ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับนโยบาย ห้ามรถเก่าเกิน 7-10 ปี วิ่งใน กทม ครับ  (อ่าน 20378 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
คิดได้ไง!!!   ???
หรือจะกระตุ้นตลาดจากรถคันแรก (ประชด)

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
เเค่ดูข่าวฟังเเนวคิดเเบบนี้ก็เพลียละคะ ถ้าระบบขนส่งมวลชนบ้านเรา ทำได้สะดวกสบายเหมือนกันญี่ปุนได้สักอย่างนะจะไม่ว่าเลย...

ออฟไลน์ berm

ผมใช้รถสิบปีแปดหมื่นกิโล สภาพดีกว่าบางคันที่อายุ 4-5 ปีซะอีก

ผมว่าถ้าจะทำแบบญี่ปุ่นก็ให้คนที่จะซื้อรถต้องซื้อที่จอด หรือมีที่จอดก่อนดีมั้ย

ตอนนี้ตามซอยจอดกันมั่วไปหมด แปะหน้าบ้านคนอื่นเค้าบ้าง หน้าบ้านตัวเองบ้่าง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เบนซ์พ่อผม ซื้อมาตั้งแต่ปี94 วันนี้ยังสภาพปิ๊ง

ผมว่ารถเก๋งสภาพโทรมๆในกทม.มีไม่เยอะหรอกครับ ถ้าจะโทรมๆก็ รถกระบะของร้านขายวัสดุก่อสร้าง และรถบรรทุกที่บางคันแก่กว่าปู่ของคนขับเสียอีก

ออฟไลน์ bleem

เลข คู่ เลข คี่ ทะเบียน มันน่าจะง่ายกว่านะนั่น

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คิดได้ยังไงงงงงงง  โอ๊ยยยย

ออฟไลน์ ceberos

ถ้าเขาบอกว่ารถเก่าเกิน 7ห้ามวิ่ง  รถเสียเป็นอะไรบนถนนเก็บนาทีละ 100 แล้วถ้าเราถามกลับไปว่า ถนนเส้นไหนใครเจอปูนปะไม่เรียบเก็บจุดละ100 หรือถนนไม่เรียบไม่ได้ระนาบเดียวกัน เขาจะยอมบ้างมั้ยครับ ถนนแทบทุกเส้นที่มีปัญหา ไอที่ไม่มีปัญหาคือมันพึ่งซ่อมซะส่วนใหญ่  หรือที่เขาร่ำรือกันว่า เส้นราชดำเนินฝรั่งสร้างยังไม่เคยมีการบูรณะเลย ถ้าเป็นจริงยิ่งแสดงให้เห็นเลยว่ามัน อมงบ เยอะไปมากจนคุณภาพของตกต่ำเกินมาจรฐาน  ;)

ออฟไลน์ NoName__???

หันกลับไปมองค่าครองชีพ กับระบบขนส่งมวลชนแล้วค่อยออกนโยบายก่อนเถอะ

ออฟไลน์ Jump

เก็บภาษีคนโสด
เก็บค่ารถเสีย นาทีละ 100
ห้ามรถเก่า 7-10 ปี วิ่ง

แม่เจ้าาาา แต่ละนโยบาย

เก็บภาษีคนโสด ไม่ใช่รัฐบาลเสนอ
เก็บค่ารถเสีย นาทีละ 100 ไม่ใช่รัฐบาลเสนอ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้าไปแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nut_K

นโยบายปัญญาอ่อนครับ

ไม่มีวิธีหาเงินแล้วหรอครับ ถึงได้คิดนโยบายนี้ออกมา เมื่อไหร่ที่พัฒนาระบบขนส่งมวลชน ปรับปรุงทางเท้า ฯลฯ ให้ได้เท่าเทียมญี่ปุ่นแล้วค่อยออกนโยบายนี้เถอะครับ

หรือว่าหาทางออกให้นโยบายรถคันแรกที่ทำเอา stock รถแต่ละค่ายเหลือบาน

ออฟไลน์ LaTeX

ใจร่มๆอ่านกันดีๆก่อนครับ ใจความข่าวผมเห็นความพยายามการบรรเทาปัญหาจราจร
แต่พาดหัวมันตีไข่แรงๆ ซึ่งเป็นแค่แนวคิดเองครับ ไม่ได้ดูแรงเหมือนพาดหัว

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
พี่เค้าตอบ แทนใจผมทั้งหมดแล้วครับ ;D

