ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ยี่ห้ออะไรที่ท่านเห็นบนถนนบ่อยที่สุดครับ?  (อ่าน 5626 ครั้ง)

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
จากหัวข้อ ผมอยากทราบว่าแต่ละจังหวัดมีรสนิยม การเลือกใช้รถต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมอยู่ปัตตานีนะครับ ที่นี่ใช้รถกระบะ กับ eco car ค่อนข้างเยอะ

กระบะที่นี่ Iszusu จะดูเยอะกว่า Vigo นิดหน่อย

b segment - Swift City Vios พอๆ กันครับ

c segment - Cruz ดูเยอะกว่า Civic อย่างเห็นได้ชัดครับ

d segment - Camry มากกว่า Accord นิดหน่อย Teana มีน้อยมากครับ

suv - Captiva เยอะกว่า Crv อย่างเห็นได้ชัด

ผมไม่ได้นับเป็นตัวเลขที่แน่นอนนะครับ
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
cruze เยอะกว่า civic และ captiva เยอะกว่า crv  :o :o :oไม่น่าเป็นไปได้

ออฟไลน์ Temsame

• Newbie
  • *
Toyota คับ สุดๆล่ะ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
กรุงเทพ ถ้านับขนส่งมวลชนด้วยก็ Toyota ครับ Altis และ Commuter เห็นตลอดขับไปไหนก็เจอ

กระบะส่งของ - Vigo (Isuzu ที่กรุงเทพรุ่นใหม่หมดเลยเจอแต่รุ่นเก่า)

Eco - Almera

B Seg - City/Vios โฉมที่แล้ว

C Seg - Civic (ถ้าไม่นับ Taxi)

D Seg - Camry

Suv - CR-V

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
กระบะ - Vigo
B - ผมว่า City โปม ณ วันนี้กับ / Vios รุ่น บริทนี่ เคยไปจอดห้างวันนึง Vios บริทจอดใกล้กัน 4 คัน ไม่มี Vios โฉมอื่นปนเลย
C - Altis โฉม ณ วันนี้
D - Camry Ac 40

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
cruze เยอะกว่า civic และ captiva เยอะกว่า crv  :o :o :oไม่น่าเป็นไปได้
ที่นี่ Chevrolet เยอะมากครับ

อยากให้บอกว่าพี่ๆอยู่ที่จังหวัดอะไรบ้างด้วยจัง ;D

ออฟไลน์ SP

ผมว่าคำถามมันดูตอบยากนะครับ ถ้าถามว่ารถอะไรที่ไม่ค่อยเห็นกันนี่ตอบง่ายกว่านะครับ   :D

แต่คำถามที่พี่ถามมานะครับ ที่อุดรจะบอกเลยว่า Vigo กับ D-max ค่อนข้างเกลื่อนครับ Ranger ,BT-50 ก็มีพอสมควรครับ

CR-V เยอะกว่า Captiva พอสมควรครับ , Camry ยังเห็นเยอะกว่า Accord , Swift เยอะกว่า Vios อีกนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

กรุงเทพแถวชานเมือง
b-segment vios city jazz

c-segment  civic ไม่นับแท็กซี่

d-segment  camry

suv - crv

กระบะ - vigo

ออฟไลน์ K_wat

ขับรถจากกาฬสินธุ์เข้ากทม.รถที่เยอะที่สุดคือวีโก้แคป

ออฟไลน์ ^Yimm@^

กทม
B seg Jazz Vios พอๆกัน
C seg ไม่นับTaxi Civic
D seg Camry Accord ไล่ๆกันเลย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ย่านสมุทรปราการและบางนานะครับ

กระบะ - Vigo และ D-Max
Ecocar - Almera และ Amaze
B Seg - City
C Seg - Civic  ( ถ้าไม่นับรวม Taxi Altis )
D Seg - Camry HV และ Accord G9
SUV - Captiva
PPV - Fortuner
Compact Premium - 3 Series F30
Midsize Premium - E-Class W211
Luxury Car - Lexus LS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 21:55:58 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
ผมก็อยู่ไม่ไกลจากคุณมาก แต่ดูเหมือนในหลายข้อตามความเห็นผมก็ขัดแย้งกับคุณอยู่ เช่น คุณรวม Ecocar  กับ B segment (Swift กับ Vios) ที่จริงมันคนละกลุ่ม
ผมว่าคนใช้Vios มากกว่าสวิฟท์ และยังน้อยกว่า ซีตี้ซะอีก ครูซ ไม่น่าจะมากกว่า ซีวิค และ ซีอาร์วีก็ไม่มากกว่า Pajero นะ  เห็นด้วยที่คนใช้ แคมรี่มากยี่ห้ออื่น และใช้อีซูซุ มากกว่าวีโก้

