพื่อลดค่าขนส่งโดยรวม คาดการณ์ว่ารุ่นนั้นๆจะขายดี อื่นๆ

เครื่อง HR12DDR หรือเปล่าครับ มีออกมาพอสมควรแล้วครับ แต่รถอุบัติเหตุยังไม่เห็นครับ
  เช่น Note B12 รุ่น X DIG-S S/C ประมูลพรุ่งนี้
ครับ แล้วพวกนี้เอามาทำไมนะครับ มันรถใหม่หรือเปล่านะครับ ทำไมรถถึงวิ่งน้อยจัง เปนรถทดลองขับหรือครับ

เครื่อง ที่ผมเห็น ไม่มีหัวครับ น่าจะเกิดอุบัติเหตุครับ เป็นตัวธรรมดาแบบของบ้านเราเลยครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ตอบ จขกท
จากการถามอากู๋มา ได้ประกาศกระทรวงพาณิชย์ในเรื่องที่ถามแล้วครับ เป็น
ประกาศกระทรวงพาณิชย์ เรื่อง กำหนดให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้ว และโครงรถจักรยานยนต์ ที่ใช้แล้วเป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๕ (๒๓ ก.ค.๕๕) มีผลใช้บังคับไปแล้ว

ตัว file ประกาศกระทรวง http://www.dlt.go.th/th/attachments/plan48-51/3395_image5108.pdf

อ้างอิงจาก http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=article&id=3395:2012-07-23-07-55-04&catid=36:%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%81&Itemid=87

ส่วนรายละเอียดว่าห้ามยังไง ผมอ่านประกาศแล้วก็ยังงงๆ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไรครับ

ถ้ายังไงใครพอเข้าใจ อธิบายให้เพื่อนๆ ฟังด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
วิธีการนำเข้าเท่าที่พอจะใด้ยินมา  เขาจะแจ้งว่าเป็นอะไหล่ทั้งหมดโดยการจ่ายเงินให้ จนท โดยไม่ต้องเปิดตู้ตรวจสอบว่าข้างในมีอะไรบ้าง   ซึ่งวิธีนี้จะนำเข้ารถทั้งคันหรือจะมีหัวตัด ท้ายตัดก็จะเอาเข้ามาใด้สะบายๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

หัว ท้าย นำเข้าได้ไม่ผิดกฎหมายครับ แต่โครงรถทั้งคันห้ามนำเข้าแล้วครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
หัวท้ายยังเข้าได้แต่้องตัดครับ มาแบบแค่ถอดล้อ หรือถอดฝากระโปรงแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้ว
M power Thailand
M5 e60 V10

GreenG

หัวท้ายยังเข้าได้แต่้องตัดครับ มาแบบแค่ถอดล้อ หรือถอดฝากระโปรงแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้ว
ทำไมถึงต้องตัดมานะครับ เอามาเป็นโครงมันน่าจะดีกว่านะครับ เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คงไม่มั้งครับ ถ้าห้ามนี่คนรอของแรงตัวนอกจากยุ่นมีร้องไห้แน่
มาทั้งหัว ยังไงมันก็ชัวร์กว่าแยกร่างมาแน่นอนครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ทำไมถึงต้องตัดมานะครับ เอามาเป็นโครงมันน่าจะดีกว่านะครับ เพราะอะไรครับ

เพราะกรณีรถจดประกอบไงครับ แจ้งว่าเอามาหัวตัดท้ายตัด แต่จริงๆเป็นรถทั้งคัน แค่ถอดบางชิ้นออก เช่นล้อบ้าง ประตูบ้าง ฝากระโปรงบ้าง
แล้วเอามาประกอบและเอาไปแจ้งจดทะเบียน
M5 e60 V10

GreenG

เพราะกรณีรถจดประกอบไงครับ แจ้งว่าเอามาหัวตัดท้ายตัด แต่จริงๆเป็นรถทั้งคัน แค่ถอดบางชิ้นออก เช่นล้อบ้าง ประตูบ้าง ฝากระโปรงบ้าง
แล้วเอามาประกอบและเอาไปแจ้งจดทะเบียน
กม เมืองไทยเข้มเกินครับ ตปท รถเก่าก้นำเข้าได้เลย เช่น นิวซีแลนด์