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ rut191

ใจร่มๆอ่านกันดีๆก่อนครับ ใจความข่าวผมเห็นความพยายามการบรรเทาปัญหาจราจร
แต่พาดหัวมันตีไข่แรงๆ ซึ่งเป็นแค่แนวคิดเองครับ ไม่ได้ดูแรงเหมือนพาดหัว
เห็นด้วยครับพออ่านไป จับใจความได้ว่า ตำรวจเตรียมเสนอให้รัฐพิจารณา
คนเรายิ่งชอบตีโพยตีพาย สรุปรัฐบาลซวยโดนด่าฟรี

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าเอาเวลาไปคิดนโยบายอย่างอื่นดีกว่ามั้ยเด็กอนุบาลเผลอๆยังคิดได้ดีกว่านี้เลย คนไทยผ่อนรถกันแทบตายใช้ไม่เท่าไรจะโละทิ้ง
คนหลายคนมีรถอายุหลายปีแต่สภาพน้องๆป้ายแดงเยอะจะตาย แบบว่ารักรถยิ่งกว่ารักเมีย
ถ้าจะทำได้รถบ้านเราต้องถูกเหมือนญี่ปุ่นก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ beerrl

ราคารถบ้านเรา กับ เงินเดือน ลองเทียบดูครับ
แล้วมาออกนโยบายแบบนี้ เอาอะไรคิดครับ !!!!
 >:(

เบื่อจริงๆครับ เอาคนพูดเก่ง อวดเก่ง และ เที่ยวเก่ง มาบริหารประเทศ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เทเลอร์ สวิฟท์ เคยกล่าวไว้ว่า
"I knew you were trouble when you walked in..."  ;D

ออฟไลน์ walkmannetmd

• **
ปัญญาอ่อนมากบ่องตรง ที่บ้านใช้ e36 มา 17 ปีละ ยังดีอยู่เลยถึงจะซ่อมจุกจิงก็เถอะ ไปจอดบางที่ยังมีคนบอกเลยว่าขายเมื่อไหร่บอก ขอซื้อต่อ คือรถมันยังใช้ได้อะ  
อย่างนี้มีรถเก่าไม่มีปัญญาซื้อรถใหม่ก็ห้ามเข้ากรุงเลยอะดิ บ้าป่าวแบ่งชนชั้นไง ใครก็อยากได้รถใหม่ ไม่มีอยากใช้รถเก่าหรอก แต่ไม่มีตังโว้ยยยย คนคิดนี่ขอเบอหน่ออยได้ปะอยากโทรไปคุยด้วยจิงๆ บ้านคุณคงรวยอะ คงไม่ได้คิดถึงคนอื่นๆอะนะ เห็นแก่ตัวจิงๆ

ออฟไลน์ Ammo

• **
นโยบายนี้ออกมาเื่พื่อแก้ปัญหาจราจร
แต่ผมว่า ควรแก้มารยาทและวินัยการใช้รถใช้ถนน
ทั้งคนขับรถทุกประเภทและคนเดินเท้า ทุกคนที่ใช้ถนน
ก้อช่วยลดปัญหาจราจร
ไปได้เยอะแล้วครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

เก็บภาษีคนโสด ไม่ใช่รัฐบาลเสนอ
เก็บค่ารถเสีย นาทีละ 100 ไม่ใช่รัฐบาลเสนอ

ไม่ได้พูดถึงรัฐบาล สักคำ!!!
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ raygun

ใจเย็นๆนะครับ คำว่านโยบายแปลว่ามันออกมาจากรัฐบาล
แต่ 3 อย่างที่ว่ามานั้น มันออกมาจาก

1. นักวิชาการจาก ม.รังสิต
2. ผู้ตรวจการแผ่นดิน
3. ตำรวจ ซึ่งไม่ได้เป็นนโยบายที่ผ่านสภา

ผมว่าเรามาด่าให้ถูกคนดีกว่าครับ ใช้สติก่อนโวยวาย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 03:45:16 โดย raygun »

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member

ใจเย็นๆนะครับ คำว่านโยบายแปลว่ามันออกมาจากรัฐบาล
แต่ 3 อย่างที่ว่ามานั้น มันออกมาจาก

2. ผู้ตรวจการแผ่นดิน
3. ตำรวจ ซึ่งไม่ได้เป็นนโยบายที่ผ่านสภา

ผมว่าเรามาด่าให้ถูกคนดีกว่าครับ ใช้สติก่อนโวยวาย  ;D

บริบทของคำตอบท่าน ในข้อ 2 ไม่มีวงเล็บ ก็ไม่เป็นไร ได้ความหมายครบด้วน
แต่ถ้าจะมีควรเติม "ตามคำแนะนำของวุฒิสภา"  เพื่อให้ครบถ้วนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 14:51:23 โดย -nu- »

ออฟไลน์ raygun

2. ผู้ตรวจการแผ่นดิน (ซึ่งแต่งตั้งโดยพระมหากษัตริย์)