ออฟไลน์ Headman

ถ้าเป็นชลบุรีนะครับ Citroen อ๊ะไม่ใช่ ฮ๋าๆๆ

Isuzu เยอะสุดครับ ทั้ง All new ทั้งตัวเก่า ไหนจะ TFR ยาวๆ ไปถึง KB FasterZ ก็ยังเยอะครับ
รองลงมา Toyota ครับ Vios ใหม่....เปิดตัวไม่เท่าไหร่ เกลื่อนล่ะ ฮ๋าๆ
ต่อมาก็ Nissan ครับ March อย่างเยอะอ่ะครับ ^^
แล้วก็ Chevy ครับ เห็น Captiva เยอะมากครับ ส่วนใหญ่เป็น VCDI
แล้วค่อย Honda ครับ (Jazz city ครับ เยอะมาก)

ถ้ายี่ห้อที่ยังไม่ติดตลาด มีเห็น Mitsubishi บ้างครับ เป็น EX ตัว 1.8 แต่แถวๆ บ้านผมมีผู้หญิงน่ารักๆ คนนึงใช้Ex 2.0 สีแดง...แต่ง Evo 10 ด้วย โหดฝุดๆ

เยอะอีกอย่างก็ Swift ครับ.....BMW ก็เยอะนะครับ แต่นานๆ จะเห็นรุ่นเด็ดๆ ที....

แต่ช่วงนี้ ก็มีกระแสแปลกๆ ครับ เพราะว่า Kia เริ่มเยอะขึ้น และเห็น Chery qq ที่น่าจะตายไปนานแล้วเยอะขึ้น ที่เยอะอีกอย่างก็ Super car ในชลบุรี มีแนวโน้วมากขึ้นครับ ทั้งโดยเฉพาะ Lotus กะ Lamborghini นี่อย่างเยอะเลย....M6 ผมเห็นไม่ซ้ำกัน ทะเบียนชลบุรี 6 คันล่ะครับ มีสีฟ้าด้วย OoO

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Tan Int

จังหวัดพะเยา Isuzu กับ Toyota เยอะครับ
โดยเฉพาะ D-max กับ Vigo เยอะมากกกกกกกกกกกกก.......ตามสไตล์ภาคเหนือละนะ

รถเก๋งที่เห็นบ่อย Vios(รุ่นใหม่เยอะมากกกกกกกกกก ตั้งแต่เจมส์ จิ มาเป็นพรีเซนเตอร์) กับ City
รองลงมาก็คง Mazda2, Altis(พักหลังเจอส่วนลด เลยซื้อเยอะ ครูโรงเรียนผมซื้อพร้อมกัน 2 คันแน่ะ)
รถ SUV ส่วนมากเป็น Fortuner กับ CR-V
รถหรู มีทั้ง E-class และ 5-series เจอประจำ(แต่คันเดิมนะ จนจำได้แทบหมดเลยว่ามีทะเบียน, รุ่น,สีอะไรบ้าง)
บางทีก็มีรถหรู รถแปลกจากจีนโผล่มาบ้าง อย่าง Lexus ES300, Kia Forte, VW Golf GTI
แต่ส่วนมาก เจอคันเดิมวนไปเวียนมา จนบางทีผมเห็นไกลๆยังจำได้เลยว่าทะเบียนอะไร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เอาที่ผมเห็นทั่วๆไปนะ
กระบะ แน่นอน Vigo กับ D-Max (Colorado ก็เห็นเยอะนะ)
Eco car : Almera กับ mirage (ตอนนี้ Attrage เริ่มจะเยอะละ)
B Seg :Vios (ตัวที่แล้ว) กับ City ตัวปัจจุบัน
C Seg : Altis
D Seg : Camry กับ Accord (ตัวปัจจุบัน เห็นไฟ DRL มาแต่ไกล)
SUV : CR-V (โฉมปัจจุบัน ป้ายแดงเต็มไปหมด) กับ Captiva
PPV : Fortuner,PJS,Trailbrazer

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เชียงใหม่คับ
Eco-car = Swift, Almera, Mirage เรียงลงมา
B-seg = Vios  รุ่นที่แล้ว(โดยเฉพาะสีขาว) City ปัจจุบัน, MZ2 เรียงตามนี้
C-seg = Civic FD, FB, Altis ปัจจุบัน
D-seg = Camry รุ่นที่แล้ว ACV 40
SUV = CRV ปัจจุบัน เยอะจริงๆ
PPV = Fortuner เข้าวิน PJS รองลงมา  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kimhalua