กม เมืองไทยเข้มเกินครับ ตปท รถเก่าก้นำเข้าได้เลย เช่น นิวซีแลนด์

โครงสร้างภาษีไม่ค่อยสมเหตุสมผลด้วยครับ เลยเป็นช่องทางให้ใครต่อใครทำมาหากินกันเป็นแถบ
M5 e60 V10

แล้วใครบอกว่า กฎหมายไทย ไม่ให้นำเข้ารถเก่าครับ? นำเข้าได้ แต่ต้องนำเข้าแล้วแจ้งว่าเป็น "รถยนต์เก่า" เสียภาษีและจดทะเบียนเต็มอัตราอย่างถูกต้อง
ไม่ใช่รื้อมาเหลือแต่โครง ชิ้นส่วนแยกไปส่งอีกตู้ นำเข้ามาแจ้งเป็น "อะไหล่" เพื่อเลี่ยงภาษี แล้วก็มานำประกอบขึ้นเป็นรถคันเดิมขายราคาถูก มันไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เอาจริงๆนะเนย

พี่ยังนึกว่าเราห้ามนำเข้ารถเก่าอยู่เลยว่ะ ตกลงคือไม่ห้ามแล้ว...โว่ว งี้ก็ดีสิ เอามาแจ้งให้ถูกต้อง
แพงหน่อยก็ยอมวะ ขี้เกียจขับไปโดนยึด..

อืม..นึกขึ้นได้ว่า..ผู้ขายรถก็มีนิที่เอารถเก่าเข้ามาขายจากยุโรป..เออใช่ มาทั้งคัน...งั้นเดาว่าที่
รถญี่ปุ่นไม่ค่อยมีมาแบบทั้งคัน เพราะมันมีช่องทางอื่นๆที่ทำให้เสียเงินน้อยกว่า เลยไม่ค่อยเป็นที่ปรากฏว่า
มีคนนำเข้ารถใช้แล้วจากญี่ปุ่นแจ้งทั้งคันแบบครบๆมาขาย?
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ผิด การที่เราจะนำรถเก่าเข้ามาทั้งคันได้ ต้องครอบครองเป็นเจ้าของอยู่ที่เมืองนอกขั้นตํ่า1ปี6เดือน
และต้องมีใบขับขี่ที่นั้นด้วยครับถึงจะนำเข้ามาได้ครับ

ปล ถ้าข้อมูลผิดพลาดอย่างไงก็ขอโทษล่วงหน้าด้วยนะครับ

ผมไปอ่านมาเพิ่มเติมมา เป็นอย่างที่คุณ yo_shi บอกครับ

ตอนแรกผมยังเข้าใจว่าใครนำเข้าก็ได้ เสียภาษีกันไป ที่แท้ต้องเป็นเจ้าของอย่างน้อยหนึ่งปีครึ่งด้วย

ออฟไลน์ baeyongcai

ถามต่อจาก คุณyo_shi และ พี่เนย

ถ้าสมมุติ ว่าผมเกิดอยากได้ Landcruiser 70 สามประตู ซึงเป็นรถเก่า 20ปีแล้ว ก็หมดสิทที่จะนำเข้ากันเลย ใช้มั้ยครับ ถ้าไม่ได้ครอบครองที่ ตปท

keanetona

ผมไปอ่านมาเพิ่มเติมมา เป็นอย่างที่คุณ yo_shi บอกครับ

ตอนแรกผมยังเข้าใจว่าใครนำเข้าก็ได้ เสียภาษีกันไป ที่แท้ต้องเป็นเจ้าของอย่างน้อยหนึ่งปีครึ่งด้วย

ปกติพวกนักเรียนนอกมักจะนำรถเข้ากันแบบนี้นี่ครับ แต่การคิดภาษีค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อน เพราะเขาไม่ได้คิดจากราคาณ.วันซื้อ แต่คิดจากราคารถใหม่แล้วหักค่าเสื่อมเอาหรืออะไรประมาณนี้แหละ