ผมว่าเรามาด่าให้ถูกคนดีกว่าครับ ใช้สติก่อนโวยวาย  ;D

บริบทของคำตอบท่าน ในข้อ 2 ไม่มีวงเล็บ ก็ไม่เป็นไร ได้ความหมายครบด้วน
แต่ถ้าจะมีควรเติม "ตามคำแนะนำของวุฒิสภา"  เพื่อให้ครบถ้วนนะครับ

แก้ไขเรียบร้อยครับ ผมเพียงแค่ต้องการสื่อว่า
ความคิดเห็นหล่านี้ไม่ได้มาจากทางฝั่งรัฐบาล
และยังคงเป็นเพียงข้อเสนอแนะ
ยังไม่ได้ออกมาเป็นนโยบายแต่อย่างใดเท่านั้นครับ  ;)

ออฟไลน์ neung23

ลดปริมาณแท๊กซี่ ให้จอดรอผู้โดยสารเป็นที่เป็นทางแบบ HK , SIN ใช้ระบบโทรเรียก แต่นี้ถนนเมืองไทยก็สงบลงเยอะล่ะ

ได้ทั้งเรื่อง ลดมลพิษ ได้ทั้งลดรถติด ได้ทั้งระเบียบสังคม แต่ทำไม่ได้เพราะฐานเสียงใหญ่ และ กองกำลังของรัฐฯ  >:(

.
.
.

ลดถาษีรถให้มันน่าฟังหน่อยดิจะออกกฎ ปญอ แบบนี้ ถ้าออกกฎมาบ้านผมใช้ได้แต่แจสคันเดียวนอกนั้น เกือบ หรือ เกิน7ปีหมด   >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ใช้รัฐบาลคิดนะ แค่ตำรวจเสนอแนวทาง

บอกได้ว่าปัญญาอ่อนมากแนวคิดนี้ ถ้ารถในไทยราคาถูกๆค่อยว่ากันนะ    ไปลดปริมาณ Taxi ให้ไปจอดเป็นจุดๆแบบ Germany ใครจะขึ้นก็โทรเรียกหรือไปขึ้นจุดนั้น กับลดตั้งด่านกลางวัน วางกรวยทุกเลนรถติดตายห่าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเปิดดูเห็นแค่หัวข้อ  ..กับภาพประกอบ แต่รายละเอียดไม่มี...  แต่ก็ออกความคิดเห็นกันไป  มันจะกลายเป็นเรื่องการเมือง(ซึ่งต้องห้ามในบอร์ด)นะครับ...

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเป็น 12-15 ปี คงสมเหตุสมผลกว่านี้

ขอแค่ แท๊กซี่เก่าๆ อายุ 7-8 ปี โล๊ะทิ้งให้ได้ก่อนเถอะ
แท๊กซี่บางคัน ล้อจะหลุด ช่วงล่างพังหมดแล้ว เอามาวิ่ง
แล้วคนขับ ขับอย่างกับ F1 เอาเปรียบผู้โดยสาร เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง

เคยนั่งแท๊กซี่อัลติสหน้าหมู รถจะพังอยู่แล้ว ยังเอามาวิ่ง สุดท้ายเสียกลางลาดพร้าว แอร์ไม่เย็นแล้วดับไปเลย
อีกครั้งที่นั่ง หน้าหมูเหมือนกัน แต่ช่วงล่างพังหมดแล้ว วิ่ง 80 ยังสั่น มันนนนก็ยังเอามาวิ่ง!!
โล๊ะพวกนี้ให้ได้ก่อนเถอะ ทำทีล่ะอย่าง

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
หนะ !! แค่โยนหินถามทาง ประชาชีก็ด่ายับละ

ถ้านโยบายผ่าน  ช่วยเปลี่ยนรถไฟ กะ รถเมล์ด้วยนะครับบ

ออฟไลน์ balliblue

คือไม่อยากจะว่านะ แต่ รู้สึกว่ายุคนี้  จะมีแต่คนที่คิดเรื่องที่ไม่เข้าท่า ผมไม่ได้รวยเหมือนพวกคุณหรอกนะ ใครจะไปซื้อรถแมร่งทุก 7 ปี เอาเวลาไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนก่อนเถอะ รถเมล์ รอทีชาตินึง ร้อนก็ร้อน

ปล ทุกวันนี้ตลาดรถมันมั่วไปหมดแล้ว ขายยากทั้งเก่าและใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 13:45:41 โดย balliblue »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แสดงว่าทุกท่านคิดคล้ายๆ กัน กับนโยบายโยนหินถามทางแบบเกรียนๆ