ของผม จังหวัดพังงาครับ อ.ท้ายเหมือง

กระบะที่นี่ เท่าทีเจอ  ก้เจอทุกรุ่นครับ แต่ที่เห้นป้ายแดงบ่อยๆช่วงนี้ ก้มี เรนเจอร์ ไทรทั่น แล้วก้ บีที50 ส่วน โคโรลาโด้ก้มามาเรื่อยๆแต่ไม่หวือหวาาดีแมกกับวีโก้ส่วนใหญ่จะมีแต่รุ่นเก่าครับ

b segment - เยอะทุกรุ่นครับ แต่ ที่เห็นป้ายแดงเรื่อยๆก้มี เฟียสต้ากับโซนิค ส่วนมาสด้า2กับซิตี้ ก้เยอะครับ แต่ไม่ค่อยเจอป้ายแดง วีออสตัวใหม่มีให้เห้นบ้างครับแต่ไม่มากถ้าเทียบกับรุ่นแรกสุดสมัยนั้นถอยกันเยอะมากครับ  ส่วนแจ๊ซกับยาริสก้มีป้ายแดงเรื่อยๆครับ อีกรุ่นนึงที่เยอะใช่ได้เลยคือ อาวีโอ้ ส่วนใหญ่จะใส่ชุดแต่งคล้ายๆกัน ต่างกันที่สีรถครับ ขนาดเครื่องไม่ค่อยแรง แต่เหยียบกันเร็วใช้ได้เลยครับ สำหรับอาวีโอ้

c segment - อันนี้ก้เยอะทุกรุ่นครับ แต่ถ้าช่วงนี้มาแรงหน่อยก้ โฟกัสและก้ซิลฟี่ครับ ที่มีป้ายแดงมาเรื่อยๆ ส่วนซีวิคนี้ตัวใหม่ไม่ค่อยมีครับ แต่ถ้าตัวเก่านี้เยอะมาก อัลติส กับ เลนเซอร์อีเอ็กนี้น้อยจนนับคันได้เลย ส่วน พัลซ่า ผมไม่เคยเจอเลยครับ

d segment - แอคคอร์ดเยอะครับ ส่วนแคมรี่ก้เงียบๆไป แล้วก้เทียน่าส่วนใหญ่จะถอยกันมานานแล้ว

suv - Captiva เยอะกว่า Crv อย่างเห็นได้ชัด เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ ฮุนไดมีมาให้เห็นบ้างครับ แต่ที่เยอะมากๆ ซูซุกิ เคเรเบี่ยนครับ โอโห้ เสียงเครื่องโครมคามโหดร้ายมากครับ ขับกันเยอะมากๆครับ

PPV - ปาเจโร่ ตามมาด้วย ฟอร์จุนเนอร์ มิว-7แล้วก้ เทรลเบลเซอร์ แต่ป้ายแดงเทรลเบลเซอร์เยอะมาครับช่วงนี้

อีโค่คาร์ - สวิฟ ตามมาด้วยอัลเมร่า แล้วก้เอททราจ ตอนนี้เยอะมากครับเอทราจ รุ่นอื่นดูซบเซาๆครับ อย่างมาชตัวใหม่ไม่เคยเจอเลย

แถวบ้านผม ฟอร์ด ฮอนด้า มาสด้า จะขายดีครับ เพราะเป็นเครือของอนุภาษ บริการหลังขายเค้าดีครับ ส่วนม้ามืดก้คงเป้นนิสสันแล้วก้เชฟครับ ป้ายแดงมีมาเรื่อยๆ ส่วนโตโยต้ากับอีซูสุซบเซาไปเย่อะครับ จะเจอแต่ตัวเก่าๆ แบบวีออส รุ่นแรกและรุ่นที่สอง แคมรี่ตัวที่แล้ว ดีแมกตัวที่แล้ว วีโก้ตัวก่อนไม่เนอร์เชน ครับจะเยอะ แต่รุ่นใหม่ของโตโยต้ากับอีซูสุน้อยมากครับ ถ้าเทียบกับมาตรฐานของเจ้าตลาด

คนแถวบ้านผมเท่าที่เคยนั้งคุยส่วนใหญ่จะซื่อรถที่ความสวยครับ เรื่องกินน้ำมันอะไรไม่ค่อยสน ยิ่งราคาขายต่อยิงไม่คิดเลยครับ เพราะส่วนใหญ่จะใช้ยาวหน่อย ซัก10ปี ขายช่วงนั้นราคาตกกันหมดแหละ ผมเคยถามคนแถวบ้านผมที่ใช้ดีแมกน่ะครับ ผมถามว่า นี้ถ้าจะซื้อรถกระบะใหม่นี้จะซี้อรุ่นไหน เค้าก้ตอบเป้นภาษาใต้นะครับ เค้าบอก ถ้าจิซื้อน่ะซื้อมาสด้าซื้อฟอรืดนิ คันใหญ่ๆ ขับให้หรอยไปเลยนิ ผมก้เข้าใจไปในทางทีว่า คนแถวบ้านผมนี้คือเอาเท่ไว้ก่อน ฮ่าๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 01:13:54 โดย kimhalua »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จังหวัดชัยภูมิครับ..

