ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ2มาใช้ ขอคำปรึกษาพี่ๆน้าๆหน่อยครับ  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Baziiboo

• Newbie
  • *
พอดีผมเพิ่งเริ่มทำธุรกิจส่วนตัวได้ไม่นาน(เบเกอรี่)
แล้วตอนนี้มีความจำเป็นจะต้องใช้รถยนต์เวลาไปติดต่อลูกค้า
ซึ่งลูกค้าของผมส่วนใหญ่ค่อนข้างจะมีระดับซักหน่อย
ทำให้ไม่เหมาะจะแว๊นมอเตอไซค์เท่าไหร่
ปล.ลูกค้าหลายท่านติงมา ว่าผมดูไม่น่าเชื่อถือ

ตอนนี้ที่มองๆไว้ก็มี
1.Misubishi Galant Ultima MTตัวนี้ชอบเป็นการส่วนตัว เพราะเคยขับคันเก่าของลุง
   แล้วก็ตั้งใจไว้ว่า ถ้ามีเงินพอซื้อรถอีกคันจะจับคันนี้วาง 4g63 แรงๆ
2.Mercedes Benz 280SE ปี198x, 230E ปี198x หรือไม่ก็เป็น 180E ปี199x ไปเลย

อยากรู้ว่า Benz มีค่าบำรุงรักษาโหดมากไหมครับ
แล้วรถยุ่นอย่างGalantค่าบำรุงรักษาต่อเดือนน่าจะซักเท่าไหร่
พี่ๆน้าๆมีความเห็น ข้อเสนอแนะยังไงกับตัวเลือกเหล่านี้

แล้วBMWมีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ

ปล.ผมเป็นคนขับรถเร็วซักหน่อย เลยมองรุ่นพวกนี้ไว้
ปล2.พอจะมีรุ่นอื่นๆที่มาแนวๆ คันใหญ่ เครื่องแรง ติดแก๊สได้ แนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 08:57:50 โดย Baziiboo »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

บอกงบหน่อยจะได้มีหลักในการแนะนำ

camry หรือ accord  น่าจะซ่อมง่ายกว่า

ออฟไลน์ iplexman

• Newbie
  • *
ในงบไม่เกิน 2 แสน ถ้าเป็นผม ผมเลือก benz w124 อาจจะปีเก่าหน่อยครับ คือ 90 91 หรือไม่ก็ 190E ครับ อีกตัวที่น่าจะไปได้ก็ bmw 525I ครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ด้วยความชอบส่วนตัว

ผมเลือก benze 300se  w126 คับ

คลาสสิค   สวย  แต่ค่าบำรุงรักษา ไม่ทราบคับ

แต่ค่าน้ำมันน่าจะดุเดือดมาก

• Newbie
  • *

บอกงบหน่อยจะได้มีหลักในการแนะนำ

camry หรือ accord  น่าจะซ่อมง่ายกว่า

งบสองแสนครับ
ด้วยภาพลักษณ์ทำให้มองไปที่MBครับ
แต่สำหรับGalantเป็นความชอบส่วนตัว+ปั้นง่ายครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
MB เท่านั้นครับ

แต่...ต้องมีรถสำรองด้วยครับ ไม่งั้นตายแน่ๆ งานไม่เดิน อย่างน้อยต้องมีมอไซด์ ครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเลือกbenzเอา w123 230e หรือ w201 190e สองตัวนี้ค่าซ่อมไม่แพง อะไหล่ถูก แต่กินน้ำมันทั้งคู่

คงต้องติดแก๊สเอา

ออฟไลน์ redsun

รถระดับราคาประมาณ 1 แสน(กลาง) :

- ถ้าเอาขับดี (ใช้ความเร็ว+สมรรถนะดี)และเอาภาพลักษณ์หรู ซ่อมบำรุงสะดวก จะมีค่อนข้างน้อย

- ถ้าเอาขับโอเค ภาพลักษณ์หรู ผมมองไปที่ CEFIRO A32 ปีประมาณ 1999-2000 สีสว่างๆหน่อยครับ
  โปรดติดแก๊ส LPG หัวฉีดมาด้วยจะประหยัดได้มาก (ค่าบำรุงรักษาบางอย่างแพงกว่าชาวบ้านนิดๆ)

ออฟไลน์ Dan474

• Newbie
  • *
lexus ls400 ไหมครับ ผมตั้งกระทู้ถามไว้ไม่กี่วันก่อน    ราคา250000-350000 ถ้าเอาไปติดแก็สก็คงโลละ2บาทกว่าๆ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ลองเอาเงินไปดาว์น นิสสัน อเมล่า มาขับ แล้วค่อยๆผ่อนไปครับ เงินก็หมุนเวียนไปตั้งหลายเดือนนะ ครับ ลองคิดดู  ;)

ส่วน Misubishi Galant Ultima MT ที่คุณสนใจ รถเริ่มเก่ามาแล้ว คันใหญ่ ช่วงล่างดี
อะไหล่ที่ใช้จะต้องเลือกหาเชียงกงอย่างเดียว เบิกศูนย์ได้แต่แพงมากๆ
ถ้าหารถ ต้องได้คนที่รักษามาดีๆครับ ถึงจะใช้ทนๆ แต่ไม่อยากแนะนำเลย กลัวเอามาซ่อมมากกว่าขับครับ

ส่วนเบนซ์ให้ท่านอื่นตอบละกัน   ;D

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ไง ก็ใจเย็นๆ  รอดูกระแส "ห้ามรถเก่าวิ่งใน กทม."ดูก่อนนะ
ว่ามันจะมีทิศทางอย่างไร !!!

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
W124

E34

รถใหญ่ทั้งคู่ อู่ข้างนอกซ่อมได้ทั้งคู่ครับ หารถวางเครื่องญี่ปุ่นมา ก็ยิ่งจบ

• Newbie
  • *
W124

E34

รถใหญ่ทั้งคู่ อู่ข้างนอกซ่อมได้ทั้งคู่ครับ หารถวางเครื่องญี่ปุ่นมา ก็ยิ่งจบ

ถ้าวางเครื่องนี่ต้องเสียอีกเยอะมั๊ยครับ
เรื่องปัญหาจุกจิกอะไรพวกนี้
พอดีคันเก่าของพ่อมีToyota Crownใช้จนเยินทั้งคันเครื่องไม่เคยมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ localgame

W124

E34

ถ้าวางเครื่องนี่ต้องเสียอีกเยอะมั๊ยครับ
เรื่องปัญหาจุกจิกอะไรพวกนี้
พอดีคันเก่าของพ่อมีToyota Crownใช้จนเยินทั้งคันเครื่องไม่เคยมีปัญหาเลย

ผมว่างบมันจะไม่พอนะครับ W124 E34 วางเครื่องญี่ปุ่น วางเครื่องตระกูลjzแน่ๆ กว่าจะวางจบบานปลายแน่ๆ