ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ ไปดูรถคันนี้มา แต่มีอะไรแปลกในเล่มทะเบียน  (อ่าน 4071 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *

รบกวนหน่อยครับ ไปดูรถคันนี้มา แต่มีอะไรแปลกในเล่มทะเบียน จึงมาถาม

เป็นรถ ออดี้TT  http://taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1258242

ผู้ขายแจ้งว่าเป็นรถนำเข้าถูกต้อง มาตรา32

ซึ่งพอดูเล่มทะเบียน ก็พบว่าเป็นเป็นรถนำเข้าถูกต้อง มาตรา32จริง แต่ในหน้าหลังของเล่มทะเบียนพบว่า
 มีการเขียนสลักหลังไว้ว่า "รถยึดไฟแนน หรืออาญัต" ประมาณนี้

แต่ไม่มีลงรายละเอียดเพิ่มเติมว่า รถถูกนำมาประมูลขายหรืออย่างไร เพราะถ้าถูกยึกแล้วก็ต้องมีการนำมาประมูลขายทอดตลาด หรือเปล่าครับ?

ซึ้งผู้ขายเองก็ไม่ทราบเพราะซื้อต่อมาอีกที เป็นการถือโอนลอย เอกสารครบ

อยากทราบว่า แบบนี้เข้าข่ายรถผิดกฏหมายหรือเปล่า และทำไมถึงมีเล่มทะเบียนครับ ตึ้บเลย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
โอนลอย ไม่มีเล่ม อย่าเสี่ยงครับ

จ่ายแพงหน่อยหาคันอื่นดีกว่าครับ กลิ่นไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ H3T

เท่าที่บอกมา
  1. เป็นรถนำเข้าโดย Grey เจ้านึง
  2. เจ้าของมือแรกค้างชำระ โดนยึด แล้วนำไปประมูลทอดตลาด
  3. คนที่ประกาศขายไม่ได้เป็นคนประมูลเอง ซื้อต่อมาอีกที
  4. คนประกาศขายมีเล่มให้ดู แต่คุณกังวลเรื่องที่มีการสลักหลังที่เล่มทะเบียน

แนะนำนะครับ
 1. เรื่องนำเข้าถูกต้องหรือไม่ ต้องสอบถามไปยังผู้นำเข้า ผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะร่วมมือหรือไม่ แต่อยากให้ลองถามไปดูก่อน ขอสำเนาแบบ 32 คันนี้
 2. รถคันนี้เสียภาษีถูกต้องหรือไม่ ข้อนี้ต้องถามผู้นำเข้าอีกเช่นกัน แต่ข้อนี้บอกตรงๆว่า ยาก ครับ ผมฟันธงได้เลยว่า เค้าไม่หาสำเนาเอกสารยื่นเสียภาษีให้คุณแน่นอนครับ ดังนั้นข้อนี้ข้ามไปเลย
 3. รถประมูล น่าจะบอกเอาไว้ว่าจาก ไฟแนนซ์ไหน สอบถามไปยังไฟแนนซ์นั้นได้ครับ
 4. การโอนลอย จริงๆคนที่ค้าขายรถไม่มีใครใช้ชื่อรับโอนเองหรอกครับ ใช้การโอนลอยทั้งนั้น เวลาขายต่อจึงค่อยใช้ชื่อผู้ซื้อรับโอนครับ

ในความเห็นผม เช็คไฟแนนซ์ก็พอ ถ้าถูกต้อง ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าถูกใจจริงๆ ไปโอนที่ขนส่งพร้อมคนขาย ถ้ามันผ่านก็ค่อยจ่ายตัง