กระบะ - วีโก้เยอะกว่าดีแม็ก..

b segment - ซิตี้ วิออส พอๆกัน..

c segment - ซีวิคเยอะที่สุดแบบโดดๆและเด่นๆ 

d segment - แคมรี่มากกว่าแอคคอร์ดแบบเห็นชัดเจนอยู่ เทียน่าแทบไม่ค่อยเห็นล่ะ..

suv - ซีอาร์วี เยอะกว่า แคปติว่ามาก..

เพิ่ม PPV - ฟอร์จูนเนอร์เยอะที่สุด..

สรุป จังหวัดผมแทบจะทุกเซกเม้นท์ มีแค่โตโยต้ากับฮอนด้าที่โดดเด่น
รองๆมาจะเป็น อิซูซุ มิตซู ฟอร์ด มาสด้า นิสสัน ตามลำดับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
กลับไปบ้านที่นครปฐม ครั้งละ 2 วัน(เสาร์-อาทิตย์) วิ่งทั้งถนนสายหลักสายรอง ชุมชน หมู่บ้าน กี่ครั้งๆก็เห็นประมาณนี้ครับ
- กระบะcap, 4 ประตู : D-Max > Vigo > Colorado > ญี่ห้อที่เหลือรวมกัน (ถ้าแต่งเต็มๆส่วนใหญ่ D-Max กับ Colorado)
- กระบะตอนเดียว(ติดคอก) : Vigo มากสุด ที่เหลือแบ่งๆกันไประหว่าง Navara, D-Max, Colorado, etc.
- รถเก๋ง C-Segment : Civic > Altis รองลงมาน่าจะเป็น Cruze (ส่วนใหญ่แต่งงามๆกันทั้งนั้น)
- รถเก๋ง D-Segment : Camry > Accord > Teana
- Eco car : March > Almera > Brio (แต่ง)
- SUV, CrossOver-SUV : Fortuner > Pajero Sport > CR-V > Captiva
- รถเก๋งราคาเกิน 2 ล้านขึ้นไป : เห็นเยอะสุดเป็น Benz > BMW
- สิบล้อ : Isuzu เกือบทั้งหมด ที่เหลือน่าจะ Mitsubishi อันนี้แถมให้เพราะนครปฐมนี่สิบล้อเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 11:44:25 โดย yoyomadz »

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
โตโยต้าเยอะสุดแล้วครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผม กทม. วิ่งศรีนครินทร์บ้าง สุขุมวิทบ้าง

Ecocar : Swift
B seg  : City
C seg  : CIVIC
D seg  : Camry Accord
SUV    : Captiva
PPV    : Fortuner PJS
กระบะ : D-max Ranger
Premium Compact : W204 F30
Premium Midsize   :  F10 W212
Van  : H1 alphard

ออฟไลน์ keamglad

เซกเม้นอื่นไม่แน่ใจ

แต่ถ้า c-segment ในกทม  ผมมั่นใจล้านเปอเซ็นว่า altis เยอะสุด

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
ผมอยู่รัชดา
เห็น
B-Seg = Vios > City >
C-Seg = Altis(Taxi) > Civic FB > Civic FD
D-Deg = Camry AVC41 > Camry 2.5 Hybrid > Accord G8

แต่ทั้งหมด ทั้งมวลนี้ Vios มีเยอะที่สุด เยอะกว่า Taxi อีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เซกเม้นอื่นไม่แน่ใจ

แต่ถ้า c-segment ในกทม  ผมมั่นใจล้านเปอเซ็นว่า altis เยอะสุด
555+
เห็นวันนึงเป็นร้อย  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ffhead

• **
ในกทม.ส่วนมากจะเป็น Toyota นะครับ (altis) และรถนั่งส่วนบุคคลที่ไม่รับแท๊กซี่ที่ผมเห็นนะครับ จะเป็น Vios เพราะขึ้นชื่ออยู่แล้วคับเรื่องความทนทาน

ออฟไลน์ nodano

Ecocar : Almera ,Swift
B seg  : vios, city
C seg  : altis, civic